ขอเรียนถามเรื่อง อส.ตำรวจชุมชน หน่อยครับ

<< < (9/27) > >>

BADBOY:
ขอเอ่ย....ถึงอีกนิดเถอะ "อปพร."และ "ตำรวจชุมชน"....หรือบางทีเีรียกว่า"ตำรวจบ้าน".....อย่าว่าผมนะครับ.....คนบางคนก็อยากบ้าอำนาจพอสวมใส่ชุดฟอร์มแล้วก็ทำกร่าง.....ผมนึกในใจ...แค่แต่งกายก็ไม่เรียบร้อยแล้ว....ยกตัวอย่าง เช่น  กระดุมก็กลัดไม่ครบบางคนถึงกับไม่กลัดกระดุมเสื้อ ปล่อยให้เห็นหน้าอก...ซะอย่างนั้น....สายเชือกผูกรองเท้าไม่ต้องพูดถึง....ผูกบ้างไม่ผูกบ้าง...ส่วนมากจะเห็นปล่อยพะรุงพะรัง....ขากางเกงก็ไม่ยัดท๊อป.....เข็มขัดก็ปล่อยชายออกมา....ใส่หมวกแบร์เล่ต์ก็ไม่ถูกต้องบางคนหันหน้าหมวกไปข้างหลังก็มี...แล้วไม่ต้องพูดถึงระเบียบวินัยอย่างอื่น   การทำท่าความเคารพหรือที่เรียกว่าตะเบ๊ะ....มืองอยังกะกุ้ง...บางคนสั่งซ้ายหันก็เป็นขวาหัน....แต่พอออกไปทำงาน...กลับไปเบ่งข่มขู่ชาวบ้านอีก.........ผมละเหนื่อย.....ที่ทราบเพราะ....ผมอยู่เทศบาลฯมักจะได้ร้องขอให้ช่วยฝึก อปพร.ด้วยเสมอครับ........ขอบคุณครับ...ด้วยความเคารพ...

lawman:
เป็นไปตามค่านิยมของคนไทยแหละครับ ตามหลักกฏหมายแล้วอาสาสมัครที่สังกัดกระทรวงมหาดไทย(อส)ไม่ใช่อาสาสมัครกู้ภัยนะครับ มีอำนาจตามประกาศกรวงมหาดไทยในการรักษาความสงบเรียบร้อยตามที่ฝ่ายปกครองมอบหมาย เช่นรักษาความสงบเรียบร้อยในสถานที่ทำการของฝ่ายปกครอง หรือในบริวณที่มีการชุมนุมของฝูงชนเป็นต้น สำหรับการพกพาอาวุธปืนอาสาสมัคร สามารถทำได้ในขณะปฎิบัติหน้าที่ในส่วนของประเภทอาวุธปืนจะแล้วแต่ฝ่ายปกครองในท้องที่นั้นกำหนดซึ่งบางท้องที่อาจจะเป็นปืนเอ็ม16หรือปืนสั้นแล้วแต่ความเหมาะสม แต่ในส่วนของตำรวจบ้าน หรืออาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน ยืนยันครับว่าไม่มีกฏหมายอนุญาติให้พกพาอาวุธปืนได้ ยิ่งการพกโดยเปิดเผยแล้วไม่สามารถกระทำได้เพราะบุคคลเหล่านี้ราชการจัดให้มีขึ้นเพื่อต้องการให้ชุมชนมีส่วนร่วมในการรักษาความเรียบร้อยและอำนวยความสะดวกในชุมชนเท่านั้นไม่ได้มีอำนาจในฐานะพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจตามประมวลกฏหมายอาญา เว้นแต่ในกรณีที่พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจขอความช่วยเหลือซึ่งต้องเป็นพิจารณาเป็นกรณีๆไป สำหรับอำนาจในการจับกุมเป็นไปตามประมวลกฏหมายอาญาคือเมื่อพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจขอให้ช่วยจับ อำนาจในการตรวจค้นตามประมวลกฏหมายอาญาเมื่อเจ้าพนักงานขอความช่วยเหลือแต่ต้องมีพนักงานฝ่ายปกครองตำแหน่งตั้งแต่ปลัดอำเภอหรือนายตำรวจตั้งแต่ยศนายร้อยตำรวจตรีขึ้นไปร่วมอยู่ด้วย ถ้าไม่ได้เป็นไปตามที่กฏหมายกำหนดถือว่าทำไปโดยไม่มีอำนาจ หากไปละเมิดสิทธิคนอื่นเข้า อีกฝ่ายอ้างป้องกันได้ จะบอกว่าเป็นเจ้าพนักงานไม่ได้นะครับเพราะกฏหมายคุ้มครองเจ้าพนักงานหรือผู้ที่เจ้าพนักงานขอความช่วยเหลือเท่านั้น ก็อย่างว่าแหละครับจะเอาอะไรกับชาวบ้านธรรมดา ขนาดพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจบางคนยังทำไม่ถูกต้อง พกปืนเถื่อนก็ยังมี ชาวบ้านจะไปทำถูกได้อย่างไร ทำผิดมาตลอดคนที่ควบคุมดูแลก็ไม่รู้หรือถือว่าปล่อยๆไป จะเป็นเรื่องใหญ่ก็เมื่อคดีขึ้นมาสู่ศาลแพราะศาลถือตามตัวบทและเจตนารมณ์ของกฏหมายไม่ได้เอาตามความเข้าใจของผู้ปฎิบัติ สุดท้ายคนที่ซวยก็ชาวบ้านที่อยากทำเพื่อส่วนรวมนั้นแหละ ท่านใดที่ต้องการทำประโยชน์เพื่อส่วนรวมก็คิดเอาเองแล้วกันว่าอย่างไหนมันถูก มันควร ถ้าทำเพื่อความเท่ห์ผมว่าไม่คุ้ม
******ขอแก้คำจากประมวลกฏหมายอาญาเป็นประมวลกฏหมายวิธีพิจารณาความอาญาครับ

werasak:
แฮ่ๆ......อนุญาต ต ไม่มีสระ อิ นะคับ  ;D

วายุ - รักในหลวง:
เคยไปเห็น อปพร. แถวนครปฐม พกปืนกันเต็มเลย ปืนสวย ๆ ทั้งน้านน... ก็เกิดความสงสัยเช่นกันว่าเขาเหล่านั้นมีสิทธิ์พกปืนได้ด้วยหรือ แถวบ้านผมยังไม่เห็น อปพร. พกปืนเลย เห็นแต่กระบอง... ;D

zerosocool:
แถวบ้านผมก็มีครับ ต.บ. (ตำรวจบ้าน) พกปืนกร่าง ดื่มเหล้า แล้วขะเหม่นกะโต๊ะข้างๆ พวกเอาด้ามปืน ตบหน้าซะงั้น.......ยังไม่พอใจ ยิงเค้าด้วย.......วันต่อมาครับ ตำรวจบ้านท่านนี้....นอน.....คุก....ครับ...     กำ มุ นา ว ต กี โล โก ................

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว