๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:29:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบข้อมูล ปืนสั้นอัดลมแบบแข่งขัน  (อ่าน 14352 ครั้ง)
TEEYAI
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 06:47:39 PM »

ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ Grin 
อยากจะหันมาเล่นระบบสากลครับ  เนื่องจากค่าใช้จ่ายในการแข่งถูกดี  และอนาคตไปไกลกว่า
ตอนนี้อาศัยขอยืมรุ่นพี่ๆเขามาลองซ้อมดู  รู้สึกมันท้าทายดีครับ
อยากจะสอบถามว่า ปืนสั้นอัดลมแบบแข่งขัน ระหว่างแบบใหม่(ไกไฟฟ้า,แอร์อากาศ)   กับแแบบเก่า(Co2)  อย่างใหนดีกว่ากัน  มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ราคา  และจะหาซื้อได้ที่ใหน  ทั้งใหม่และมือสองครับ(ลองสอบถามตามร้านปืนหลายร้านไม่มีเลยครับ)
ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ ที่ให้ข้อมูลมาเยอะเลยครับกระผ้ม
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 07:41:39 PM »

อยากจะสอบถามว่า ปืนสั้นอัดลมแบบแข่งขัน ระหว่างแบบใหม่(ไกไฟฟ้า,แอร์อากาศ)   กับแแบบเก่า(Co2)  อย่างใหนดีกว่ากัน  มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ในสนามแข่งขันไม่ค่อยมีคนใช้ Co2 กันแล้วครับเพราะปืนรุ่นใหม่ในปัจจุบันใช้ระบบอากาศ กันหมดแล้ว ระบบ Co2นั้น มีแรงดันสูงทำความเร็วได้สูง แต่เติมลำบากและอากาศภายนอกมีผลต่อแรงดันของ Co2 ทำให้กลุ่มกระสุนเปลี่ยนไปเมื่ออากาศเปลี่ยนแปลงครับ(เช่นยิงในสนามห้องปรับอากาศกับยิงแบบสนามกลางแจ้ง) ส่วนระบบอากาศนั้นจะยิงได้นิ่มนวลกว่าปืนเบากว่าและเติมอากาศได้สะดวกกว่ามากครับ

อย่างใหนดีกว่ากัน  มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ราคา  และจะหาซื้อได้ที่ใหน  ทั้งใหม่และมือสองครับ(ลองสอบถามตามร้านปืนหลายร้านไม่มีเลยครับ)
ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ ที่ให้ข้อมูลมาเยอะเลยครับกระผ้ม
ราคานั้นถ้าเป็นปืนใหม่ตกกระบอกละ6-7หมื่น ร้านปืนไม่ค่อยสั่งเข้ามาขายเพราะไม่ค่อยมีคนซื้อเพราะคนเล่นน้อย แต่มีร้านฮะกีมี ที่สั้งเข้ามาขายบ้าง เป็นพวก ANSCHU กะ Walther มือสองก็ต้องดูตามหนังสือปืนหรือเวปปืนมือสองและตามสนามที่เขายิงแข่งระบบนี้กัน(สนามยิงปืนหัวหมาก,สนามรด) หรือลองโทรไปที่สมาคมยิงปืนแห่งประเทศไทย(หัวหมาก)ดูครับบางครังเขามีปืนให้สั้งซื้อเป็นบางรุ่นครับ 0-2369-3661-6

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
TEEYAI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 08:39:08 PM »

ถ้าจะเล่นไกไฟฟ้ายี่ห้อใหนดีครับ ดีกว่าไกธรรมดายังไง  แล้วราคามือสองประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้ามีพี่ๆท่านใดจะขายช่วยแจ้งหน่อยได้ใหมครับ
                                                             07-1999777  อยู่พิษณุโลกครับ   ขอบคุณครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 10:45:23 PM »

ไกไฟฟ้าดีที่ต้นทุนผลิตต่ำครับ  ขายราคาเท่ากันผู้ผลิตได้กำไรมากกว่าแบบไกธรรมดาครับ
ข้อเสียคือต้องใส่แบ็ตฯ  ซึ่งถ้าอยู่ในด้ามจะทำให้แต่งด้ามได้จำกัดกว่าไกธรรมดา  และถ้าแบ็ตฯ หมดก็จะยิงไม่ได้ครับ

ไกไฟฟ้าตั้งให้เบามากๆ  แต่สำหรับปืนอัดลมกติกากำหนดไว้ไม่ต่ำกว่า 500 กรัม  ไกธรรมดาทำได้สบายมาก 
ถ้าเป็นปืนสั้นยิงเร็ว  ไกไฟฟ้าดีครับ ตั้งไกเบาได้ตามสบายเพราะไม่กำหนดน้ำหนักไก  ถ้าเป็นไกธรรมดาตั้งเบามากๆ ปืนจะรัว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 10:51:27 PM »

วันนี้อาจารย์มาดึกนะครับ  ทุกครั้งเห็นแต่ตอนเช้า  Cheesy

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 03:57:29 AM »

คุณอ๋องครับ  คืนนี้ผมนั่งเฝ้าจอ รอประกาศอัตราภาษีทุ่มตลาดกุ้งครับ  สงสัยว่าจะขัดข้องทางเทคนิคหรือไม่ก็จำวันผิดเพราะจนตีสี่แล้วยังไม่เห็นประกาศเลย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 08:42:16 AM »

แล้วที่ฟ้องไป ไต่สวนจบหรือยังครับ
อยากทราบว่ากรณีอย่างนี้ค่าใช้จ่ายที่ฟ้อง
รัฐบาลไทยออก  หรือสมาคมฯต้องควักเองครับ

TEEYAI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 08:52:14 PM »

ผมเข้าใจว่า  หลักการของไกไฟฟ้าคือ  เวลาเหนี่ยวไก  ไกมันจะไปกดที่สวิชท์  แล้วสวิชท์จะต่อไฟให้ไปเปิดวาล์วลม(ต้องเป็นวาล์วลมแบบไฟฟ้า)
  ส่วนไกธรรมดาคือ  เวลาเราเหนี่ยวไก  ไกมันจะไปเปิดวาล์วลมโดยตรง  ผมเข้าใจถูกต้องใหมครับอาจารย์ Huh
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 09:18:30 PM »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเนี่ย ไม่ว่าจะไก mechanic หรือว่าไกไฟฟ้า เมื่อเหนื่อยไกแล้ว พอไกลั่นมันก็จะทำให้นกสับตีเปิดวาล์ว ทำให้มีลมออกไป วาล์วของไกไฟฟ้า ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นวาล์วไฟฟ้า...

ข้อเสียของไกไฟฟ้าฟ้าอีกอย่างคือ มันมักจะใส่ถ่านไว้ในด้าม ทำให้แต่งด้ามยาก และน้ำหนักปืน(Balance) จะเทมาข้างหลังมาก เมื่อเทียบกับปืนที่น้ำหนักเท่าๆกันน่ะครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
TEEYAI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 09:57:15 PM »

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ  เพราะผมทดลองยิงกับพี่เจ้าของปืนแล้ว(ปืนกระบอกเดียวกัน แบบไกธรรมดา) 
พี่เขายิงแล้วรูที่กระสุนทะลุเป้าไปมันไม่คม  และรูจะฉีกขาดด้านล่างอีกประมาณ 1 ซม.
ส่วนเป้าที่ผมยิงรูมันจะคมกว่า  และไม่ฉีกขาดครับ  เลยสงสัยครับว่าไกไฟฟ้าจะเกิดปัญหานี้หรือไม่

สรุปถ้าจะใช้แข่งขัน  ไกแบบใดจะดีกว่ากันครับ  และยี่ห้อใหนดีครับ
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 10:07:03 PM »

ตอบคุณอ๋อง : ค่าทนาย  ทั้งที่สมาคมจ่าย (Lobby) และแต่ละบริษัทที่ต้องตอบคำถาม รวมๆ แล้ว 160 ล้าน ครับ   สมาคมทำเรื่องไปที่กระทรวงพาณิชย์ (กรมการค้าต่างประเทศ) ตกลงว่าจะช่วย 3.7 ล้าน  บอกว่าที่เหลือไม่เข้าหลักเกณฑ์ครับ  คือสมาคมจ่าย 7.5 ล้าน ช่วงแรก รัฐบาลช่วยครึ่งหนึ่ง   นี่คือตั้งแต่ตุลา 46 ครับ  จากนั้นสมาคมหมดเงิน   ยืมเงินกรรมการ 8 บริษัท ช่วยกันออกไปก่อน รวมแล้ว 40 ล้าน  เมื่อไม่มีหลักฐานว่าสมาคมจ่าย (มีแต่ของบริษัท) ก็เลยไม่เข้าหลักเกณฑ์  เบิกไม่ได้   ที่เหลืออีกร้อยกว่าล้านนั่นเป็นส่วนที่ Mandatory Respondents คือผู้ส่งออกรายใหญ่ 6 โรงงาน ต่างคนต่างจ้างทนายกันครับ

ตอบคุณตี๋ใหญ่ : ตัวเปิดวาว เป็นแท่ง (Striker) อัดสปริงครับ  ไกธรรมดามีเซียร์ ขัดแท่งนี้ไว้เมื่อขึ้นลำ   พอเหนี่ยวไกเซียร์หลุด แท่งจะพุ่งไปกระแทกเปิดวาวครับ   ส่วนแบบไกไฟฟ้านั้น เมื่อขึ้นลำจะมีตะขอเกาะแท่งกระแทกไว้  พอเหนี่ยวไกจะปล่อยไฟฟ้าจาก Capacitor ไปสร้างสนามแม่เหล็ก ดูดแท่งเหล็กให้ขยับมาเคาะหางตะขอเพื่อปล่อยแท่งกระแทกไปเปิดวาวครับ   แรงแม่เหล็กไม่สูงพอจะเปิดวาวได้โดยตรง

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 05:55:29 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์
อ่านแล้วเครียดแทนครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์