๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:10:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงแล้ว...ปูด  (อ่าน 11307 ครั้ง)
rapala
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 02:48:05 PM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมไปยิงปืนกับแฟนผมที่สนาม  เอาปืนไปสองกระบอก  คาห์รพี9 กับสปริงฟิลด์ อัลตร้าคอมแพค 9 มม.  เมื่อประมาณกลางเดือน มีค.ผมก็เอาสองกระบอกนี้ไปยิงมาก่อน  แต่ไม่ได้สังเกตถึงสิ่งผิดปรกติ  จนครั้งนี้  ผมลองเก็บปลอกที่ยิงจากสปริงฟิลด็มาดู ปรากฎว่าทุกนัดที่จอกแบจะปูดออกและโดนช่งเข็มแทงชนวนเฉือน  เห็นแล้วหยุดยิงดีกว่า  กลับบ้านมาค้นหนังสือ อวป.ดูจำได้ว่าเคยเห็นที่ผู้การสุพิน เขียนไว้  แต่ก็หาไม่เจอ  เลยมาถามในเวปดีกว่า
ปืนผมเดิมๆ ยิงมาสองครั้งยังไม่ถึงหนึ่งร้อยนัด  ใช้กระสุน ซ้อมหัวตะกั่ว หัวทองแดง  และหัวรูของบุลเลตมาสเตอร์ 

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 03:17:52 PM »

Huh เกิดมาเพิ่งเคยเห็นแบบนี้เหมือนกันครับ เห็นคุณ rapala บอกว่าช่องเข็มมันเฉือนทุกนัดแบบนี้ ในห้องเข็มแทงชนวนมีเศษอะไรไปติดขัดหรือเปล่า ...

ใน อวป เคยมีที่กล่าวถึงแรงดันในรังเพลิงสูง ทำให้จอกแก็ปถอยมาอัดกับหน้าเข็มแทงชนวน จะเห็นเรียบผิดปกติ แต่นี่เหมือนมีเศษโลหะดันออกมาทางรอยเข็มกระทบ ก่อนจะถูกช่องเข็มปาดออก ....  Huh

รอผู้รู้มาช่วยดีกว่าครับ  Wink

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 04:17:27 PM »

ช่วยถ่ายรูปตรงๆชัดๆให้ดูหน่อยครับ เอาหลายๆปลอกมาเรียงกันแล้วถ่ายก็ได้ครับ อยากเห็นภาพชัดๆ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 04:30:06 PM »

Grin ตั้งข้อสังเกตุว่า มีคราบเขม่าคราบการเผาไหม้ติดอยู่ที่จานท้ายเยอะจัง ปืนผมปกติถ้ามีก็นิดเดียวส่วนใหญ่แทบจะไม่มีเลยครับ Huh Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 04:33:15 PM »

เกิดมาก้พึ่งเคยเห็นเหมือนกันครับ สงสัยว่าprimersไม่ดีหรือเปล่า อยากเห็นหลายๆปลอกครับ อยากศึกษาครับว่าเป็นอะไรกันแน่ ขอชัดๆสักรูปสองรูปครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 04:35:04 PM »

มึนตึ้บครับ
ม่ายเคยเห็น
 Huh Huh Huh

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 04:55:35 PM »

ช่วยถ่ายรูปตรงๆชัดๆให้ดูหน่อยครับ เอาหลายๆปลอกมาเรียงกันแล้วถ่ายก็ได้ครับ อยากเห็นภาพชัดๆ
พี่ boon ครับ เลื่อนรูปไปทางขวา มีให้ดู ๔ ปลอกครับ

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 05:29:16 PM »

แป๊ว..ขอบคุณครับ ดูทั้งสี่ปลอกแล้วก็ยังนึกมะออกว่าเป็นอะไรแน่ไม่เคยเห็นจริงๆๆ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 05:30:38 PM »

