๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 02:49:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกฎหมายปืนครับ  (อ่าน 1113 ครั้ง)
gotcz
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 02:55:50 PM »

เหตุการณ์เกิดเมื่อ10ปีก่อนครับ คือว่าพ่อผมไปเฝ้าไข้คุณปู่ที่โรงพยาบาล เป็นห้องเตียงคู่ ก็เลยสนิทกับญาติคนไข้เตียงข้างๆ โดยญาติคนไข้เตียงข้างๆไม่มีเงินจ่ายค่ารักษาพยาบาลเลยเอาปืนมาจำนำกับพ่อของผมไว้(เป็นปืนของคนไข้เตียงข้างๆ)เพื่อแลกกับเงินจำนวนหนึ่ง ต่อมาคนไข้(เจ้าของปืน)เสียชีวิต และพ่อผมก็ติดต่อญาติเจ้าของปืนไม่ได้ครับ และในการจำนำครั้งนั้นก็ไม่ได้ทำสัญญาไว้ด้วย พ่อของผมก็เลยเก็บปืนมาจนถึงปัจจุบัน และท่านก็มาให้ผมเป็นคนเก็บไว้ โดยเป็นปืนที่มีเลขทะเบียน ผมอยากจะถามว่าจะทำยังไงกับปืนกระบอกนี้ดีครับ และถ้าผมอยากจะเป็นเจ้าของปืนที่ถูกต้องจะต้องทำยังไงครับ
ขอบพระคุณมากครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 03:05:18 PM »

มีใบอนุญาต ป.4 หรือไม่ครับ ขั้นแรกต้องตามญาติเจ้าของปืนเดินให้เจอก่อน

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 03:12:53 PM »

10 ปีแล้ว น่าจะเหนื่อยแน่นอนครับ
ว่าแต่เป็นปืนอะไร รุ่นไหนนะครับ จะคุ้มค่ากับความเหนื่อนไหม
ต้องหาป.4ของปืนกระบอกนี้ก่อน จากนั้นก็ตามหาญาติเจ้าของปืนให้รับโอนปืนมาก่อน
แล้วก็ให้เขาโอนต่อให้คุณอีกที
รายละเอียดกว่านี้เดี๋ยวรอผู้รู้ต่อไปนะครับ

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 05:01:10 PM »

ตอนนี้เป็นปืนผิดมือ... ผิดกฎหมาย

เรื่องนี้ยาว..ครับ ถ้าต้องการเดินเรื่องโอน เพราะต้องสืบค้นจากหมายเลขทะเบียนปืนโดยดูว่าจังหวัดใด แล้วไปขอตรวจสอบต้นขั้วใบทะเบียนว่าใครครอบครอง(เวลาขอดู..ก็ต้องระวังให้ดีๆ) แล้วสืบหาญาติตามที่อยู่ของทะเบียนปืน ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะอยู่ตามที่อยู่ซึ่งแจ้งไว้ต่อนายทะเบียนหรือไม่ และควรจะคุยดีๆกับเขาบอกที่มาที่ไปของเรื่องให้ดี

ซึ่งคงวุ่นอีกเพราะคงไม่ได้มีการโอนให้ญาติหรือผู้สืบสันดานของผู้เสียชีวิตก่อนถึงแก่กรรมแน่ๆ  หากเป็นเช่นนั้น วิธีการคือ ญาติหรือผู้สืบสันดานของผู้เสียชีวิตต้องร้องต่อศาลเพื่อขอเป็นผู้จัดการมรดก เพื่อจะได้เอกสารเป็นผู้จัดการมรดก(อาวุธปืน)มาประกอบเอกสารทั่วไปในการโอนอาวุธปืนแก่ญาติของเจ้าของปืนก่อน

เมื่อโอนแก่ญาติผู้เสียชีวิตเรียบร้อย (อันนี้ก็ไม่ทราบว่าเมื่อถึงเวลานั้นเขาจะยอมโอนให้เราหรือไม่) ก็จะสามารถโอนสู่คุณพ่อ จขกท. หรือคุณได้

อย่างที่ผมบอกครับว่ายาว...และมีค่าใช้จ่ายเยอะแน่ๆ ตอนนี้ผมก็ช่วยเดินเรื่อง ของพ่อภรรยาอยู่ เอกสารอื่นๆ พร้อมหมดแล้ว เหลือใบผู้จัดการมรดกอย่างเดียว กระบวนการในศาลนานพอดู.....
หน้า: [1]
  พิมพ์