๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 04:36:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยาว .22 CZ ยิงลูกปรายได้ปรือเปล่า  (อ่าน 14751 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 08:05:03 PM »

ยิงกระสุน Shot Shell ในปืนกึ่งออโต ไม่ต้องคิดมากครับ..................ติดก็กระชากแค่นั้นเอง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 08:21:15 PM »

Winkขอบคุณครับพี่มะขิ่น.................

เดี๋ยวต้องลองไปหามาไว้บ้างแล้ว ที่บ้านงูชุมครับ...........

ขอบคุณครับ^^

ถ้างูชุม..ผมว่าลูกปลาย BB ในลูกซองจะถูกกว่า..ชัวกว่าด้วย(ไม่ใช่ว่าท่านยิงไม่แม่นนะครับ...เอาแบบแน่นอน)

แล้วราคาBB ลูกซองราคาเท่าไหรครับพี่...........กลัวแพงอะครับ

ถ้าไม่แพงก็น่าสนครับ ...........อิอิคนงบน้อยอะครับพี่.......^^ขอบคุณครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 08:23:22 PM »

ไทยอาร์มประมารนัดละ 15-16 บาทครับ ถูกกว่ากระสุน Shot Shell เยอะ(ร้อยกว่าบาท)

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 09:07:26 PM »

แล้วลูกปรายเอามายิงบ่อยๆ จะมีผลต่อเกลียวลำกล้องหรือไม่ครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:38:55 PM »

ไม่มีผลเสียต่อเกลียวลำกล้อง
ถ้ามีผลเสีย เขาจะขายได้หรือครับ ?

นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 12:35:04 AM »

ในหนังสือเล่นเก่าๆหน่อยประมาณเล่ม276มีเรื่องกะสุนสังหารอสรพิษลงอ่านดูนะครับมีเกือบทุกขนาดเลย
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 01:09:30 AM »

ผมเคยยิงแต่ ลูกปราย .22 แบบ มันจีบที่หัวเลย คือหัวมันเป็นจีบๆ เป็นเนื้อเดียวกับปลอกลูกปืนเลย อย่างของพี่ มะขิ่นกับพี่บูน ผมไม่เคยลองยิงครับ  ไม่แน่ใจครับว่าของ วินเชส หรือเปล่านะครับที่ผมลองยิง เพราะมันยิงมานานแล้ว
zombies5567
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และ ประชาชน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 09:39:54 AM »

ของผมใช้วิธ๊โบราณครับ คือเคาคีมบิดเอาหัวกระสุนออก ( หัวดำจะออกง่ายกว่าหัวทองแดง ) แต่ตอนหัวกระสุนจะหลุดต้องระวังดินปืนจะหกด้วย จากนั้นใช้เทียนไขอัดลงเบาแล้วคว่ำหน้าปลอกกระสุนปืนรูดกับพื้นเรียบจนหน้าเสมอ เวลาจะยิงก็นำปลอกกระสุนที่ยิงแล้วมาอัดเทียนให้แน่นแล้วบรรจุเข้ารังเพลิง จากนั้นใช้สำลีปั้นเป็นเม็ดอัดเข้าทางปากลำกล้อง ตามด้วยลวดตะกั่วที่ใช้บัดกรีงานอีเลคทรอนิคส์ มาตัดเป็นกระสุนลูกปลาย โดยส่วนมากผมจะใส่ประมาณ  40 - 50 เม็ด แล้วอุดด้วยสำลีอีกครั้ง พอต้องการจะยิงก็เอาปลอกกระสุนเปล่าออก แล้วใส่กระสุนที่อัดไว้ก่อนหน้านี้เข้าไปแทน  ผมยิงด้วยปืนรูเกอร์มาร์ททู ไม่ว่าจะเป็นหนูขนาดเล็กหรือใหญ่ ไม่ต้องเล็งระเอียด พอจับเป้าได้ในระยะซัก 2-4 เมตร ลั่นไกลได้ทันที เมื่อก่อนเดินในโรงงานหนูออกมาเดินกันเผ่นพล่าน วางยาก็ไม่กิน กับดักก็ไม่ติด จะยิงก็ไม่ได้กลัวกระสุนจะไปไกลโดนใครเข้าก็ไม่คุ้ม หลังจากใช้วิธีนี้ไม่เหลือเลยครับ  อาจจะยุ่งยากหน่อย แต่ถ้ามีเวลาว่างก็สนุกดีครับ ถูกตรังค์ด้วย.... หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เก้าอี้ขาดขา กีย์ต้าขาดสาย
เจ้าหญิงขาดเจ้าชาย ฉันคงตายถ้าขาดเธอ

ขุนศึกซะงั้น (>_<)
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 04:30:27 PM »

ใอเดียกระฉูด แต่ต้องใช้ความพยายามมากจัง ผมเคยรำคาญหมาแถวๆบ้าน ลองวิธีถอดหัวออกแล้วอัดด้วยเทียนใหว้พระอัดจนแน่น เอาไปยิงหมาเสียงดังเบาๆหมาเดินเฉยๆไม่เป็นใร เพราะเทียนโดนดินเผาละลายกลายเป็นใขอยู่ในลำกล้อง วันนี้ใด้ใอเดีย ตะกั่วบัดกรี ตัดละเอียดๆ รองด้วยหมอนที่ตัดจากตุ๊ดตู่เล็กๆแล้วปิดด้วยเทียน ไม่ต้องไปซื้อลูกปรายแท้ๆแพงๆ หมาก็ไม่ตายแต่มันต้องจำไปนานๆๆๆๆๆ. :-*
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 07:46:18 PM »

ได้สบายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ยิงโดนเป้าเกิน 10 ม. เป็นโดนัด เลยไป 20 ม. แทบไม่โดนเป้าครับ
ลูกปลายแรงน้อยมากครับ ไม่ทำให้ปืนชำรุด

Glock19
Longth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 09:15:35 PM »

Grinขอแสดงความคิดบ้างนะครับ ผมเคยยิงมาแล้วครับ ด้วย CCI  Shot Shell นี่แหละครับ เมื่อไม่นานมานี้ด้วย เพราะความรู้สึกเวลาใช้ยิงนกว่า มีน่าจะเหมือนลูกซองคือกระจายโดนนกโดยไม่ต้องเล็ง ลูก CCI  Shot Shell  ใน 1 นัดบอกว่ามีลูกปราย 165 เม็ด แต่เคยนับได้ 160 เม็ดครับ ยิงด้วย CZ 452 ครับ ปังออกไป นกหัวเราะครับ ไม่สะดุ้งสะเทือนเลย (ยิงนกเป็ดน้ำ บินข้ามหัวที่ความสูงประมาณ 10 เมตร) ผมสังสัย เลยลองหันลงน้ำครับ ทีระยะประมาณ 15 เมตร ปังเหมือนเอาทรายไปสาดครับ ไม่เป็นกลุ่มอะไรเลยเปะปะไปหมด และไม่ตรงแนงเล็งตามศูนย์เลยครับ ลองยิงอย่างนี้ไป 3-4 นัดให้ผลเหมือนกันครับ ก็เลยลองลดระยะลงมาเหลือไม่เกิน 2-3 เมตร เข้าท่าหน่อย กลุ่มเหลือประมาณ 50 ซม. พอใช้ได้ครับ เลยเก็บเอาไว้ติดกระเป๋าลูกปืนเฉยๆ เผื่อเจองูอย่างว่านะครับ ใช้ยิงที่ระยะใกล้พอได้ครับ ยิงหมาก็พอไหวเพราะหมามันไม่ตาย( 15-20 เมตร) แต่ก็สั่งสอนได้เข็ดหลาบ เลยอยากแนะนำครับว่า ยิงได้ครับ แต่เอาแน่นอนไม่ได้เลยครับในระยะเกินกว่า 10 เมตร(ในปืนยาว) ม่านกระสุนบานไม่สม่ำเสมอครับ คงเนื่องมาจากเกลียวในลำกล้องครับ และตรงหัวกระสนที่เห็นเป็นพลาสติกสีฟ้าๆนะครับ จะจับตรงรังเพลิงดีนักแล ส่องลำกล้องเห็นเป็นวงดำเลยครับ ต้องข้ดด้วยแส้โลหะแรงๆจึงจะออก  จะประสบการณ์ไม่อยากแนะนำให้ใช้เป็นหลักนะครับ เพราะไม่น่าจะได้ผลเต็มร้อย  ผมซื้อมานัดละ 15 บาทครับ 1 กล่องมียี่สิบนัด 250 ครับ ตอนนี้ยังอยู่ 10 นัดครับ และคิดว่าจะเก็บไว้ดูมากว่าเพราะแปลกดีและหาค่อนข้างยากแล้ว ไม่แน่ใจว่าร้านที่ผมไปซื้อจะยังเหลืออีกหรือเปล่า ยังไงถ้าอยากได้เดี๋ยวผมจะไปลองถามดูว่าเหลืออีกไหม
mdfreedom
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 04:34:34 PM »

สุดยอด!!!!!!! หาซื้อได้จากที่ไหนครับ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 05:15:03 PM »

ยืนยันอีกคนครับว่ายิงได้.... ตามรูปที่พี่มะขิ่นนำมาให้ชม เมื่อก่อนผมก็เห็นลูก  .22LR แต่ด้านบนเป็นหัวจีบ ด้านในมีลูกปรายเล็กๆครับ (สมัย 10 กว่าปีมาแล้ว)  Grin

อืม.. นานแล้วนะเนี่ยกระทู้นี้  Grin
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 05:21:58 PM »

.22 แม็กนั่ม มีลูกปรายหรือเปล่าครับ  Cheesy
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 06:18:51 PM »

.45 / 9 MM / .38

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์