๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:25:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการใบรับรองความประพฤติครับ  (อ่าน 17090 ครั้ง)
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 04:28:11 PM »

ต้องการใบรับรองความประพฤติครับ

กำลังจะขอ ป.3 ครับ ขาดเอกสาร สำคัญ 1 ชิ้น คือใบรับรองความประพฤติ

พี่ท่านได้ สามารถ ช่วยอนุเคราะห์ ได้บ้าง ขอความกรุณาด้วยครับ

ปกติ ซ้อมอยู่สนาม ราชนาวีบางนา และ ศรภ. ครับ ไหว้

ใบรับรองความประพฤติ ติดต่อขอนายสนามที่ ศรภ. เซ็นให้
หากท่านเคยผ่านหลักสูตรที่ ศรภ. ยิ่งไม่มีปัญหา

เขารับรองว่าเป็นสมาชิกอย่างเดียวไม่ใช่เหรอ
ใบรับรองความประพฤติคือใบที่เซ็นโดยซี 6 หรือทหาร-ตำรวจยศทั้งแต่พันโท-พันตำรวจโทขึ้นไป
นอกจากแบบฟอร์ม (ของวังไชยา) ที่เซ็นเรียบร้อยแล้วยังต้องมีสำเนาทะเบียนบ้าน-สำเนาบัตรข้าราชการของผู้เซ็นแนบมาด้วย
ผมอาจบอกตำแหน่งหน้าที่ผู้เซ็นว่า นายสนาม ผิด อาจเรียกว่าหัวหน้าครูฝึกก็ได้ ขออภัย
เดิมลูกศิษย์ที่ ศรภ. ก็อาศัยความเมตตาของครูหวิล ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นท่านอื่นแล้ว
ส่วนใบรับรองความเป็นสมาชิกสนาม เพื่อขอปืนขนาด .357 หรือ .45 เป็นอีกใบหนึ่ง และสนามทำการออกให้ด้วยตัวเอง
ถ้าที่ ศรภ. ก็เดินเข้าไปติดต่อห้องทำบัตรสมาชิก
ใบรับรองความประพฤติกับใบรับรองสมาชิกสนามเป็นคนละใบครับ
อย่างที่สนามราชนาวีบางนาก็ขอได้เพียงแค่ใบรับรองสมาชิกสนาม
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 09:04:04 PM »

ใจเย็นๆครับไม่ยาก ขั้นตอนคือไปขอ ป.3 ตามปกติ ถ้าหา C.6 ขึ้นไปหรือข้าราชการระดับชำนาญการรับรองให้ไม่ได้

ก็ให้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ที่วังไชยาทราบว่า หาบุคคลที่จะมารับรองให้ไม่ได้ เจ้าหน้าที่จะให้เขียนเป็นบันทึกปากคำว่า

เรียนนายทะเบียน......เนื่องจากข้าพเจ้า.......ไม่สามารถหาบุคคลมารับรองได้....เดี๋ยวทางนายทะเบียนจะทำหนังสือ

ไปยังสถานีตำรวจตามที่เรามีภูมิลำเนาอยู่ให้เองครับ ที่นี้เราก็รอหนังสือที่ว่าซึ่งคงต้องมารับในภายหลัง ( ขอเบอร์

เจ้าหน้าที่ท่านนั้นไว้ด้วย จะได้โทรถามว่าหนังสือส่งตัวออกเมื่อไหร่ )

หลังจากหนังสือที่ว่าออกแล้วก็ให้เรานำไป สน.ที่เรามีภูมิลำเนาอยู่ ทาง สน. ก็จะทำการพิมพ์มือ เพื่อสอบประวัติเรา

ข้อสำคัญคือทาง สน. จะต้องบอกรายละเอียดเกี่ยวกับตัวเราว่า เป็นผู้มีความประพฤติเรียบร้อย ซึ่งอาจจะใช้เวลานาน

เป็นเดือนหรือหลายเดือน บางครั้งทาง สน. อาจจะถามเราเป็นนัยๆว่ารีบมั้ย...( ประมาณว่าจะเรียก.....ก็มี )

หลังจากหนังสือรับรองความประพฤติจาก สน.ได้แล้ว ทาง สน. จะส่งให้ทางวังไชยาเองครับ..ทีนี้ก็นอนรอ ป.3 อย่างเดียว

ถ้ายังไม่เข้าใจตรงไหนก็ PM มาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2013, 09:14:40 PM โดย พยัคฆ์เมฆ » บันทึกการเข้า

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 12:13:54 PM »

เดิมลูกศิษย์ที่ ศรภ. ก็อาศัยความเมตตาของครูหวิล ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นท่านอื่นแล้ว

เดี๋ยวนี้หลักสูตรเลยเงียบเหงาไปเลย  อ๋อย

ผมเคยขอ ป3 ก็ใช้หนังสือรับรองจากบริษัทที่ทำงานอยู่นี่แหละ ส่วนเพื่อนๆคนอื่นที่เป็นเจ้าของกิจการไม่เห็นเขาต้องใช้เลย
sitti2519
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 12:54:01 PM »

