๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:12:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 77/22 กับ10/22  (อ่าน 4896 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 06:55:23 PM »

แค่คิดนะดีแล้ว  อย่าลองเชียวนะ  เคยเป็นช่างญ่ายย..บีบสไลด์มากไปเข้าโครงไม่ได้  พอถ่างออกร้าวเลยหมดหลายหมื่น  คิดแล้วเศร้า Cry  เจือกอวดเก่ง  สมน้ำหน้ามัน

คนที่ทำแล้ว คือตัวผมเอง   เสร็จแล้วก็ไม่ค่อยมีเวลายิง  อันที่ยิงมันที่สุดก็คือ เอาลำกล้อง 14 นิ้วของอันชูตส์มาใส่ 10/22 

แหมคุณอาสุพินท์  ความถนัด  และประสบการณ์ไม่เหมือนกัน  ผิดเป็นครู  แต่ตอนนี้ผมเริ่มซ่าส์อีกแล้วแต่ละเอียดกว่าเดิมเยอะเลยครับ Grin

...นายหนุ่ม เอา STI มายำเลย...ถึงจะแน่จริง..จะรอผล Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 07:33:17 PM »

แค่คิดนะดีแล้ว  อย่าลองเชียวนะ  เคยเป็นช่างญ่ายย..บีบสไลด์มากไปเข้าโครงไม่ได้  พอถ่างออกร้าวเลยหมดหลายหมื่น  คิดแล้วเศร้า Cry  เจือกอวดเก่ง  สมน้ำหน้ามัน

คนที่ทำแล้ว คือตัวผมเอง   เสร็จแล้วก็ไม่ค่อยมีเวลายิง  อันที่ยิงมันที่สุดก็คือ เอาลำกล้อง 14 นิ้วของอันชูตส์มาใส่ 10/22 

แหมคุณอาสุพินท์  ความถนัด  และประสบการณ์ไม่เหมือนกัน  ผิดเป็นครู  แต่ตอนนี้ผมเริ่มซ่าส์อีกแล้วแต่ละเอียดกว่าเดิมเยอะเลยครับ Grin

...นายหนุ่ม เอา STI มายำเลย...ถึงจะแน่จริง..จะรอผล Grin Grin

Grin ยุด้วยคน เอาเลยนายหนุ่ม 555 Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 10:14:36 PM »

กระบอกนี้ 77/22 ที่อาจารย์ผณิศวรให้มา  เดิมเป็น 22 แม็กนั่ม  ตอนนี้ผมใส่ลำกล้องบัตเลอร์ครีก.22 Lr. ของ 10/22 แล้วเปลี่ยนโกร่งไก ก็ใช้แม็กของ 10/22 ได้ทุกแบบ   ถ้าจะเปลี่ยนกลับมาเป็น.22 แม็กนั่ม  ก็ไม่ถึง 5 นาที   ส่วนลำกล้องบัตเลอร์ครีก พอใส่สเปเซอร์แล้วเอากลับไปใส่ 10/22 ได้

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2004, 05:43:57 AM »

"ส่วนลำกล้องบัตเลอร์ครีก พอใส่สเปเซอร์แล้วเอากลับไปใส่ 10/22 ได้"

ตรงนี้อ่านกันแล้วต้องทำความเข้าใจหน่อยนะครับ   77/22 เป็นปืนลูกเลื่อน  headspace ตายตัว คือต้องวัดระยะหน้าลูกเลื่อนถึงท้ายรังเพลิง(เมื่อใส่ลำกล้องล็อกแล้ว)ให้ละเอียด   ไม่เหมือน 10/22 ที่เป็นออโตฯ แบบ blowback ลูกเลื่อนไม่ขัดกลอน  ทำส่วนนี้สั้นนิดยาวหน่อย (+/- ได้ถึง .5 มม.) ไม่มีปัญหาครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2004, 09:29:25 AM »

ตรงนี้อ่านกันแล้วต้องทำความเข้าใจหน่อยนะครับ   77/22 เป็นปืนลูกเลื่อน  headspace ตายตัว คือต้องวัดระยะหน้าลูกเลื่อนถึงท้ายรังเพลิง(เมื่อใส่ลำกล้องล็อกแล้ว)ให้ละเอียด   ไม่เหมือน 10/22 ที่เป็นออโตฯ แบบ blowback ลูกเลื่อนไม่ขัดกลอน  ทำส่วนนี้สั้นนิดยาวหน่อย (+/- ได้ถึง .5 มม.) ไม่มีปัญหาครับ
ขอบคุณครับอาจารย์
คือคนที่จะกลึงลำกล้องใส่ 77/22 จะต้องมีเกจน์ ซึ่งรูปร่างคล้ายกับตอนท้ายของกระสุนลุกกรดด้วย  เพราะ headspace ของลูกกรดวัดที่ความหนาของจานท้าย
เมื่อประกอบลำกล้องกล้องเข้าไปแล้ว ระยะห่างระหว่างหน้าลูกเลื่อน กับท้ายลำกล้องเมื่อปิดลูกเลื่อน  จะใกล้เคียงกับความหนาของจานท้ายลูกกรด  คือถ้าใช้เกจน์ เบอร์ GO จะต้องปิดลูกเลื่อนได้   และเมื่อเปลี่ยนไปใช้เกจน์ NO GO จะต้องปิดก้านลูกเลื่อนไม่ลง (ปิดลงแต่ลงไม่สุด)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2004, 09:41:23 AM »

ส่วนที่ headspace ของแบบ blowback ลูกเลื่อนไม่ขัดกลอน  ทำส่วนนี้สั้นนิดยาวหน่อย (+/- ได้ถึง .5 มม.) ไม่มีปัญหา   เพราะลุกเลื่อนปิดท้ายลำกล้องด้วยแรงดันของรีคอยล์สปริง   +/- นี้เป็นเรื่องระบบลั่นไกมากกว่าระบบ  blowback  คือบวกมากไป ตัวตัดไกอาจจะยังไม่ปลดเซียร์ให้  ลบมากไป ก็อาจจะผิดจังหวะได้สองสามเรื่อง  แต่ง่ายกว่าปืนลูกเลื่อนครับ  วัดเท่าของลำกล้องเดิมก็ใช้ได้แล้ว
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 04:50:24 PM »

ผู้การครับ พอจะมีรูปให้ชมเป็นขวัญตาไหมครับ Grin Grin

ให้ทั้งรูเกอร์ 10/22 ใส่ลำกล้องอันชูตส์ 14 นิ้ว  กับอันชูตส์เจ้าของลำกล้องที่กลาบเป็นปืนสั้นลำกล้อง 10 นิ้ว

Dear K.Supin,

I do have 2 barrels for 10/22 and also 2 sets of the compensator too. Where can I get those 2 barrels threaded and fitted with those compensators krub?  you may contact me directly too na krub if this forum is not appropriate Smiley  Thank you krub.  BTW, I have a spared IWB holster for G17 by Safariland that I guess you could use.. Tell me where to drop this off na krub.  Thank you in advance for your advices krub.
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 02:45:49 PM »

อยากเห็นภาพจังเลยครับ ข้อคำถามเก่าๆมักจะโหลดภาพไม่ขึ้น
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์