ขอคำปรึกษา เพื่อนๆที่ชอบปืน

(1/3) > >>

HiPname:
เรื่องมีอยู่ว่า อยากได้ปืนยาวอัดลม แบบใช้สปริงอัดอากาศครับ คือเคยทดลองยิงของเพื่อนดูเป็นของ cz ผมจำ model ไม่ได้แล้วตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผ่านไปหลายปี ผมก็ยังอยากได้ปืนยาวอัดลมอยู่เลยครับ และผมรู้สึกว่ามันได้สมาธิมากๆในการเหนี่ยวไกปืน อีกอย่างเรื่องเสียง จึงอยากถามเพื่อนในที่นี้ว่า ปืนยาวอัดลมที่ดี และราคาไม่สูงมาก มีงบประมาณ 4-5 หมื่นบาทแต่ไม่จำเป็นต้องใช้หมดอ่ะครับ อิอิคือใช้ยิงเพื่อผ่อนครายธรรมดา มิได้ต้องการแข็งขันเอาถ้วยเงินถ้วยทองอะไร แต่อยากได้แบบคลาสสิกไม้สวยๆ ความแรงระดับยิงเอามันๆหน่อย และทนทานมากๆ ที่ผมรู้จัก ก็มี Diana cz สองยี่ห้อเท่านั้นแต่ก็ยังไม่ทราบรุ่นอยู่ดีครับ และก็ทราบว่ายังมีปืนดีๆ อีกมากซึ่งผมไม่รู้จัก การจะหาข้อมูลทางเน็ต ก็มีทั้งจริงและหลอกลวง ในโฆษณาต่าง อันboard ต่างประเทศก็อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง สู้ถามประสบกราณ์ตรงจาก เพื่อนๆไม่ได้ครับ

คำถาม (ขอคำตอบแบบไม่ต้องเกรงใจ คนซื้อและคนขายเลยน่ะครับ )
1.ซื้อยี่ห้อและรุ่น อะไรดีที่เป็นที่นิยมสวยงาม แรง ยิงแม่น ราคาไม่เวอร์เกินไปนัก
2.ราคาปืนที่ท่านแน่ะนำ และ ร้านที่ขายปืนลมมากๆ เพราะเห็นมีกันแต่ปืนจริงๆ
3.ขอความรู้เรื่องลูกกระสุน ปืนลม เห็นว่ามีเบอร์ 1 และ 2 แบบไหนแรงกว่ากัน และแบบไหนเป็นที่นิยมใช้มากกว่ากัน

ปล.หวังว่าคงไม่ทำให้บอดร์ปืนจริงเซ็งคำถามปืนอัดลมน่ะครับ

NUTAPHOL:
เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆพี่ๆมาช่วยตอบละครับ   ผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องปืนลมสักเท่าไร  รู้แต่ว่ายิงได้ทีละนัด  มีเบอร์ หนึ่ง   และเบอร์สองให้เลือก  และอีกอย่างน้ำหนักๆเอาเรื่องครับ   รายละเอียดที่ลึกกว่านี้ตอ้งรอ......ครับผม :VOV: :VOV: :VOV:

pu:
อยากรู้เหมื่อนกันครับ

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด:
ปืนลมก็เป็นปืนแบบหนึ่งที่หลายคนมาหา เพราะสามารถใช้ฝึกซ้อมในเขตบ้านเราเองได้ ราคาลูกไม่แพง ความแม่นยำสูง
ยี่ห้อที่อยากได้ เพราะสวย คือ เดียน่า เหมือนไรเฟลชนวนกลาง
ร้านที่มีปืนอัดลมขายคือ สิงห์ทอง บ้านหม้อ ม.ฮะ
แบบที่อยากแนะนำ ง้างข้าง ขนาดกระสุน เบอร์ 2 แพงกว่า 1 (ราคาประมาณนัดละบาท) แต่ยิงได้แรงกว่า หวังผลได้ไกลกว่า เพราะลูกหนักกว่า ติดกล้องยิงได้อารมณ์เหมือนสไนเปอร์ เขาว่าบางรุ่นไปไกลถึง 50 ม.
แต่ถ้าไม่มีที่มากก็ใช้เบอร์ 1 ก็พอ ทำเป้าเล็กหน่อยวางใกล้ๆ ไม่ต้องตั้งเป้าไกลด้วย

นายฉาบฉวย:
ในหลังวังประเทศไทยมีไม่กี่ยี่ห้อครับ...
ปืนยาวอัดลมที่นิยมกันจะเป็นแบบสปริง...
ยี่ห้อก็เดียน่ายืนพื้น...ที่จริงมันเป็นปืนที่ดีเลยแหละ
เมื่อเทียบกับ CZ แล้ว เดียน่าดีกว่าแยะ..
ที่สำคัญอะไหล่ครับ...พวกซีลลูกสูบ สปริง
เอาเป็นว่าผมแนะนำเดียน่าและกัน....

เรื่องขนาดปืนลมที่นิยมกันมี 2 ขนาดคือ .177" หรือ เบอร์ 1
นิยมในปืนแข่งขันมากกว่า...รุ่นยิงเล่นระยะไกลๆไม่ค่อยมี

อีกขนาดคือ .22" หรือเบอร์ 2 ลูกหนักกว่า...โดยมากจะแรงกว่า
มีความแรงหลายระดับ...

ของเดียน่าตัวที่แรงๆเช่น Mod 52 Mod 54 ไม้จะสวยมาก
แต่รุ่นต่ำๆไม้จะไม่สวยเท่า...การเลือกต้องเลือกความแรงให้
พอเหมาะ...แรงมากไปก็ไม่ดี อายุจะสั้น...อัดสปริงยาก...กระแทกมาก

ร้านที่พอมีให้เลือกคือร้านสิงห์ทองครับ...ตั้งหลักร้านนี้ก่อนแล้วกัน
แต่ถ้ามีโครงการจะติดกล้องอย่าใช้กล้องถูกๆนะครับ...รีคอยล์มันไม่ใช่
เล่นๆ...แถมยังกลับทิศกับปืนทั่วไปด้วย...ถ้าซื้อแล้วแบกไปร้าน ม.ฮะกีมี
ดูฐานกล้องพร้อมกล้องเลย

ที่จริงในเมืองนอกจะมีปืนยาวอัดลมแบบถังลม..แรงๆ แถมแม่นมาก
หลายรุ่น...แต่ไม่เห็นร้านไหนเอาเข้ามา...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป