ขอเรียนถามเรื่อง อส.ตำรวจชุมชน หน่อยครับ

<< < (27/27)

Peerapat - รักในหลวง:
อ้างจาก: .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. ที่ พฤศจิกายน 15, 2010, 07:24:00 PM

อ้างจาก: sirin503 ที่ พฤศจิกายน 15, 2010, 06:52:26 PM

อ้างจาก: kimbite1 ที่ พฤศจิกายน 07, 2010, 01:31:08 PM

ตำรวจบ้าน หรือ ตำรวจกำมะลอ  ส่วนใหญ่เป็นพวกมีปมด้อย ช่วยตัวเองไม่ได้ ไม่ค่อยมีการทำเป็นหลักแหล่ง แต่ชอบทำเป็นช่วยเหลือสังคม ผมเผ้ารุงรัง หน้าดำ เสื้อผ้าสกปรก บางคนก็ขี่มอเตอร์ไซค์รับจ้าง บางคนก็เป็นกุ๊ยประจำหมู่บ้าน หรือไม่ก็ยาม  ปืนที่พกส่วนใหญ่ ปืนผิดมือหรือไม่ก็ปืนเถื่อน, พวกนี้ตอนเด็กๆ ไฝ่ฝันอยากใส่เครื่องแบบ แต่บังเอิญเรียนได้แค่ ป4  ชอบติดตามตำรวจ เคยเห็นมันเอาใจพลตำรวจสายตรวจหมวกทองอายุน้อยๆ อย่างกับเอาใจตำรวจผู้การ  เคยเห็นมันจับมอเตอร์ไซค์ไม่ใส่หมวกกันน๊อคอย่างกับจับโจรปล้นธนาคาร  เห็นแล้วอดสมเพช ขำไม่ได้  ปัญญาอ่อนจริงๆๆ 555

.ใจแคบและดูถูกพวกเค๊ามากเลยนะครับ  คูณเคยลงมาสัมผัสการทำงานของเค๊าบ้างหรือเปล่าแล้วคูณจะเปลี่ยนทัศนคติที่มี  พวกเค๊าเหล่านี้เป็นคนที่เสียสละนะครับ  ส่วนไอ้ที่ทำไม่ดีมันก็มีแต่เป็นส่วนน้อยมันก็เหมือนคนในสังคมเรานั้นแหละครับปะปนกันไป ส่วนไอ้ที่บางครั้งพูดจาอาจจะไม่เข้าหูบ้าง นั้นอาจจะเป็นเพราะเค๊าเป็นชาวบ้านทั่วไปที่อาจจะได้รับการศึกษามาน้อยการพูดการจาก็เลยไม่เข้าหู   แต่พวกเค๊าก็มีความตั้งใจที่จะช่วยเหลือสังคมช่วยเหลือเจ้าหน้าที่บ้านเมือง  คุณละครับเคยมีความคิดที่จะทำบ้างหรือเปล่า
ฝรั่งเค้าเรียกว่า Mondaymorning quaterback คือติคนอื่น ด่าคนอื่น  มันง่าย  แต่ตัวเองก็ทำไม่ได้ดีกว่าเค้า หรือทำไม่เป็นซะเลยด้วย
ขึ้นชื่อว่าคน คอหยักๆ  มีดี มีชั่วปนกันไปทุกสังคม   เรื่องพกปืน  ไม่จำเป็นต้องอาสาสมัคร  ก็เห็นคุยกร่างว่าพกกันบ่อยๆอยู่แล้วนี่ครับ  ต่างกันตรงไหนหรือ   มันก็เหมือนกันแหละ   อย่างน้อยอาสาสมัครดีๆที่คุณดูถูก  เค้ายังพยายามทำเพื่อสังคม  ก็จริงที่บางคนอยากเป็นตำรวจแต่เป็นไม่ได้หรือไม่ได้เป็น   ก็เป็นได้แค่นี้ยังไงพวกเค้าเหล่านั้นก็ยังทำตัวให้เป็นประโยชน์ต่อสังคมที่ แบ่งชั้นวรรณะ  แบ่งรวยแบ่งจน  สังคมที่ดูถูกกันเองไม่ต้องให้ต่างชาติมันดูถูก   แล้วคุณล่ะยอกจากพกปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตแล้วทำอะไรให้เป็นประโยชน์เพื่อสังคมบ้าง  

ผมไม่ค่อยอยากจะแจมกระทู้นี้สักเท่าไหร่ แต่ถูกใจ คุณ .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. และ คุณ sirin503 มากครับ ขอออกมากด +  ::002::

noy&Smit:
 ::014::ขอให้ อส.ทุกท่านจงปลอดภัยครับผม

noy&Smit:
ใครมีเรื่องเล่าอีกครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว