๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:50:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ สน.สก.  (อ่าน 18649 ครั้ง)
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 04:06:23 PM »

ราคาสวัสดิการปัจจุบันคือราคาประชาชนทั่วไปเมื่อ10ปีที่แล้วในอัตราแลกเปลี่ยน45บาท ปัจจุบันอัตราแลกเปลี่ยน30บาทราคาที่อเมริกาก็ไปแพงกว่า10ปีที่แล้วเทาไรแต่ราคาสวัสดิการขึ้นไป100% ผมว่าควรที่จะให้หน่วยงานราชการหน่ยวใดหน่วยหนึ่งจัดหาเอง ราคาจะลงมาอีก1/3แน่ๆ น้ำลายหก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:09:26 PM »

คิดว่าที่เมืองไทยบ้านเรานี้คงจะทำให้ราคาปืนมีราคาถูกลงนั้นคงยากละครับช่วงระยะเวลาร่วม 40 ปีที่ผ่านมาปืนมีแต่ราคาจะสูงขึ้นไม่เคยลง   ราคาทองคำยังมีขึ้นมีลงแต่ปืนไมมี    ผมจำได้ว่าครั้งแรกๆที่ผมเห็นปืนยาว  CZ .22 ที่ร้านหลังวังราคา 2.500 บาท  เดี๋ยวนี้ดูซิปืนยาว CZ .22 ราคากระบอกละเท่าไรครับ  บางครั้งมานั่งนึกดูถ้าเราไม่ไปบ้าตามกระแสปืนบางยี่ห้อราคามันก็คงไม่ข้ามกระโดดไปไวแบบนี้   ปืนบางยี่ห้อบางรุ่นที่ไม่ค่อยมีใครใช้หรือมีใครพูดถึงราคามันก็ไม่ค่อยจะขยับขึ้นสักเท่าไร  ไอ้ที่มันแพงขึ้นอย่างทุกวันนี้อาจเป็นเพราะพวกเราก็ได้มั้งที่ทำให้มันแพงโดยที่เราเองไม่รู้ตัว
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 11:34:39 PM »

ผมถามราคา CZ 75 compact ของ สน.สก. ล่าสุด 58,000 แล้วครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 11:54:53 PM »

การตั้งราคาสินค้าในปัจจุบัน จะใช้หลักการตลาดเข้ามาจับครับ
คือจะตั้งราคาให้สูงที่สุดเท่าที่คนซื้อยอมจ่าย
Jarern-dee
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:29:05 AM »

ที่ราคาปืนบางรุ่นบางยี่ห้อสูงขึ้นนั้น เห็นด้วยกับท่านสุพินท์ นะครับ เป็นเรื่องของกลไกตลาด (Supply and Demand หรือ Demand and Supply แล้วแต่จะเรียกล่ะครับ) แต่น่าจะมีอย่างอื่นเข้ามาเกี่ยวบ้าง เช่น ราคาปืน อัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศช่วงนั้นๆ ภาษี ค่าธรรมเนียมโควต้านำเข้า (อันนี้สำมะคัญเลยล่ะ (ต้นทุนทั้งนั้น)) และสุดท้ายความโลภของผู้ค้า (+ กำไร นั่นเอง) ผู้บริโภคก็รับกรรมไปครับ เช่น SP101 .38 2" วันที่ 4 ม.ค. 56 ราคา 65,000 บาท วันที่ 18 ม.ค. 56 ราคาขึ้นไปที่ 68,000 บาท (โครงการ สน.สก. นะ) ณ วันนี้ ไม่ทราบ ขี้เกียจตามแล้ว จะไปคบ Taurus หรือ Charter แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:33:50 AM โดย Jarern-dee » บันทึกการเข้า
Jarern-dee
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 04:10:03 PM »

