๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:09:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .357 ยิงรางรถไฟ  (อ่าน 26214 ครั้ง)
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 12:21:14 PM »

ไม่ทะลุครับ

พี่ชายผมเคยไปลองกับเพิ่อนตอนไปราชการตจว

บี้ครับ หัวกระสุนบี้แบน ส่วนรางมีรอยบุบเล็กน้อย

เข้าใจว่าพี่ชายผมคงไม่ได้ยิงรางที่ใช้งานจริงๆนะครับ น่าจะเป็นรางที่ถอดออกมาแล้ว แล้วยึดเอาไว้ด้วยอะไรสักอย่าง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 01:06:24 PM »

เรื่องเจ้าของกระทู้เป็นความเชื่อครับ
อย่างแต่ก่อน .357อยู่ในมือตำรวจเยอะแยะ
ถามว่า.357แรงแค่ไหน
"ก็แรงพอยิงทางรถไฟทะลุ"
อันนี้นเป็นการตอบแบบให้นึกภาพเอาเอง
ผ่านไปหลายๆปาก ก็เติมสีสันเข้าไปเอง

ส่วนเรื่องยิงถังน้ำมันให้ระเบิด
เอางี้..
น้ำมันติดได้จากไอระเหยสัมผัสกะความร้อนหรือเปลวไฟ
แรงอัดแรงกระแทกของหัวกระสุน อาจทำให้น้ำมันดันถังจนปริแตก
แต่ไม่สามารถที่จะทำให้ติดไฟ หรือระเบิดได้

สมัยเรียน รด.ปี3 ได้ฝึกบรรเทาสาธารณะภัย
ครูฝึกเอาน้ำมันราดพื้นจุดไฟ เพื่อสาธิตวิธีการใช้เครื่องดับเพลิง
คนแรกโยนก้นบุหรี่ที่ติดไฟ (ดูดอึกสุดท้ายก่อนโยน)เข้ากองน้ำมัน
ไม่ลุกครับ ไฟไม่ลุก ต้องขีดไม้ขีดโยนลงไป ถึงจะติดไฟ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 01:54:08 PM »

ที่บ้านคุณสมหมายก็มีปืนหลายกระบอกนี่ครับ ซื้อน้ำมันใส่ถังหรือกระป้องสักลิตร2ลิตร 
เข้าป่าตรงไหนก็ได้ ที่คุณสมหมายเคยเข้าไปยิง เอาถังน้ำมันตั้ง ไม่ต้องไกลมาก
กะว่าน้ำมันไม่กระเดนมาโดนก็พอ ลองยิงดูครับ ระเบิดไม่ระเบิดอย่างไร มาเล่าให้
เพื่อนๆใรเว๊ปทราบบ้าง ถ่ายรูปประกอบด้วยก็ดี อะไรที่พอทำได้ก็ลองๆทำดูครับ
ความรู้เอามาแบ่งปันกัน

Grin พี่บุญ ก้าบ...โดนริบไปหมดแย้ว...ช่วงปราบผู้มีอิดทิพลแหละครับ เหลือแก็บ กะอีเดี่ยวเองครับ  ไม่ใด้เอาไปใช้หรอกครับ อยากใด้ความรู้ทาง ทิดสะดีครับ  ไม่ต้องปฎิบัตินะครับ

เสียดายนะครับ ไม่ทราบว่าท่านมารับไปเอง หรือเอาไปแจ้งที่ สภอ. หรือว่าใส่ถุงโยนทิ้งครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 04:25:23 PM »

Smiley ขอรบกวนครับ  คือสงสัยอีกเหมือนกันครับ  ว่าปืน ยิงถังน้ำมันระเบิด จริงหรือ  เมื่อวานกำลังจะไปซื้อหนังสือเก่าที่มีเรื่องนี้ลงอยู่ แต่...ตำรวจนายหนึ่งเดินมาถึง ไม่พูดพล่ำทำเพลง คว้าไปเฉย แล้วจ่ายตังให้แม่ค้าไป  อ้าว เหลือเล่มเดียวด้วย ฮือ......ๆๆ.. รังแกเด็กนี่หว่า Cry  ไม่เป็นไร ถามพี่ๆ ตูในนี้รู้แน่นอน  อิอิอิ Smiley
Grin ยิงถังน้ำมัน ถ้าไม่มีประกายไฟหรือเปลวไฟในบริเวณที่น้ำมันกระเด็นถึง ไม่ระเบิดครับ มีหนังสือฉบับนึ่งเคยทดสอบเรื่องนี้แล้ว (คงจะเล่มเดียวกับที่คุณสมหมายจะซื้อนั่นแหละ) ปรากฏว่าต้องเอาเทียนจุดไปไปวางไว้หลังแกลลอนน้ำมันที่ยิงครับ ถึงจะเกิดเปลวไฟระเบิดครับ Grin

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 04:35:53 PM »

ต้องใช้หัวฝาชีครับถึงจะขาด ซึ่งปัจจุบันบริษัท วินฯ ได้เลิกผลิตไปแล้ว

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 04:53:04 PM »

ต้องใช้หัวฝาชีครับถึงจะขาด ซึ่งปัจจุบันบริษัท วินฯ ได้เลิกผลิตไปแล้ว

Grin ลองแล้วครับ ไม่ขาดไม่ทะลุครับ Grin

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 04:59:42 PM »

ร้อยบาทเอาขี้หมาสดกองเดียว....เสมอไม่ขาดครับ
ใคนว่าขาดผมมีหัวฝาชีอยู่ 3 นัดเดี๋ยวขอยืมคานเหวี่ยงคุณมะขิ่นมาลองกันดู Wink

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 05:06:33 PM »

พี่ครับน้องฟังมาอีกที่ครับพี่ไม่ต้องรุนแรงขนาดนี้ก็ได้ครับ

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 05:23:59 PM »

พี่ครับน้องฟังมาอีกที่ครับพี่ไม่ต้องรุนแรงขนาดนี้ก็ได้ครับ
  Cheesy  คุยกันไม่เห็นหน้าก็แบบนี้แหละครับอย่าไปซีเรียส อย่างที่เคยบอก ภาษาพูด กับ ภาษาเขียน  Cheesy
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 05:47:40 PM »

ทะลุอาจเป็นแค่รู ขาดนี่อีกเรื่องนึงนะครับ

เมืองไทยใช้รางขนาด 70 lb และกำลังไล่เปลี่ยนเป็น 100 lb

แต่ผมหารูปไม่ได้ครับ เอา 60 lb ไปดูเล่นๆก่อนครับ

สังเกตตรง web หรือคอของรางนะครับ หนาประมาณ 0.5 นิ้ว

ขนาดของ 70 lb จะเป็นดังนี้ครับ หน่วยเป็นนิ้วครับ

HT- Height                            4  5/8 
BW- Width of Base               4  5/8 
HW- Width of Head              2  7/16
W- Web (at center point)      33/64
HD- Depth of Head               1  11/32
FD- Fishing                           2  15/32
BD- Depth of Base                13/16
E - Bolt Hole Elevation          2  3/64

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2004, 11:39:55 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 06:39:46 PM »

สงสัยจังว่ายิงรางเนี่ยเขายิงด้านไหน ... (อ้างรูปคุณทัดมาลา) จะเป็นด้าน HT หรือ HW หรือ BW  Grin

จำได้ว่า หัวฝาชี ก็แค่เอาฝาชีทองเหลือหุ้มหัวไว้ เพื่อให้แข็งกว่าหัวทองแดง แต่ไม่ได้ให้ไปเจาะเหล็กที่ไหน ... ส่วนรูปทรงฝาชีก็คงจะมีผลในการดันน้ำออกข้าง ๆ เพื่อให้เกิดโพรงบาดแผลชั่วคราวได้ (อีก นวัตกรรมการทำลายเนื้อเยื่อ) ... ไม่มีการสูญเสียพลังงานไปกับการเปลี่ยนรูปของหัว (อย่างหัวรูบานเป็นเห็ด) ...

ถ้าจะลองกันผมสมัครเป็นพยานครับ และไม่เอาทั้งร้อยบาทหรือขี้หมาสดด้วย ... เป็นให้ฟรี ๆ  Grin Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 06:52:24 PM »

ทะลุอาจเป็นแค่รู ขาดนี่อีกเรื่องนึงนะครับ
เมืองไทยใช้รางขนาด 70 lb แต่หารูปไม่ได้ครับ เอา 60 lb ไปดูเล่นๆก่อนครับ
สังเกตตรง web หรือคอของรางนะครับ หนาประมาณ 0.5 นิ้ว

ยิงถังน้ำมันในระเบิดยากครับ  กระสุนส่องวิถีก็ยังไม่ระเบิด  ขนาดยิงด้วยกระสุนกระทบแตกของโรฟอสส์ ก็ยังไม่ระเบิด เพราะเหล็กบางไป ชนวนไม่ทำงาน ต้องเสริมแผ่นเหล็กถึงจะระเบิด
หารางรถไฟได้ไหมครับ   จะลองด้วยกระสุนเจาะเกราะขนาด.30-06
เสธ ดล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 07:05:12 PM »

Grin    ทดลองยิง  รางรถไฟแล้วไม่ทะลุ  ใช้ เอ็ม 16 เอ 2 ยิงเเผ่นเห็กหนา 10 มิล ทะลุ (m855)
เอ็ม 16เอ 1 {m193} ไม่ทะล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 07:55:20 PM »

ร้อยบาทเอาขี้หมาสดกองเดียว....เสมอไม่ขาดครับ
ใคนว่าขาดผมมีหัวฝาชีอยู่ 3 นัดเดี๋ยวขอยืมคานเหวี่ยงคุณมะขิ่นมาลองกันดู Wink

ผมก็มีอยู่ 6 นัดครับพี่ต้อย...............

ยินดีให้การสนับสนุน คานเหวี่ยงครับ

แต่คาดว่าไม่ทะลุนะครับ..................ยิ่งเห็นภาพตัดขวางของท่านทัดมาลาแล้ว สงสัยจะยาก Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2004, 09:13:35 PM »

สงสัยจังว่ายิงรางเนี่ยเขายิงด้านไหน ... (อ้างรูปคุณทัดมาลา) จะเป็นด้าน HT หรือ HW หรือ BW  Grin

จำได้ว่า หัวฝาชี ก็แค่เอาฝาชีทองเหลือหุ้มหัวไว้ เพื่อให้แข็งกว่าหัวทองแดง แต่ไม่ได้ให้ไปเจาะเหล็กที่ไหน ... ส่วนรูปทรงฝาชีก็คงจะมีผลในการดันน้ำออกข้าง ๆ เพื่อให้เกิดโพรงบาดแผลชั่วคราวได้ (อีก นวัตกรรมการทำลายเนื้อเยื่อ) ... ไม่มีการสูญเสียพลังงานไปกับการเปลี่ยนรูปของหัว (อย่างหัวรูบานเป็นเห็ด) ...

ถ้าจะลองกันผมสมัครเป็นพยานครับ และไม่เอาทั้งร้อยบาทหรือขี้หมาสดด้วย ... เป็นให้ฟรี ๆ  Grin Grin
[/color]
 Grinเห็นด้วยครับ...ขี้หมาหายาก...ข้อสำคัญ...เหม็น... Grin Grin Grin Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์