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนเราไม่เคยรู้จักกันใครเขาอยากจะออกให้ล่ะครับ นี่แหละคือปัญหาผมเข้าใจ ผมก็อยู่ในคุณสมบัติที่จะออกใบรับรองนั้นได้ แต่ใครจะกล้ารับรองให้คนที่ไม่รู้จักกันล่ะครับ .. ปัญหาโลกแตกพอดู
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 01:15:10 PM »

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนเราไม่เคยรู้จักกันใครเขาอยากจะออกให้ล่ะครับ นี่แหละคือปัญหาผมเข้าใจ ผมก็อยู่ในคุณสมบัติที่จะออกใบรับรองนั้นได้ แต่ใครจะกล้ารับรองให้คนที่ไม่รู้จักกันล่ะครับ .. ปัญหาโลกแตกพอดู

ใช่เลยครับ เอาตัวอย่างง่ายเวลามีคนมาเดินหาหาผู้รับรองใบสมัครสมาชิก ณ สนามแห่งหนึ่งบางทีเราก็ลำบากใจนะ ไม่รู้จักกันมาก่อน แต่มีหลายรายที่เป็นข้าราชการ หรือพนักงานของรัฐ ก็ค่อยยังชั่วหน่อย

แต่ปัจจุบันนี้ปัญหาไม่มีแล้ว บัตรสมาชิกรุ่นใหม่ของผมเป็นสีน้ำเงินเข้ม ถ่ายเอกสารไม่เห็นรายละเอียด  ขำก๊าก
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 05:15:34 PM »

เดี๋ยวนี้หลักสูตรเลยเงียบเหงาไปเลย  อ๋อย

ผมเคยขอ ป3 ก็ใช้หนังสือรับรองจากบริษัทที่ทำงานอยู่นี่แหละ ส่วนเพื่อนๆคนอื่นที่เป็นเจ้าของกิจการไม่เห็นเขาต้องใช้เลย

ไม่ทราบว่าที่พูดถึงหนังสือรับรองความประพฤติที่คุยกันเป็นใบข้างล่างหรือเปล่า

เวลาขอ ป.3 ผมต้องมีใบนี้ประกอบทุกครั้ง ส่วนเอกสารรับรองการทำงานก็เป็นอีกใบหนึ่ง
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:43:46 PM »

ใจเย็นๆครับไม่ยาก ขั้นตอนคือไปขอ ป.3 ตามปกติ ถ้าหา C.6 ขึ้นไปหรือข้าราชการระดับชำนาญการรับรองให้ไม่ได้

ก็ให้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ที่วังไชยาทราบว่า หาบุคคลที่จะมารับรองให้ไม่ได้ เจ้าหน้าที่จะให้เขียนเป็นบันทึกปากคำว่า

เรียนนายทะเบียน......เนื่องจากข้าพเจ้า.......ไม่สามารถหาบุคคลมารับรองได้....เดี๋ยวทางนายทะเบียนจะทำหนังสือ

ไปยังสถานีตำรวจตามที่เรามีภูมิลำเนาอยู่ให้เองครับ ที่นี้เราก็รอหนังสือที่ว่าซึ่งคงต้องมารับในภายหลัง ( ขอเบอร์

เจ้าหน้าที่ท่านนั้นไว้ด้วย จะได้โทรถามว่าหนังสือส่งตัวออกเมื่อไหร่ )

หลังจากหนังสือที่ว่าออกแล้วก็ให้เรานำไป สน.ที่เรามีภูมิลำเนาอยู่ ทาง สน. ก็จะทำการพิมพ์มือ เพื่อสอบประวัติเรา

ข้อสำคัญคือทาง สน. จะต้องบอกรายละเอียดเกี่ยวกับตัวเราว่า เป็นผู้มีความประพฤติเรียบร้อย ซึ่งอาจจะใช้เวลานาน

เป็นเดือนหรือหลายเดือน บางครั้งทาง สน. อาจจะถามเราเป็นนัยๆว่ารีบมั้ย...( ประมาณว่าจะเรียก.....ก็มี )

หลังจากหนังสือรับรองความประพฤติจาก สน.ได้แล้ว ทาง สน. จะส่งให้ทางวังไชยาเองครับ..ทีนี้ก็นอนรอ ป.3 อย่างเดียว

ถ้ายังไม่เข้าใจตรงไหนก็ PM มาได้ครับ

+1 แต้มก่อน สำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ  แต่ก็ ยุ่งยาก และ ใช้เวลาพอสมควร

ประชาชน เต็มขั้น เป็น พลเมืองดี จ่ายภาษี เต็มพิกัด ต้องให้ ผู้อื่น มารับรอง ความประพฤติให้ น่าน้อยใจไม่น้อย
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:48:23 PM »