ไม่ต้องน้อยอกน้อยใจไปหรอกครับ  ผมเองก็รับข้าราชการตำแหน่งหน้าที่การงานปลายแถวชั้นผู้น้อยเงินเดือนไม่กี่ตัง  ทำงานเงิน OT ไม่เคยได้เพราะ  OT  ไม่เคยมีให้ทำ ไม่เคยโกงกินเบียดเบียนรัฐและผู้อื่น  กินแต่เงินเดือนล้วนๆซึ่งก็อย่างที่บอกละครับข้าราชการขั้นปลายแถวเงินเดือนมันไม่ได้มากมาย  แต่ด้วยที่ใจชอบและใจรักในอาวุธปืนมาตั้งแต่เด็ก   ทำงานก็เพียรพยายามเก็บเงินเพื่อที่จะซื้อในสิ่งที่ตนชอบมาตั้งแต่เด็ก   บางครั้งกว่าจะเก็บเงินซื้อปืนได้กระบอกหนึ่งผมต้องใขเวลาในการเก็บเงิน 3-4 ปี  ถึงจะซื้อได้สักครั้ง  ถ้าต้องการมีและใช้อย่าท้อครับพยายามเก็บออมไว้ครับมันไม่เกินความพยายามครับแต่มันต้องใช้เวลา  ผมซื้อปืนมา  8 กระบอกรู้ไหมครับว่าผมต้องใช้เวลากี่ปีถึงจะมีปืนได้ 8 กระบอก  ผมใช้เวลา 30 ปีครับถึงซื้อปืนที่ผมชอบได้ๆแค่ 8 กระบอก  และนี่ผมก็กำลังพยายามเก็บเงินเพื่อที่จะซื้ออีกกระบอก   แต่กระบอกที่คิดว่ากำลังเก็บเงินจะนี้จะสำเร็จรึไม่ก็ยังไม่แน่ใจ.
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เก็บเงิน 30 ปี (ซื้อปืน) โอ้..นับถือครับคนรักปืนตัวจริง สำหรับผมขอลูกโม่อีกกระบอกเดียวพอครับ ไม่ไหวกับราคาปืน เก็บเงินไปทำทุนตอนเกษียณดีกว่า
sitti2519
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 04:36:56 PM »

ที่ราคาปืนบางรุ่นบางยี่ห้อสูงขึ้นนั้น เห็นด้วยกับท่านสุพินท์ นะครับ เป็นเรื่องของกลไกตลาด (Supply and Demand หรือ Demand and Supply แล้วแต่จะเรียกล่ะครับ) แต่น่าจะมีอย่างอื่นเข้ามาเกี่ยวบ้าง เช่น ราคาปืน อัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศช่วงนั้นๆ ภาษี ค่าธรรมเนียมโควต้านำเข้า (อันนี้สำมะคัญเลยล่ะ (ต้นทุนทั้งนั้น)) และสุดท้ายความโลภของผู้ค้า (+ กำไร นั่นเอง) ผู้บริโภคก็รับกรรมไปครับ เช่น SP101 .38 2" วันที่ 4 ม.ค. 56 ราคา 65,000 บาท วันที่ 18 ม.ค. 56 ราคาขึ้นไปที่ 68,000 บาท (โครงการ สน.สก. นะ) ณ วันนี้ ไม่ทราบ ขี้เกียจตามแล้ว จะไปคบ Taurus หรือ Charter แล้วครับ
ผมก็กะจะไปคบชาร์เตอร์เหมือนกัน ปล่อยให้มันโก่งราคากันเข้าไปจนขายไม่ออกเถอะ.....จะสมน้ำหน้าเอา
Jarern-dee
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 03:49:02 PM »

ว่าแต่ร้านไหนนำ Taurus M85s .38 2" เข้าโครงการบ้างครับ ใครทราบช่วยบอกกันด้วยนะครับ หรือร้านปืนแจ้งข่าวทางนิตยสาร อวป. ก็ได้ ผมซื้อทุกฉบับ...ขอบคุณครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:48:41 AM »

หลายปีที่ผ่านมา นักนิยมปืนเพิ่มมากขึ้นหลายเท่าตัว  และส่วนใหญ่เป็นนักนิยมปืนหน้าใหม่ ๆ ที่มีกำลังซื้อสูง ๆ   

10 ปีก่อน ปืนเรือนแสน...มีให้เห็นไม่มาก...ต้องแบบคนชอบและจองไว้เท่านั้น  เพราะเข้ามาแล้วหมดไปจากร้านฯเกือบจะทันที 

มีการเล่นประเด็นต่าง ๆ เกี่ยวกับเรื่องการนำเข้าปืนที่จำกัด  รุ่นและประเภทที่จำกัด  หรือการริบปืน(ไรเฟิล)  หรืออะไรก็แล้วแต่...ล้วนแต่ทำให้เกิดแรงซื้อจากกลุ่มที่ตระหนก..เพราะมันจะไม่มีผลต่ออาวุธปืนที่ซื้อมาก่อนหน้านั้น...เท่ากับเป็นการเร่งซื้อ เร่งการครอบครอง..ของผู้อยากมีอาวุธปืนเข้าอย่างจัง

