๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:02:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกกรด  (อ่าน 10623 ครั้ง)
poonsup
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 09:07:03 PM »

ผมกำลังเล็งๆปืนยาว.22อยู่ครับ หรือพี่ๆมีขนาดอื่นแนะนำไหมครับ
1.มียี่ห้ออะไรบ้างครับที่มีขายในบ้านเรา
2.คำว่าคานเหวี่ยง ลูกเลื่อน ออโต้ ใน.22มีความหมายคืออะไรครับ
3.คำว่า.22LRคืออะไรครับ
Bluestar
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 09:52:48 PM »

สนใจเหมือนกัน เท่าที่ยืมๆเขายิง (ปอ.สาม ยังไม่มี) ทั้ง ออโต้ และ ลูกเลื่อน
สรุปว่าถ้ายิงช้าเน้นผลการยิงต้อง ลูกเลื่อน  แต่ถ้าชอบยิงมันส์บ้าง ขึ้นอีก ต้อง ออโต้

ผมดูๆอยู่ก็ CZ 452 std, Cz varmint นะเน้นผลการยิง

If you love someting, Let it free, It's back to you, It is your, If it's not, It never mean to be.
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 10:04:51 PM »

Grin ผมมีอยู่ 2 กระบอก (ปืนลูกกรด .22) เป๊นCZลูกเลื่อน 452 ไว้ปันX  เเละมาร์ลินออโต้ไว้ยิงมันๆ

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 10:09:10 PM »

ผมกำลังเล็งๆปืนยาว.22อยู่ครับ หรือพี่ๆมีขนาดอื่นแนะนำไหมครับ
1.มียี่ห้ออะไรบ้างครับที่มีขายในบ้านเรา
2.คำว่าคานเหวี่ยง ลูกเลื่อน ออโต้ ใน.22มีความหมายคืออะไรครับ
3.คำว่า.22LRคืออะไรครับ

แนะนำ .22LR ครับ เพราะกระสุนราคาถูก ของ่ายครับ (เขียนในใบ ป.1 "เดี่ยวลูกกรด ขนาด .22") ดูข้อมูลได้ที่ http://www.ruger.com
       ตอบข้อ 1 ถ้าชอบยิงเร็ว ยิงเอามันส์ ใช้เผื่อยิงต่อสู้ ยิงแบบรณยุทธ์ ก็ Ruger 10/22 ครับ ราคาอยู่ที่ 2X,xxx ครับ  แต่ถ้าชอบ ยิงช้า ต้องการความแม่นยำ ใช้แข่งยิงเป้าระยะ 50 ม.ก็ต้อง CZ M 2 E ราคาประมาณ 2x,xxx ครับ ทั้ง 2 แบบ ราคาไม่เกิน 25,xxx นะครับ
ดูข้อมูล CZ ที่ http://www.CZ-usa.com หมวด Rimfire Rifel ครับ
       ตอบข้อ 2 คำที่กล่าวมาเรียกว่าระบบการทำงานของปืน ครับ ระบบลูกเลื่อนต้องใช้มือบริหารเมื่อยิงเสร็จ 1 นัด เพื่อสลัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออกและดันกระสุนนัดใหม่เข้าลำเพลิงและเป็นการขึ้นเข็มแทงชนวนพร้อมยิงนัดต่อไป ปืนที่อยู่ในระบบนี้ก็ CZ m2e 
อันชูต 1416 1710 เป็นต้น 
        ออโต้ คือปืนที่ทำการคัดปลอกและขึ้นนกใหม่ด้วยแรงดันของกระสุนปืน ปืนประเภทนี้ได้แก่ CZ 511 Ruger 10/22 อันชูต 525 เป็นต้น
        คานเหวี่ยง เป็นปืนที่มีระบบคล้ายกับลูกเลื่อนแต่บริหารโดยใช้การผลักห่วงคานเหวี่ยงทางด้านล่างของปืนไปข้างหน้าเพื่อคัดปลอกกระสุนเก่าออกและขึ้นนกพร้อมดันกระสุนนัดใหม่เมื่อดึงห่วงคานเหวี่ยงกลับ ปืนแบบนี้จะเป็นแบบปืนในยุค คาวบอย ได้แก่ Henry Marin เป็นต้น
         ตอบข้อ 3  .22LR คือ ชื่อที่ใช้เรียกลูกกระสุนชนวนริม(แก็บปืนอยู่ทางขอบของจานท้ายกระสุน) ชื่อเต็ม คือ Long Rifle นอกจากนี้ยังมี .22 short  .22Long ซึ่ง 2 แบบนี้แทบหาไม่เจอในท้องตลาดแล้วครับ
         ตอนนี้ผมใช้ 10/22 อยู่ครับ มีปัญหาสงสัยก็ถามมาได้นะครับ