ไม่ทราบว่าที่พูดถึงหนังสือรับรองความประพฤติที่คุยกันเป็นใบข้างล่างหรือเปล่า

เวลาขอ ป.3 ผมต้องมีใบนี้ประกอบทุกครั้ง ส่วนเอกสารรับรองการทำงานก็เป็นอีกใบหนึ่ง

ตามรูปเลยครับ ที่อยากได้ แต่ต้องมีลายเซ็นด้วย
แล้วผมจะหาพันโท ที่ไหน ที่มีใจรักปืน เหมือนกันมาเซ็นให้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ส่วนใบรับรองเงินเดือนจากบริษัท ของ่าย สะดวกกว่ากันมากครับ
ใบรับรองว่าเป็นนักกีฬายิงปืน ก็ขอจาก สนาม จ่ายค่าบริการนิดหน่อย (มีใบเสร็จ)
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:49:51 PM »

บางคนก็สงสัยว่า...ทำไมต้องมีคนรับรองทั้งๆทีเราก็มีศักดิ์ศรี เป็นประชาชนชั้นสอง

รึก็ไม่ใช่ หรือข้าราชการมีศักดิ์ศรีมากกว่าประชาชนเดินดิน มันเป็นกฎกติกาบ้าๆบอๆ

ที่ออกมาจากผู้ที่คิดว่าเป็นใหญ่กว่าประชาชน ซึ่งพูดง่ายๆก็คือระบบศักดินาไม่เคยหาย

ไปจากสังคมไทย....
 ขำก๊าก

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับคุณบอลแบริ่ง ถ้าหากว่าหาคนรับรองให้ได้ก็อย่าลืมขอสำเนา

บัตรข้าราชการท่านนั้นมาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 07:53:50 PM โดย พยัคฆ์เมฆ » บันทึกการเข้า

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:46:59 PM »

บางคนก็สงสัยว่า...ทำไมต้องมีคนรับรองทั้งๆทีเราก็มีศักดิ์ศรี เป็นประชาชนชั้นสอง

รึก็ไม่ใช่ หรือข้าราชการมีศักดิ์ศรีมากกว่าประชาชนเดินดิน มันเป็นกฎกติกาบ้าๆบอๆ

ที่ออกมาจากผู้ที่คิดว่าเป็นใหญ่กว่าประชาชน ซึ่งพูดง่ายๆก็คือระบบศักดินาไม่เคยหาย

ไปจากสังคมไทย....
  ขำก๊าก

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับคุณบอลแบริ่ง ถ้าหากว่าหาคนรับรองให้ได้ก็อย่าลืมขอสำเนา

บัตรข้าราชการท่านนั้นมาด้วยนะครับ

อันนี้แหละ ที่เขาเรียกว่าข้อกำหนดที่ต้องใช้ควบคูู่กับดุลพินิจงัยครับ ...  ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ คนบ้านเดียวกัน

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
m1991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 08:44:39 PM »

สรุปแล้วตอนนี้ได้หรือยังครับ
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 09:56:25 PM »

สรุปแล้วตอนนี้ได้หรือยังครับ

ยังไม่ได้เลยครับ ยังรอความช่วยเหลือจากเพื่อนสมาชิกอยู่ครับ ไหว้

และยังไม่ได้บุกไปวังไชยาตามที่พี่พยัคฆ์เมฆแนะนำ เพราะต้อง
ลางานไปกลัวจะเสียเที่ยวครับ
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:45:52 PM »

ขอออกความเห็นหน่อยครับ  ไม่มีคนรู้จักเป็นข้าราชการ c6 แต่น่าจะมีเพื่อนฝูงรู้จักข้าราชการบ้าง ก็ให้เพื่อนนั้นแหลแนะนำเรากับข้าราชการและรับรองเบื้องต้นว่าเรามีความประพฤติใช้ได้และขอร้องให้เพื่อนของเพื่อนที่เป็นข้าราชการรับรองให้ในฐานะ"คนรู้จัก"  เช่นครูในโรงเรียนเดี๋ยวนี้"ครูชำนาญการมีเยอะ" รับรองได้ครับเทียบเท่า ซี 6-7 แล้ว   ไหว้
sitti2519
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 12:19:12 PM »

สรุปแล้ววันนี้ได้หรือยังครับ
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:09:57 PM »

ยังไม่ได้ ครับผม กำลังหาช่องทาง อยู่ครับ พอดีมีการพยายาม ติดต่อ อยู่ครับ

ขอออกความเห็นหน่อยครับ  ไม่มีคนรู้จักเป็นข้าราชการ c6 แต่น่าจะมีเพื่อนฝูงรู้จักข้าราชการบ้าง ก็ให้เพื่อนนั้นแหลแนะนำเรากับข้าราชการและรับรองเบื้องต้นว่าเรามีความประพฤติใช้ได้และขอร้องให้เพื่อนของเพื่อนที่เป็นข้าราชการรับรองให้ในฐานะ"คนรู้จัก"  เช่นครูในโรงเรียนเดี๋ยวนี้"ครูชำนาญการมีเยอะ" รับรองได้ครับเทียบเท่า ซี 6-7 แล้ว   ไหว้

ข้อราชการที่รู้จัก ก็ไกลตัว คือ เป็น เพื่อนของญาติ ลองสอบถามแล้ว ว่าเซ็นเอกสาร เกี่ยวกับปืน ก็ถอยซะแล้ว เลยเข้าใจว่า ข้าราชการ
อย่างเดียว คงไม่ได้ ต้อง รักชอบปืน เหมือนเราๆ ด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์