พอมีการปล่อยใบอนุญาตค้าอาวุธปืนเพิ่มขึ้น...ในยุคหลัง คมช.  มีใบอนุญาตเพิ่มขึ้นมากมายนับสิบนับร้อยใบ(อนุญาต)  ล้วนแล้วก็เป็นคนที่อยู่ในวงการเดิม ๆ ทั้งนั้น   แต่ใบอนุญาตที่เพิ่มขึ้น...หมายถึงจำนวนที่ได้รับอนุญาตให้นำเข้าเพิ่มขึ้น...(ไม่รวมจำนวนกับของสวัสดิการที่ไม่ต้องอยู่ในโควต้าร้าน)  ก็ยังไม่ทันต่อความต้องการของนักนิยมปืนหน้าใหม่ ๆ รวมถึงหน้าเก่า ๆ ขาประจำด้วย  ของมีน้อย..(ทั้ง ๆ ที่เพิ่มจำนวนจากใบอนุญาตที่เพิ่มขึ้น).....ก็เลยเป็นกลไกทำให้ราคา...เพิ่มขึ้นอย่างมากในช่วงเวลาอันใกล้ที่ผ่านมา

ราคาปืนสวัสดิการแรก ๆ ราคาน่าคบหา...เพราะเป็นราคาทุน บวกค่าใช้จ่าย ค่าภาษีนำเข้า(ไม่แน่ใจ) และค่าจัดการฯ ของหน่วยงานที่ทำโครงการฯ  โดยตัดค่าการตลาดที่เรียกว่า ค่าโควต้า...ออกไป กระบอกละ 20,000 บาท   เพื่อเป็นสวัสดิการแก่ข้าราชการชั้นผู้น้อย  ทหาร ตำรวจที่ต้องการมีอาวุธปืนไว้ใช้...ในยามที่ปืนราชการฯรับมอบมาแก่เกินวัย.....แต่กลับเป็นช่องทางทำมาหาได้แก่กลุ่มคนบางกลุ่ม...ทำการขายต่อโดยบวกกำไร บวกค่าใช้สถานะเข้าไปด้วย  แต่อย่างไรก็ตาม..ราคาขายต่อถูกกว่าราคาหน้าร้านอยู่บ้าง  แบบราคาที่พอใจระหว่างคนซื้อคนขาย   บางโครงการกำหนดห้ามโอน 5 ปี เว้นแต่ตกทอดมรดกฯ  ก็ยังทำการโอนขายลอย ๆ ไว้ 

ราคาปืนทุกวันนี้...เห็นแล้วก็ได้แต่ทำใจ...ว่ากลไกตลาดไม่ได้ทำให้ราคาเพิ่มขึ้นอย่างเดียว  แต่มีการเล่นวิธีการปั่นราคากันจน..คนที่จำเป็นต้องใช้...ต้องหน้ามืดกับราคาที่กระโดดตัวสูงขึ้นอย่างคาดไม่ถึง   ราคาปืนแบบและรุ่นที่เมื่อ 10-20 ปีก่อน...ไม่ได้เป็นที่สนใจของชาวคอปืนทั้งหลาย....แต่กลับเห็นได้ว่า...หากันแบบเอาเป็นเอาตายไว้ในครอบครอง..เพื่อชดเชยกลุ่มอาวุธปืนยอดนิยม..ที่สูงเกินเอื้อมไปแล้วอย่างเห็นได้ชัด 

คิดว่าวันหนึ่ง...วันที่ราคาปืนสูงขึ้นจนไม่มีปัญญา(ของชาวปืนร่นเก่าและปัจจุบัน)จะหยิบจับกัน (ไม่ทราบว่าจะเป็นเท่าไร ?)  เช่น ราคากระบอกละ 200,000 บาท สำหรับปืนธรรมดา ๆ  นักนิยมปืนหน้าใหม่ ๆ ที่เขามาสู่ตลาดปืน...จะยอมจ่ายต่อไปหรือไม่ Huh??

ทุกวันนี้...นอกจากราคาปืนแล้ว...ราคากระสุนฯ ก็นับได้ว่าเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่ผลิต(ประกอบ) ในประเทศไทย   ก็เป็นเรื่องที่ทำให้การซ้อมทุกวันนี้...ลดลงไปอย่างน่าใจหาย  สนามยิงปืนที่เคยไปซ้อม...สัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง ๆ ละ 2-4 กล่อง  เดี๋ยวนี้..ไปเจอหน้ากัน ปี สองปี ครั้ง ๆ ละกล่อง  คนดูแลก็บอกว่า..หากระสุนไม่ได้..และลูกค้า...หายหน้าไปหมดแบบพี่เลย  นี่โชคดีที่พี่มายิงให้เห็นอยู่บ้าง...ขาประจำที่มาเกือบทุกวัน...ไม่รู้ไปไหนกันหมด   กลายเป็นสนามยิงปืนส่วนตัวของกระผมไปซะแล้ว 

