๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:31:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องแบ่งแยกปืนก๊ฬา กับป้องกันทรัพย์สิน  (อ่าน 984 ครั้ง)
raksapao
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:03:52 PM »

สวัสดีครับคือไม่ได้จบนิติมา เลยขออนุญาตถามน่ะครับ  ปืนกีฬากับปืนป้องกันทรัพย์สินในกรณีมีขโมยขึ้นบ้านหรือด้วยเห็นใดก็แล้วแต่ที่ต้องใช้อาวุธปืนในการป้องกันตัว ถ้าเอาปืนที่ขอเพื่อกีฬามายิงเพื่อป้องกันตัวจะมีความผิดในเรื่องอะไร หรือว่าไม่มีความผิดครับ  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:46:03 PM »

จุดประสงค์ไม่เหมือนกันไงครับ  บางคนก็ซื้อเพื่่อการกีฬา  บางคนซื้อเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน

ส่วนคนที่มีเพื่อป้องกันทรัพย์สินแล้วจะซื้ออีกก็บอกว่าซื้อเพื่อการกีฬาจะไ้ด้ขอใบอนุญาตได้ง่ายขึ้นครับ   Wink

ถ้าขโมยขึ้นบ้านก็สามารถใช้ปืนที่ขอเพื่อการกีฬามาป้องกันตัวได้ครับ  แต่ถ้ายิงโจรตายก็ต้องดูว่ามีเหตุผลพอรึเปล่าครับ จึงจะไม่มีความผิด ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:54:34 PM »

ใช่ครับเรื่องปืนก็อีกเรื่องหนึ่ง เรื่องป้องกันตัวก็อีกเรื่องครับ ถ้าเหตุจำเป็นต่อภยันตรายใกล้ถึงตัวแล้ว

ต่อให้เป็นปืนอะไร หรือปืนใคร และอะไรที่อยู่ใกล้มือก็ใช้ป้องกันตัวได้ โดยไม่ผิดครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1]
  พิมพ์