๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:05:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1432710 ครั้ง)
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 08:53:00 PM »

ถ้าอยากถ่ายและใด้เห็นตัวโตประเภทช้าง กระทิง วัวแดง ต้องเขา 15 ชั้น ช่วงจากมะเดื่อคู่-มะขามคู่(พื้นที่เขตอ่างฤาใน เข้าทางแก่งหางแมว ) แต่ขอบอก แค่นั่งรถจิ๊ป ขาเข้าอย่างเดียว คนที่ไม่ชอบชีวิตกลางแจ้งลำบาก หรือช่วยลากสลิงวินไม่ไหว ก็ยอมแล้ว. Wink
...คุณvuttichaiอยู่แถวนั้นหรือครับ...ผมเคยไปเมื่อราวๆ 15 ปีที่แล้ว สมัยนั้นยังดิบอยู่มากๆ ย่านอีเกก นี่ก็ยังมีสัตว์มาก ตอนหลังเข้าไปอีกครั้ง งง ครับถนนตัดถึงหมดแล้ว
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 09:04:04 PM »

ผมอยู่ อ. เมืองครับ แต่ไปที่นั่น หลายครั้ง อีเกกยังไม่ถึงมะเดื่อคู่ครับ ไปอีกหน่อย เมื่อก่อนไปกับรุ่นพี่ล่าสัตว์ กับรถจิ๊ป หลายๆคันสนุกมากเดี๋ยวนี้เป็นอดีต (บาป) ถ้าไปถึงมะเดื่อคู่จะมีแอ่งน้ำใหญ่ปลาชุม สัตว์ป่าใหญ่ๆชอบอยู่ที่ ใกล้ๆมะเดื่อคู่  Smiley
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 09:16:41 PM »

อย่างนี้ต้องติดต่อคุณVUTTICHAIเพื่อขอแผนที่หมายไปตกปลาบ้างแล้วครับ และที่สำคัญเผื่อเจอไก่ป่าบ้างเป็นของแถม
DANIYTEP Scrambler
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 09:17:21 PM »

เนื้ออร่อยไหมครับ  Tongue

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 12:23:18 AM »

ผมอยู่โรงเรียนกลางป่าบนเขาสูง   บางคืนได้ยินเสียงเก้งใกล้ ๆ บ้านพัก  ไม่เคยคิดจะยิงครับ.. Smiley กลัวบาป  Grin
...แต่ได้ทานเก้งบ่อยครับ.. หมูป่านาน ๆที  ชาวบ้านเอามาแลกลูกซอง  น้ำลายหก น้ำลายหก   1   ขา   ต่อ  2  ลูก  อิ อิ..   เตรียมไว้เป็นกล่อง ๆ

""
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 05:54:09 AM »

อย่างนี้ต้องติดต่อคุณVUTTICHAIเพื่อขอแผนที่หมายไปตกปลาบ้างแล้วครับ และที่สำคัญเผื่อเจอไก่ป่าบ้างเป็นของแถม
  ตั้งแต่มีข่าวชุดระยองมาเอาวัวแดงหรือกระทิง  ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เวลานี้ใครเข้าไปป่าไม้ขอนั่งอยู่บนรถทุกครั้ง ในป่ามีชุดทหารพราน+ป่าไม้(แค้มป์อยู่ปากทางเข้า)เดินตรวจ แค่พรานพื้นเมืองเอาอีแก๊ปเก็บตัวเล็กๆริมป่าก็โดนเตือนด้วย .223 เป็นชุดแล้ว เดี๋ยวนี้ไปเที่ยวเชิงอนุรักษ์ใด้อย่างเดียว แต่อย่าลืมทราย+น้ำที่นั่นมันกินรถมาหลายคัน พวกออฟโรดรู้ดี  หลงรัก 15 ชั้นใด้รับการบรรจุเป็นอุทยานแห่งชาติ โครงการรักษาป่าอยู่ในพระราชดำริของราชินี เมื่อก่อนมีการพยายามตัดถนนออกจังหวัดอื่น ปัจจุบันเป็นป่าผืนสุดท้ายในจันทบุรี  ยังป่ามีสัตว์ยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2006, 06:13:06 AM โดย vuttichai » บันทึกการเข้า
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 06:54:12 AM »

