๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:55:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .357 ยิงรางรถไฟ  (อ่าน 26213 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 10:17:12 AM »

เผอิญนั่งเปิดเน็ทอยู่น้องเขาเข้ามาคุยด้วยว่าเคยเห็นเพื่อนเขาใช้.357 ยิงรางรถไฟทะลุ เพื่อนๆท่านใดมีประสพการณ์ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับว่าเป็นจริงหรือเปล่า Huh

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 10:21:31 AM »

ผมเคยยิง แผ่นเหล็กหนาประมาณหุนครึ่ง........ระยะ 30 เมตร ด้วยกระสุน .357 magnum 158 เกรน หัว Soft Point ของ วินฯ..........ด้วย สมิท M586 ลำกล้อง 6 นิ้ว..........ผล

ไม่ทะลุครับ...........แต่ดุ้งเป็นรอยลึก และ แผ่นเหล็กขนาด 80x 20 ซม.ล้มฟาดลงพื้นแรงมาก Shocked

เหล็กรางรถไฟ..........ทำด้วยเหล็กกล้าและหนากว่าเป้าที่ผมยิงเยอะ.........

ผมว่าไม่ทะลุครับ Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 10:25:13 AM »

เคยยิงแต่กระทะล้อรถยนต์ที่เป็นเหล็กครับ  ใช้ลูกหัวทองแดงใกล้ๆทะลุแน่นอนครับ
แต่ไกลๆไม่เคย ผมยิงไม่แม่นอะครับ แต่รางรถไฟ ผมว่าไม่น่าจะผ่านนะครับ ยิงใกล้ๆดีไมดี
ลูกแฉลบกลับมาเข้าตัวเอง ซวยเปล่าๆ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 10:45:02 AM »

:Smiley คำพูดประโยคที่ว่า ".....357 ยิงรางรถไฟขาด..." ได้ยินมานานแล้วนะครับ ตั้งแต่สมัยผมรุ่นๆอยู่กระมังที่ปืนขนาด .357 ยังไม่แพร่หลายนัก และ มักเป็นการคุยโอ้อวดของบรรดาพวกตำหนวดที่พกปืนขนาดนี้.... Grin....ท่อนเหล็กรางรถไฟหนาเป็นนิ้ว....ผมว่า ไม่ทะลุ... Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2004, 10:48:37 AM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:15:50 AM »

รู้สึกว่าเกือบ 2 ปีมาแล้วมีนิตยสารปืนของไทยเล่มหนึ่งเอาภาพการยิงเหล็กชนิดต่างๆด้วยกระสุน .357 แมกนั่มหัวชนิดต่างๆมาให้ชม เท่ที่จำได้มีการยิงด้วยหัวฝาชีที่ว่ากันว่าทะลุเหล็กรางรพไฟ ผลคือแค่กุญแจสเตนเลสใหญ่ๆ หน่อยกว้าง 2 นิ้วกว่า ............ไม่ทะลุหรือแตกครับ

ในหนังสือเรื่อง The man-eaters of Tsavo ซึ่งเป็นเรื่องสิงโตกินคนเขียนโดย Lt.Col. J.H. Patterson, D.S.O. (พิมพ์ครั้งแรกปี 1907) คนที่ยิงสิงโตเอง ซึ่งต่อมาเรื่องนี้เอามาสร้างเป็นหนังเรื่อง The ghost and the darkness ตอนที่เขาทำกรงดักสิงโตจะใช้เหล็กรางรถไฟด้วย แต่ไม่มีวิธีจะเจาะรูเหล็กรางรถไฟเพื่อร้อยลวดเลยใช้ปืนไรเฟิล .303 Enfield หัวกลมแข็ง (hard nosed) ลองยิง ได้ผลทะลุเนียนครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:22:23 AM »