คุณ Rapala ครับ  สปริงฟีลด์ใช้เข็มแบบ Inertia  คือสั้นกว่าห้องเข็ม และตัวเข็มเบาพิเศษ บวกกับสปริงต้านเข็มแข็งกว่ามาตรฐานของยี่ห้ออื่นครับ  จุดประสงค์เพื่อให้ปืนตกพื้นแล้วไม่ลั่น  (ในสภาพไม่ง้างนก และตกเอาลำกล้องลงกระทบพื้น)    ปืนของคุณอาจจะสปริงแข็งเกินสเป็ค  หรือเข็มเบากว่าสเป็ค หรือทั้งสองอย่าง  ทำให้หลังจากจุดชนวนแล้วเข็มถอยหลังเร็วมาก  เปิดรูโหว่ให้จอกส่วนกลางปูดเข้าไปในช่องเข็ม  พอท้ายลำกล้องลดตัวลงปลดกลอนจึงเฉือนส่วนที่ยื่นนั้นจนเรียบครับ

ถ้าจะให้ช่างแก้ไข  สิ่งที่ต้องตรวจสอบคือ
1. เข็ม (ความยาว, น้ำหนัก) และสปริงต้านเข็ม
2. การทำงานของนกสับ  คือสับแล้วเด้งกลับทันทีหรือไม่ (เด้งกลับเร็วเกินไปไม่ช่วยต้านท้ายเข็ม)
3. การปลดกลอนอาจช้ากว่าที่ควร

ดูจากปลอก มีทั้ง Win และ S&B คงไม่ใช่ความบกพร่องของช่องประกายไฟครับ  และปลอกไม่บวม  แก๊ปไม่แบน  ไม่มีอาการของแรงดันสูงเกินนะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 06:31:22 PM »

ครับ อย่างที่ อ.ผณิศวรบอกครับ
ปืนใหม่ที่มีสปริงแข็งแรงสมบูรณ์มีโอกาสเกิดได้เสมอ 
ในปืนผมที่เป็นรูปแบบ 1911 หรือ 2011
ถ้าผมเลือกรีคอยล์สปริงแข็งไป หรือเปลี่ยนเข็มสั้น หรือ hammer spring อ่อน ก็เจอบ่อยครับ

ที่ความเห็นแตกต่างจาก อ.ผณิศวรคือ ถ้ายิงได้ปรกติ เรียบร้อยดี
ผมเห็นว่าไม่จำเป็นต้องไปแก้ไขทำอะไรครับ
เมื่อใช้งานไปจนสปริงอ่อนแรงลง  จะค่อย ๆ หายไปเองครับ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 08:34:46 PM »

Cheesy อาการแบบนี้ ผมก็เป็นครับ ยิงเมื่อวันอาทิตย์ กับตัว STI OPEN มีอยู่ 4-5 นัดครับ จากยิงทั้งหมดเกือบ 200 นัด แต่ก็ไม่ได้กังวลใจอะไร...ขอให้ลั่นลูกผ่านจากลำกล้องเป็นพอ...ที่หนักใจสำหรับผมกลับเป็นที่..สับไม่แตกมากกว่า อันนี้หนักใจครับถ้ากำลังแข่ง...แต่ยังไม่เจอนะ Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 09:53:00 PM »

ยิงแล้วปูดไม่กลัวครับ  กลัวยิงแล้วปุ้ด Grin(กระสุนที่ไม่มีดินบรรจุอยู่)

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 11:07:52 PM »

ขอบคุณอาจารย์ และทุกท่านครับ  คือผมก็ไม่ได้กังวลอะไรมากมาย  แค่สงสัยเท่านั้น  เอาไว้ผมไปลองยิงดูสักพักดูว่าจะมีอาการแบบนี้อีกหรือเปล่า

ที่สงสัยเรื่องคราบที่จานท้าย  มันเป็นรอยกาวจากเทปกาวที่ห่อกระสุนทั้ง50นัดครับ  เพื่อนผมเขาชอบสั่งกระสุนจาก กทม. มันถูกว่าที่สนามพอสมควร  ผมเลยไปขอแบ่งมาบ้าง
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 12:50:23 PM »

กลับบ้านมาค้นหนังสือ อวป.ดูจำได้ว่าเคยเห็นที่ผู้การสุพิน เขียนไว้  แต่ก็หาไม่เจอ  เลยมาถามในเวปดีกว่า

Wink เข้าใจว่าเป็น เรื่อง อันตรายจากแรงระเบิดในรังเพลิง อยู่ใน อวป.ฉบับ 345 (ก.ค.46) กับ เรื่อง การอ่านแรงอัดในรังเพลิงจากชนวนท้าย อยู่ใน อวป.ฉบับ 336 (ต.ค.46) โดย...ดุลจักร  ทั้ง 2 เรื่องครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1]
  พิมพ์