พูดไปเหมือนคนแก่ ๆ ที่ขี้บ่น....แต่ไม่พูดบ้าง...อกจะแตกเหมือนกันนะ  Undecided Undecided Undecided Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 02:41:57 PM »

หลายปีที่ผ่านมา นักนิยมปืนเพิ่มมากขึ้นหลายเท่าตัว  และส่วนใหญ่เป็นนักนิยมปืนหน้าใหม่ ๆ ที่มีกำลังซื้อสูง ๆ   

10 ปีก่อน ปืนเรือนแสน...มีให้เห็นไม่มาก...ต้องแบบคนชอบและจองไว้เท่านั้น  เพราะเข้ามาแล้วหมดไปจากร้านฯเกือบจะทันที 

มีการเล่นประเด็นต่าง ๆ เกี่ยวกับเรื่องการนำเข้าปืนที่จำกัด  รุ่นและประเภทที่จำกัด  หรือการริบปืน(ไรเฟิล)  หรืออะไรก็แล้วแต่...ล้วนแต่ทำให้เกิดแรงซื้อจากกลุ่มที่ตระหนก..เพราะมันจะไม่มีผลต่ออาวุธปืนที่ซื้อมาก่อนหน้านั้น...เท่ากับเป็นการเร่งซื้อ เร่งการครอบครอง..ของผู้อยากมีอาวุธปืนเข้าอย่างจัง

พอมีการปล่อยใบอนุญาตค้าอาวุธปืนเพิ่มขึ้น...ในยุคหลัง คมช.  มีใบอนุญาตเพิ่มขึ้นมากมายนับสิบนับร้อยใบ(อนุญาต)  ล้วนแล้วก็เป็นคนที่อยู่ในวงการเดิม ๆ ทั้งนั้น   แต่ใบอนุญาตที่เพิ่มขึ้น...หมายถึงจำนวนที่ได้รับอนุญาตให้นำเข้าเพิ่มขึ้น...(ไม่รวมจำนวนกับของสวัสดิการที่ไม่ต้องอยู่ในโควต้าร้าน)  ก็ยังไม่ทันต่อความต้องการของนักนิยมปืนหน้าใหม่ ๆ รวมถึงหน้าเก่า ๆ ขาประจำด้วย  ของมีน้อย..(ทั้ง ๆ ที่เพิ่มจำนวนจากใบอนุญาตที่เพิ่มขึ้น).....ก็เลยเป็นกลไกทำให้ราคา...เพิ่มขึ้นอย่างมากในช่วงเวลาอันใกล้ที่ผ่านมา

ราคาปืนสวัสดิการแรก ๆ ราคาน่าคบหา...เพราะเป็นราคาทุน บวกค่าใช้จ่าย ค่าภาษีนำเข้า(ไม่แน่ใจ) และค่าจัดการฯ ของหน่วยงานที่ทำโครงการฯ  โดยตัดค่าการตลาดที่เรียกว่า ค่าโควต้า...ออกไป กระบอกละ 20,000 บาท   เพื่อเป็นสวัสดิการแก่ข้าราชการชั้นผู้น้อย  ทหาร ตำรวจที่ต้องการมีอาวุธปืนไว้ใช้...ในยามที่ปืนราชการฯรับมอบมาแก่เกินวัย.....แต่กลับเป็นช่องทางทำมาหาได้แก่กลุ่มคนบางกลุ่ม...ทำการขายต่อโดยบวกกำไร บวกค่าใช้สถานะเข้าไปด้วย  แต่อย่างไรก็ตาม..ราคาขายต่อถูกกว่าราคาหน้าร้านอยู่บ้าง  แบบราคาที่พอใจระหว่างคนซื้อคนขาย   บางโครงการกำหนดห้ามโอน 5 ปี เว้นแต่ตกทอดมรดกฯ  ก็ยังทำการโอนขายลอย ๆ ไว้ 

ราคาปืนทุกวันนี้...เห็นแล้วก็ได้แต่ทำใจ...ว่ากลไกตลาดไม่ได้ทำให้ราคาเพิ่มขึ้นอย่างเดียว  แต่มีการเล่นวิธีการปั่นราคากันจน..คนที่จำเป็นต้องใช้...ต้องหน้ามืดกับราคาที่กระโดดตัวสูงขึ้นอย่างคาดไม่ถึง   ราคาปืนแบบและรุ่นที่เมื่อ 10-20 ปีก่อน...ไม่ได้เป็นที่สนใจของชาวคอปืนทั้งหลาย....แต่กลับเห็นได้ว่า...หากันแบบเอาเป็นเอาตายไว้ในครอบครอง..เพื่อชดเชยกลุ่มอาวุธปืนยอดนิยม..ที่สูงเกินเอื้อมไปแล้วอย่างเห็นได้ชัด 

