ขอเรียนถามเรื่อง อส.ตำรวจชุมชน หน่อยครับ

(1/27) > >>

HogHeaven:
คือว่าเวลาไป ตจว. ตามงานรื่นเริง หรืองานประเพณีต่างๆ ได้พบเห็นอาสาสมัครตำรวจชุมชน ไปร่วมปฏิบัติงานอำนวยความสะดวกในงาน พอดีแฟนสะกิดให้ดูว่า อส. เหล่านี้พกปืนจริงๆด้วย และมีอยู่รอบบริเวณงาน รวมถึงบริเวณนอกงานโดยรอบเลยครับ แฟนเลยถามว่าทำไมเค้าพกปืนได้ ผมก็ไม่สามารถตอบให้แฟนฟังได้ เลยอยากมาขอข้อมูลกับผู้รู้ในนี้ครับ ว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไรครับ เค้าสามารถพกปืน พร้อมลูกสำรองอีกรอบเข็มขัด เดินในที่สาธารณะได้เลยหรือครับ เพราะปกติเคยเห็นแต่ รปภ.ของ Bank สามารถพกปืนได้แต่ต้องอยู่แต่ใน Bank เท่านั้น 

HogHeaven:
ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ ผมสังเกตุเห็น อส. บางคน (แต่ก็มีไม่มาก เมื่อเทียบกับส่วนใหญ่) เมื่อมีปืนที่เอวแล้ว แสดงอาการกร่างมากเลยครับ ดูเหมือนจะเป็นนักเลงมากกว่าที่จะเป็นผู้ที่ช่วยเหลือประชาชนครับ

หรอย:
อส.และ ตํารวจชุมชนสามารถพกปืนช่วงที่ออกรักษาการณ์ตามพื้นที่ และช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ เวลาตั้งด่านตรวจ
ขนึ้ตรงต่อนายอําเภอ  และตํารวจครับ

อดิศักดิ์--รักในหลวง--:
เอ...ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ    แถวบ้านผมพกแค่ตะบองครับ..รอคำตอบด้วยคน    ;D

vps2514:
บางครั้งก็มีข้อสงสัยว่าในเมื่อเป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงาน แต่เวลาปฏิบัติหน้าที่ไม่เคยจะเห็นเจ้าหน้าที่ของรัฐอยู่ประจำจุดเลย  เห็นแต่พวกผู้ช่วยให้เต็มไปหมด  อยากรู้ว่ามีอำนาจจับกุมและตรวจค้นได้หรือไม่  ขนาดพนักงานเทศกิจประจำเขตซึ่งเป็นลูกจ้างประจำยังไม่มีอำนาจจับกุมเลยครับ  ถ้าจะจับต้องให้เจ้าพนักงานปกครองซึ่งเป็นข้าราชการเท่านั้นเป็นผู้ดำเนินการ  ถ้าท่านผู้ช่วยทั้งหลายทำได้จะอาศัยกฎหมายฉบับไหนมาตราอะไร เรียนผู้รู้ช่วยไขข้อสงส้ยด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป