๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:42:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1426001 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 05:07:52 PM »

Smiley.. ในป่า การพกพาอาวุธปืน จะเปิดเผยอย่างไร ไม่มีความผิดตามกฎหมาย ครับ..

การพกพาอาวุธปืนสั้น ในป่า.. เป็นการป้องกันภัยที่อาจเกิดขึ้น .. ดีกว่ามือเปล่า และดีถือ กว่ามีดในมือ..
       .357  Mag  .38 SUPER  เป็นกระสุนที่ทะลุทะลวงสูง  น่าไว้ใจกว่า ขนาดอื่น ถ้าจะยิงสัตว์ ..

.44 Mag เป็นกระสุนสำหรับล่าสัตว์ที่นำมาใช้กับปืนสั้น  แต่มันจะมีสักกี่คน ที่จะซื้อเพื่อวัตถุประสงค์เพื่อการนี้..
       แต่ถ้าเข้าป่า เป็นอุ่นใจ และศักดิ์สิทธิที่สุดแล้วครับ..   Smiley

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 05:12:06 PM »

ขอบคุณพี่Ro@d ครับ อิจฉาพี่ Ro@d  จริง ๆ ที่มีโอกาสใช้ชีวิตกลางแจ้งบ่อย ๆ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 05:18:37 PM »

.22 LR ไหวหรือครับ คุณvuttichai Shocked Shocked Shocked
ที่สระแก้วลองกับลูก แต่ขนาดใกล้เคียงกับตัวใหญ่ เข้าที่หูครับ  กองทันที

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 05:53:19 PM »

.22 lrยี่ห้อเรมิงตัน ยิงด้วยซีแซดจาร์กัวร์ ระยะ 30 เมตร ต้นยูคาขนาดหน้าตัด3.5นิ้ว ทะลุครับ ลองนึกดูว่า หมูป่าหนังหนาขนาดไหน

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 06:19:12 PM »

แถว ๆ อ.ศรีสาคร จ.นราธิวาส ชาวบ้านเอาหมูป่ามาขายบ่อย ๆ หมูป่าที่ได้มาส่วนใหญ่น้ำหนักตัวจะประมาณ 40 ก.ก. เท่าที่สอบถามจะใช้ปืนลูกซอง หรือไม่ ก็ปืนแก็ปยิงครับ ส่วนปืนสั้นนี้ไม่แน่ใจ เพราะไม่มีใครยิงให้เห็นเลย

ด้วยความเคารพครับ.....

ผมก็เคยเจอกินอยู่ดีๆ กำลังเคี้ยวหนังนิ่มๆกุ๊บๆ.......

โซ๊ะเข้าให้ แข็งโป๊ก คายมาดูเป็นเศษตะกั่ว...........

ผมว่าตัวนี้น่าจะโดนลูกซอง ไม่ก็ .22 ครับ.............

ชาวบ้านแถวโต๊ะเด็งล่าหมู่ป่าเป็นอาชีพครับ..........

เห็นว่าบางครั้งเจอเสือแล้วแผ่นนี้แทบไม่ทันไม่กล้าขึ้นไปล่าซํกระยะ.......

สาเหตุน่าจะมาจากอาวุธที่เขาใช้ ชาวบ้านคงรู้ว่าหยุดเสือไม่ได้..............

เช่นเดียวกับหมูป่า ถ้าเจอตัวเป้ง เขาคงไม่กล้ายิง เพราะมีข้อจำกัดของกระสุน......

ในเรื่องของอาวุธ ชาวบ้านหาเช้ากินค่ำคงไม่มีอาวุธที่ดีๆมากไปกว่านี้ครับ.............

ขอบคุณครับ....................

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 06:38:11 PM »

Smiley.. ผมเคยเข้าป่า ที่เป็น..  เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ตะแง่คี อ.อุ้มผาง.. เมื่อต้น ปี ๒๕๔๐..
      ในเส้นทางรถยนต์ ห่างจากหน่วย ไม่เกิน ๒๐๐ เมตร เจ้าหน้าที่ ลงจากรถ. พาไปก้มดู..

รอยหมูโทน ขนาดใหญ่ มาก  เดินผ่านไปในแอ่งน้ำกลางถนน ที่แห้งแล้ว.. และชี้ให้ดูอีกรอยที่
       ก้าวทับ ไปตามรอยที่หมูโทน บ่ายหน้าไป .. เส้นผ่าศูนย์กลางส่วนที่ยาวที่สุด ราว ๗-๘ นิ้ว.. ตกใจ

เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า.. บอก รอยไอ้ลาย กับไอ้ เขี้ยวตัน ตัวนี้ ๑๔  วันมาแล้ว.. แต่มันยังชัด มาก.. Smiley

และพาไปดู ซากกระทิงรุ่น ที่ถูกไอ้โคร่งตบ จนคอหัก.. เจ้าหน้าที่จึงตัดหัว ทิ้งซากไว้..
       ก่อนหน้าจะไปถึง ๓ วัน กลิ่นสาปที่ ไอ้ลาย. มันถูไว้กับต้นไม้  ยังแรงมาก ..

ส่วนซากเหลือแต่ กระดูกสันหลัง ๔-๕ ข้อ และมูลกระทิง
       เป็นสีเขียว เส้นผ่าศูนย์กลางเกือบ ๒ ฟุต กระจาย อยู่ ๓ กอง ..
       แสดงว่าสัตว์ป่ากินเนื้อสมบูรณ์มาก กินจนเกลี้ยง..

ผมถือลูกซอง  Mossberg m ๙๒๐๐ auto  ๑๔ นิ้ว ที่ขึ้นลำ.. ส่วนเจ้าหน้าที่สองคน ถือ ๙ มม กับ .๓๘   . Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2006, 01:52:28 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 06:51:12 PM »

ในประเทศที่ให้ล่าสัตว์ได้...เมื่อได้มาแล้วห้ามซื้อขาย  เอามาแบ่งปันกันเท่านั้น

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 06:52:49 PM »

Smiley.. ผมเคยเข้าป่า ศูนย์รักษาพันธ์สัตว์ป่า ตะแง่คี อ.อุ้มผาง.. เมื่อต้น ปี ๒๕๔๐..
 ในเส้นทางรถยนต์ ห่างจากหน่วย ไม่เกิน ๒๐๐ เมตร เจ้าหน้าที่ ลงจากรถ. พาไปก้มดู..

รอยหมูโทน ขนาดใหญ่ มาก เดินผ่านไปในแอ่งน้ำกลางถนน ที่แห้งแล้ว.. และชี้ให้ดูอีกรอยที่
 ก้าวทับ ไปตามรอยที่หมูโทน บ่ายหน้าไป .. เส้นผ่าศูนย์กลางส่วนที่ยาวที่สุด ราว ๗-๘ นิ้ว.. ตกใจ

เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า.. บอก รอยไอ้ลาย กับไอ้ เขี้ยวตัน ตัวนี้ ๑๔ วันมาแล้ว.. แต่มันยังชัด มาก.. Smiley

และพาไปดู ซากกระทิง รุ่น ที่ถูกไอ้โคร่งตบ จนคอหัก.. เจ้าหน้าที่จึงตัดหัว ทิ้งซากไว้..
 ก่อนหน้าจะไปถึง ๓ วัน กลิ่นสาปที่ ไอลาย. มันถูไว้กับต้นไม้ ยังแรงมาก ..

ส่วนซากเหลือแต่ กระดูกสันหลัง ๔-๕ ข้อ และมูลกระทิง
 เป็นสีเขียว เส้นผ่าศูนย์กลางเกือบ ๒ ฟุต กระจาย อยู่ ๓ กอง ..
 แสดงว่าสัตว์ป่ากินเนื้อสมบุรณ์มาก กินจนเกลี้ยง

ผมถือลูกซอง Mossberg m ๙๒๐๐ auto ๑๔ นิ้ว ที่ขึ้นลำ.. ส่วนเจ้าหน้าที่สองคน ถือ ๙ มม กับ .๓๘ . Smiley

เล่าต่ออีกครับพี่ Ro@d  นึกภาพแล้วทำให้อยากเดินป่าจังเลยครับ..ไม่มีประสบการณ์

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 07:48:33 PM »

Smiley.. การเดินป่าในกิจกรรมอื่น ที่ไม่ใช่เพื่อการล่า.. ไม่เครียดครับ  เหนื่อย แต่ไม่หน่าย.. ไม่ต้องจรด จ้อง
      ไม่เห็นตัวสัตว์ เพราะเตลิดไปแล้ว  และเสียงหญ้า กิ่งไม้ ดังผลั่วผะ ละ ไปเรื่อย เรื่อย. และ
        ก็ยังเห็นรอย หรือปลักโคลนใหม่ ใหม่ ที่น้ำโคลน ยังขุ่น.. หมุน.วน..

ที่อุ้มผาง สัตว์ป่ามีมาก หนาแน่น  ตลอดเส้นทางรถที่ผ่าน เมื่อพบลำธาร จะแวะพักรถ และเลี่ยงลงไปดู..
       ห่างจากถนน ๑๐-๒๐ เมตร  ก็จะพบปลักโคน ที่กวางจะลง.. และรอยเก้งกวาง .. รอยทับรอย เปราอะไปหมดครับ

สัตว์ป่าหนาแน่น เพราะเจ้าหน้าที่พิกษ์ป่า เข้มแข็งและเข้มงวด  มีคนหนุ่มที่มีการศึกษา จากจบ เกษตรศาสตร์
       มาดูแล..  Smiley

พวกผมก็อาศัย เป็นคนชอบ รถยนต์ 4x4 .. ก็เที่ยวท่องป่า. พบเจ้าหน้าที่ ..
       จะติดกระสุน ๙ มม.ไปแบ่งปันเสมอ.. ดีใจนักหนา เลยครับ..   Cheesy Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2006, 07:50:36 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ครูดำ.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

ครูดำคนเดิม

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:09:03 PM »

แจ๋วไปเลยพี่...Ro@d

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:25:49 PM »

Smiley.. ผมเคยเข้าป่า ศูนย์รักษาพันธ์สัตว์ป่า ตะแง่คี อ.อุ้มผาง.. เมื่อต้น ปี ๒๕๔๐..

รอยหมูโทน ขนาดใหญ่ มาก เดินผ่านไปในแอ่งน้ำกลางถนน ที่แห้งแล้ว.. และชี้ให้ดูอีกรอยที่

เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า.. บอก รอยไอ้ลาย กับไอ้ เขี้ยวตัน ตัวนี้ ๑๔ วันมาแล้ว.. แต่มันยังชัด มาก.. Smiley

และพาไปดู ซากกระทิง รุ่น ที่ถูกไอ้โคร่งตบ จนคอหัก.. เจ้าหน้าที่จึงตัดหัว ทิ้งซากไว้..
 ก่อนหน้าจะไปถึง ๓ วัน กลิ่นสาปที่ ไอลาย. มันถูไว้กับต้นไม้ ยังแรงมาก ..

แสดงว่าสัตว์ป่ากินเนื้อสมบุรณ์มาก กินจนเกลี้ยง

ผมถือลูกซอง Mossberg m ๙๒๐๐ auto ๑๔ นิ้ว ที่ขึ้นลำ.. ส่วนเจ้าหน้าที่สองคน ถือ ๙ มม กับ .๓๘ . Smiley

เขียนให้อ่านเรื่อยๆนะครับเอาแบบยาวเลยครับ ได้ความรู้ดี ชอบมากครับ Grin

S76C+,C++
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:29:13 PM »

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปตลาดเห็นมีชาวบ้านเอาหมูป่าที่ล่าได้มาขายเลยซื้อมาทำผัดเผ็ด ระหว่างที่กำลังหั่นหมูอยู่นั้นบังเอิญมีดเจ้ากรรมไปสะดุดกับของแข็งสิ่งหนึ่ง แคะออกมาดูปรากฎว่าเป็นลูกตะกั่วครับ....ฝังเข้าไปจากผิวหนังลึกประมาณ 1 นิ้ว...สัญนิฐานว่าชาวบ้านคงล่าด้วยปืนลูกซอง ใช้กระสุนขาด SG...ไม่ใช่หมูป่าที่นำมาเลี้ยงแน่นอน
Huh   ตกใจ     แม้แต่ในห้างใหญ่อย่างแม็คโครยังเจอเลยครับ... เมื่อไม่นานนี้เอง ยังเก็บหลักฐานไว้ครบ คิดว่าจะเรียกค่าเสียหายเป็นปืนสัก 100 กระบอกจะดีไหมเนี่ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน   หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:33:21 PM »

เขียนให้อ่านเรื่อยๆนะครับเอาแบบยาวเลยครับ ได้ความรู้ดี ชอบมากครับ Grin
   ยกมือด้วยคนครับ  Grin Grin Grin Grin Grin
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:35:24 PM »

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปตลาดเห็นมีชาวบ้านเอาหมูป่าที่ล่าได้มาขายเลยซื้อมาทำผัดเผ็ด ระหว่างที่กำลังหั่นหมูอยู่นั้นบังเอิญมีดเจ้ากรรมไปสะดุดกับของแข็งสิ่งหนึ่ง แคะออกมาดูปรากฎว่าเป็นลูกตะกั่วครับ....ฝังเข้าไปจากผิวหนังลึกประมาณ 1 นิ้ว...สัญนิฐานว่าชาวบ้านคงล่าด้วยปืนลูกซอง ใช้กระสุนขาด SG...ไม่ใช่หมูป่าที่นำมาเลี้ยงแน่นอน
Huh ตกใจ แม้แต่ในห้างใหญ่อย่างแม็คโครยังเจอเลยครับ... เมื่อไม่นานนี้เอง ยังเก็บหลักฐานไว้ครบ คิดว่าจะเรียกค่าเสียหายเป็นปืนสัก 100 กระบอกจะดีไหมเนี่ย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตกใจเจอลูกตะกั่วในเนื้อหมูป่าที่ซื้อจากห้างฯใช่ไหมครับ
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:48:09 PM »

ไก่ป่า... เคยซื้อที่ตลาดทุ่งเกวียน ลำปาง..... เหนียวสุดยอดอย่าบอกใคร.... อืม.... หรือผมโดนหลอกหว่า...... เหมือนไก่ใข่ปลดระวางชอบกล เลยไม่แน่ใจ ไก่ป่าหรือไก่ใข่ Grin Grin Grin Grin
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 1194
  พิมพ์