Charoenchai
YOUNG.....GUNS
Jr. Member
**

คะแนน 0

มือใหม่....แต่ใจรัก

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 11:10:49 PM »

ผมสงสัยเรื่อง ป3 ครับ คือผมขอไว้เป็น เดี่ยวลูกกรด ไม่ทราบว่าผมจะซื้อ10/22ได้มั้ยครับ

LOVE ME LOVE MY GUNS
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 12:37:24 AM »

"เดี่ยว" สำหรับทะเบียนปืนไทยแปลว่า "ปืนยาวลำกล้องเดียว" ครับ (ไม่ใช่ "แฝด")
เดี่ยวลูกกรด = ปืนยาวลูกกรด   ซื้อ 10/22 ได้ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Charoenchai
YOUNG.....GUNS
Jr. Member
**

คะแนน 0

มือใหม่....แต่ใจรัก

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 01:06:07 AM »

"เดี่ยว" สำหรับทะเบียนปืนไทยแปลว่า "ปืนยาวลำกล้องเดียว" ครับ (ไม่ใช่ "แฝด")
เดี่ยวลูกกรด = ปืนยาวลูกกรด ซื้อ 10/22 ได้ครับ
-ขอบคุณท่านอ.ผณิศวรมากครับ ผมขอถามอีกครับตอนผมไปขอ ป3 ท่านปลัดว่าปืนยาวออโต้ขอไม่ได้ผมก็ไม่เข้าใจว่าเป็นปืนแบบไหนที่ท่านปลัดว่าขอไม่ได้ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

LOVE ME LOVE MY GUNS
ลูกใครหว่า
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 01:49:42 AM »

เดี่ยวลูกกรด = ปืนยาวลูกกรด ซื้อ 10/22 ได้ครับ
-ขอบคุณท่านอ.ผณิศวรมากครับ ผมขอถามอีกครับตอนผมไปขอ ป3 ท่านปลัดว่าปืนยาวออโต้ขอไม่ได้ผมก็ไม่เข้าใจว่าเป็นปืนแบบไหนที่ท่านปลัดว่าขอไม่ได้ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
ขออนุญาต ช่วยตอบนะครับ ปืนยาวออโต้ตามที่เราใช้กันโดยทั่วไปนั่น จริงๆแล้วการทำงานเป็น เซมิ-ออโตเมติก ครับ คือ ต้องเหนี่ยวไกทุกครั้งเพื่อยิง การทำงานออโต้จริงๆ เมื่อเราเหนี่ยวไกค้างไว้ ปืนจะทำงานจนกระสุนหมดหรือเราเอานิ้วออก(ยิงออโต้ แบบ M-16 ) กฏหมายไม่อนุญาตให้ประชนชนมีปืนลักษณะนี้ในครอบครองครับ จะใช้เพื่อการทหารเท่านั้น ปลัดท่านเลยบอกคุณว่าขอปืนยาวออโต้ไม่ได้ไงครับ

เพื่อนดีมีเพียงหนึงถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ถึงมีเกลือนิดหน่อยด้อยราคา ยังดีกว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 06:15:37 AM »

ปืนที่มีระบบ "กลไกให้บรรจุกระสุนเองได้" (คือกึ่งอัตโนมัติ) อนุญาตได้เฉพาะที่ลำกล้องไม่เกินหกนิ้ว จึงมีแต่ปืนสั้นครับ    ยกเว้นลูกกรด กับลูกซองยอมให้ยาวได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หนุ่มใต้
Jr. Member
**

คะแนน 3

ดีชั่วรู้หมด...แต่อดไม่ได้

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 09:09:51 AM »

ได้ความรู้ดีจังครับ
หนุ่มใต้
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 09:18:08 AM »

ช่วยแนะนำร้านซื้อลูกกรดหน่อยครับ  ที่กรุงเทพเนี๊ยะ
ปล.ผมอยากได้รายละเอียดของปืนขนาดเก้า(kimber) มีเว็บปะครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 10:44:39 AM »

http://www.kimberamerica.com/pistols/
หนุ่มใต้
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 12:51:43 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน aot 
หน้า: [1]
  พิมพ์