คิดว่าวันหนึ่ง...วันที่ราคาปืนสูงขึ้นจนไม่มีปัญญา(ของชาวปืนร่นเก่าและปัจจุบัน)จะหยิบจับกัน (ไม่ทราบว่าจะเป็นเท่าไร ?)  เช่น ราคากระบอกละ 200,000 บาท สำหรับปืนธรรมดา ๆ  นักนิยมปืนหน้าใหม่ ๆ ที่เขามาสู่ตลาดปืน...จะยอมจ่ายต่อไปหรือไม่ Huh??

ทุกวันนี้...นอกจากราคาปืนแล้ว...ราคากระสุนฯ ก็นับได้ว่าเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่ผลิต(ประกอบ) ในประเทศไทย   ก็เป็นเรื่องที่ทำให้การซ้อมทุกวันนี้...ลดลงไปอย่างน่าใจหาย  สนามยิงปืนที่เคยไปซ้อม...สัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง ๆ ละ 2-4 กล่อง  เดี๋ยวนี้..ไปเจอหน้ากัน ปี สองปี ครั้ง ๆ ละกล่อง  คนดูแลก็บอกว่า..หากระสุนไม่ได้..และลูกค้า...หายหน้าไปหมดแบบพี่เลย  นี่โชคดีที่พี่มายิงให้เห็นอยู่บ้าง...ขาประจำที่มาเกือบทุกวัน...ไม่รู้ไปไหนกันหมด   กลายเป็นสนามยิงปืนส่วนตัวของกระผมไปซะแล้ว 

พูดไปเหมือนคนแก่ ๆ ที่ขี้บ่น....แต่ไม่พูดบ้าง...อกจะแตกเหมือนกันนะ  Undecided Undecided Undecided Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

รู้สึกเหมือนกันเลยครับ
Jarern-dee
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:55:48 PM »

มีร้านปืนบอกว่า (ไม่ขอบอกชื่อ) เดี๋ยวนี้ท่านเอา (ไม่ทราบว่าท่านไหนเหมือนกัน) กระบอกละ 6,500 บาท สำหรับปืนโครงการนะครับ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ถ้าจริงจะคิดเป็นค่าโควต้าได้หรือไม่ ก็เลยเป็นต้นทุนทำให้ราคาสูงขึ้นไปอีก ผสมกับความโลภ (+กำไร) ของผู้ค้าอีก จะบวกมากบวกน้อยก็ขึ้นอยู่กับความโลภของแต่ละคนล่ะทีนี้ ราคาก็ยิ่งสูงขึ้นไปอีก อย่างไรก็ตามผมจอง Charter .38 2" ไปแล้วเรียบร้อย 44,900 บาท (ร้านปืนเท...) (เลิกคบ SP101 ไปแล้วเรียบร้อยเหมือนกัน) 5 5
papicheadp56
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 04:52:56 PM »

ท่านผู้การสุพินท์ มองเห็นความจริงตามความเป็นจริง

....  ธุรกิจคือธุรกิจ ....

taya3288
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 01:15:09 PM »

สมาชิกใหม่ครับ.ขอสวัสดีกับทุกๆท่านครับ.. ผมtaya3288 ขออนุญาต ตั้งคำถามที่ไม่ทราบดังนี้ครับ. สมาชิก อปพร.จะอยู่ในหน่วยของรัฐฯหรือไม่? และถ้าอยู่ๆกับต้นสังกัดใด? ขอขอบคุณครับ..
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 01:36:05 PM »

ผมว่า ใกล้หมดเวลา แล้วหล่ะครับ ตั้งราคากันบ้าบอ จนปืนบางรุ่นราคาจะเท่าหน้าร้านแล้ว ผมเองก็หยุดซื้อแล้วครับ เพราะตอนนี้ ก็เงียบเหงาลงพอสมควรไม่คึกคักเหมือนเมื่อก่อน ผมรอเปิดโครงการใหม่ คงอีกซักสิบกว่าปี
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 01:45:34 PM »

ที่สงสัยคือ พนักงานของ ปตทง หรือบริษัทลุกต่างๆในเครือ ปตท. การบินไทย ซื้อปืนสวัสดิการได้ด้วย แล้วตกลง ปตท. การบินไทย  เป็นบริษัทเอกชนหรือรัฐวิสาหกิจกันแน่ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์