:Smiley คำพูดประโยคที่ว่า ".....357 ยิงรางรถไฟขาด..." ได้ยินมานานแล้วนะครับ ตั้งแต่สมัยผมรุ่นๆอยู่กระมังที่ปืนขนาด .357 ยังไม่แพร่หลายนัก และ มักเป็นการคุยโอ้อวดของบรรดาพวกตำหนวดที่พกปืนขนาดนี้.... Grin....ท่อนเหล็กรางรถไฟหนาเป็นนิ้ว....ผมว่า ไม่ทะลุ... Undecided

ทะลุแน่นอนอ้าย... Angry
แต่เป็นตาของคนที่เชื่อเด่ะ...ถืก จ๊กตา ทะลุเลย... Grin Grin Grin

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:32:10 AM »

อมพระมาพูดก็ไม่เชื่อครับ..... Grin Grin Grin
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:39:48 AM »

Smiley ขอรบกวนครับ  คือสงสัยอีกเหมือนกันครับ  ว่าปืน ยิงถังน้ำมันระเบิด จริงหรือ  เมื่อวานกำลังจะไปซื้อหนังสือเก่าที่มีเรื่องนี้ลงอยู่ แต่...ตำรวจนายหนึ่งเดินมาถึง ไม่พูดพล่ำทำเพลง คว้าไปเฉย แล้วจ่ายตังให้แม่ค้าไป  อ้าว เหลือเล่มเดียวด้วย ฮือ......ๆๆ.. รังแกเด็กนี่หว่า Cry  ไม่เป็นไร ถามพี่ๆ ตูในนี้รู้แน่นอน  อิอิอิ Smiley
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:54:32 AM »

เคยเห็นเป้าเหล็กหุ่นคนที่สนามกองพันเชียงใหม่ ถูกยิงด้วยกระสุนรูขนาด .38  หรือ .357 นี่แหละ   ใครเป็นคนยิง หากได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้โปรดมอบตัว  และบอกมาซะดีๆๆ ว่ายิงด้วยกระสุนปืนชนิดไหน   .357 หรือ .375 h&h กันแน่

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:56:14 AM »

ยิงรางรถไฟทะลุได้จริงครับ  รางไม่ทะลุก็ยิงได้(รางที่มีรูกับไม่มีรู)  แต่กระสุน.357 ไม่สามารถเจาะรางรถไฟได้  ดีน๊ะที่ไม่บอกว่ายิงต้นกล้วยไม่ทะลุอีก (ขนาดเกราะบางๆยังโบ๋)

ความเชื่อ เล่าต่อๆกันมา ย่อมมีการบิดเบือน เจอมากับตัวเองเลยครับ

ตอนนั้นเรียน รด. ปี 5 อยู่ ในการฝึกภาคสนามผมได้เจองูเห่าอยู่ในลังอาหาร มันคงหนาวถึงเข้าไปหลบ เพื่อนๆผมเหยียบจนตาย เป็นงูขนาดยาว 2คืบตัวเท่านิ้วก้อย  ปรากฏว่า หลังจากนั้นอีกราว 1 เดือน น้องๆแถวบ้านที่ไปฝึกภาค ปี3 กลับมาเล่าเป็นคุ้งเป็นแควว่า รุ่นพี่ ปี5 เจองูเห่าตัวยาว 2 วา  Cheesy  แหม... ก็ไอ้ตัวที่ยาวสองคืบนั่นแหละครับกลายเป็น 2 วาได้ภายใน 30 วัน

โตเร็วจริงๆ  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:56:54 AM »

ที่บ้านคุณสมหมายก็มีปืนหลายกระบอกนี่ครับ ซื้อน้ำมันใส่ถังหรือกระป้องสักลิตร2ลิตร 
เข้าป่าตรงไหนก็ได้ ที่คุณสมหมายเคยเข้าไปยิง เอาถังน้ำมันตั้ง ไม่ต้องไกลมาก
กะว่าน้ำมันไม่กระเดนมาโดนก็พอ ลองยิงดูครับ ระเบิดไม่ระเบิดอย่างไร มาเล่าให้
เพื่อนๆใรเว๊ปทราบบ้าง ถ่ายรูปประกอบด้วยก็ดี อะไรที่พอทำได้ก็ลองๆทำดูครับ
ความรู้เอามาแบ่งปันกัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:57:25 AM »

ไม่จริงครับ ถ้าจะไหม้ได้ต้องรั่ว/ระเหยมาโดนส่วนที่ร้อนมากๆ ไม่ใช่โดนกระสุนปืน

เพื่อนนักเรียนที่เคยทำ ปอ. ตอ. ตอ. ยามว่างบอกว่ารถที่พัง "ยับเยิน" 10 คัน จะพบว่ามีไฟไหม้ด้วยแค่คันเดียว

การที่รถโดนกระสุนปืนเข้านัดสองนัดแล้วระเบิดตูมตามอย่างในหนังจึงผิดความจริง

จากเท่าที่ได้ยินได้ฟังและคิดดูตามเหตุผลครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 11:58:17 AM »

Smiley ขอรบกวนครับ  คือสงสัยอีกเหมือนกันครับ  ว่าปืน ยิงถังน้ำมันระเบิด จริงหรือ  เมื่อวานกำลังจะไปซื้อหนังสือเก่าที่มีเรื่องนี้ลงอยู่ แต่...ตำรวจนายหนึ่งเดินมาถึง ไม่พูดพล่ำทำเพลง คว้าไปเฉย แล้วจ่ายตังให้แม่ค้าไป  อ้าว เหลือเล่มเดียวด้วย ฮือ......ๆๆ.. รังแกเด็กนี่หว่า Cry  ไม่เป็นไร ถามพี่ๆ ตูในนี้รู้แน่นอน  อิอิอิ Smiley
ถ้าจำไม่ผิดเคยมีผู้รู้เคยตอบมาแล้ว ใช่ท่านผู้การ สุพินท์ หรือเปล่าจำไม่ได้ รู้สึกว่าจะไม่ระเบิดครับ ต้องใช้กระสุนที่มีฟอสฟอรัสหรืออะไรทำนองนี้แหละครับ เป็นตัวจุดประกายไฟทำให้ระเบิด คาดว่าสักครู่คงมีผู้รู้มาตอบครับ Grin

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 12:00:49 PM »

เคยเห็นเป้าเหล็กหุ่นคนที่สนามกองพันเชียงใหม่ ถูกยิงด้วยกระสุนรูขนาด .38  หรือ .357 นี่แหละ   ใครเป็นคนยิง หากได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้โปรดมอบตัว  และบอกมาซะดีๆๆ ว่ายิงด้วยกระสุนปืนชนิดไหน   .357 หรือ .375 h&h กันแน่

ความหนาขนาดเป้าเหล็กหุ่นคน ผมว่าน่าจะเป็น ขนาด .308 หรือไม่ก็ 30-06 ครับ

ทั้ง 2 ขนาดรูใกล้เคียงกับ .38

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 12:02:15 PM »

ที่บ้านคุณสมหมายก็มีปืนหลายกระบอกนี่ครับ ซื้อน้ำมันใส่ถังหรือกระป้องสักลิตร2ลิตร 
เข้าป่าตรงไหนก็ได้ ที่คุณสมหมายเคยเข้าไปยิง เอาถังน้ำมันตั้ง ไม่ต้องไกลมาก
กะว่าน้ำมันไม่กระเดนมาโดนก็พอ ลองยิงดูครับ ระเบิดไม่ระเบิดอย่างไร มาเล่าให้
เพื่อนๆใรเว๊ปทราบบ้าง ถ่ายรูปประกอบด้วยก็ดี อะไรที่พอทำได้ก็ลองๆทำดูครับ
ความรู้เอามาแบ่งปันกัน

Grin พี่บุญ ก้าบ...โดนริบไปหมดแย้ว...ช่วงปราบผู้มีอิดทิพลแหละครับ เหลือแก็บ กะอีเดี่ยวเองครับ  ไม่ใด้เอาไปใช้หรอกครับ อยากใด้ความรู้ทาง ทิดสะดีครับ  ไม่ต้องปฎิบัตินะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์