เข้ามาเชียร์ด้วยคนครับ ถ้าจะเข้าป่าวันไหนไปด้วยครับ อยากไปพักผ่อนครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 07:13:18 AM »

ผมมีเพื่อนนักกีฬาเป้าบินชาวอินเดีย มาเมืองไทยทีไรต้องถามหาลูกสติงเจอร์ บอกว่าเอาไปยิงหมูป่าที่อินเดียครับเขาใช้ ซีแซด452 เหมือนกัน ครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 07:22:52 AM »

Grin  ตอบกันหมดแล้ว..........กระสุนปืนสั้นที่คิดว่าพอจะหยุดหมูป่าได้

คำว่าหยุด   กับคำว่ายิง   เหมือนกันไหมครับ   ถ้าหมูวิ่งชาร์จเข้าหา

.๔๔  แม็กนั่ม    ยิงจากปืนสั้น     คงพออาศัย   แต่ท่านยิงได้นัดเดียวนะ

ไม่งั้นพวงกระจุย       เพราะเวลาหมูวิ่งชาร์จ   อย่างกับรถถังวิ่งเข้ามาหา

เป้าที่แลเห็นก็คือ    ส่วนหัวเพียงอย่างเดียว    ยิงยากพอควร

และแรงประทะ   ต้องสูงพอที่จะทำให้   หมูหยุดหรือเปลี่ยนทิศทาง

อย่างต่ำ ๆ  ก็ควรเป็น  ๓๕๗   หรือ  ๓๘   ซุปเปอร์    หากจะยิงให้ตาย   .๒๒  ก็ยิงตาย   

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 07:35:41 AM »

เข้ามาเชียร์ด้วยคนครับ ถ้าจะเข้าป่าวันไหนไปด้วยครับ อยากไปพักผ่อนครับ
  กำลังหาผู้นำอยู่ครับ สมัยพ่อตายังอยู่ แม่ยายเล่าให้ฟังว่าแกเข้าป่าบ่อยครั้ง เป็นป่าแถวอำเภอแม่ทะ เลยไปถึงเขตติดต่อแพร่....เสียดายตอนนี้แกเสียชีวิตแล้ว แต่นึกอีกที หากแกอยู่ผมก้อคงไม่ได้แต่งกับภรรยาคนนี้ Grin Grin Grin  แกหวงลูกสาวอย่างกะอะไรดี Grin Grin Grin เดี๋ยวสงกรานต์มีโอกาสไปบ้านแฟน จะลองหาคนนำทางดู ตอนนี้ อ่านหนังสือของคุณสังคีต( ชุด ย่ำสันดอย) กับคุณพนมเทียน (ซ้องหมู) ไปพลาง ๆ ก่อน Grin Grin Grin
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 09:40:38 AM »

Grinอำเภอแม่ทะ (ลำปาง) ติดต่อกับอำเภอลอง  กับอำเภอวังชิ้นจังหวัดแพร่  ไม่ทราบว่าคุณนักสำรวจจะไปป่าไหนครับ

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 09:44:24 AM »

กำลังหาผู้นำอยู่ครับ สมัยพ่อตายังอยู่ แม่ยายเล่าให้ฟังว่าแกเข้าป่าบ่อยครั้ง เป็นป่าแถวอำเภอแม่ทะ เลยไปถึงเขตติดต่อแพร่....เสียดายตอนนี้แกเสียชีวิตแล้ว แต่นึกอีกที หากแกอยู่ผมก้อคงไม่ได้แต่งกับภรรยาคนนี้ Grin Grin Grin  แกหวงลูกสาวอย่างกะอะไรดี Grin Grin Grin เดี๋ยวสงกรานต์มีโอกาสไปบ้านแฟน จะลองหาคนนำทางดู ตอนนี้ อ่านหนังสือของคุณสังคีต( ชุด ย่ำสันดอย) กับคุณพนมเทียน (ซ้องหมู) ไปพลาง ๆ ก่อน Grin Grin Grin
   ด้วยความยินดี ครับ  Wink
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 10:36:42 AM »

Grinอำเภอแม่ทะ (ลำปาง) ติดต่อกับอำเภอลอง กับอำเภอวังชิ้นจังหวัดแพร่ ไม่ทราบว่าคุณนักสำรวจจะไปป่าไหนครับ
   คุณ lookplanoiจะเป็นพรานนำทางใช่มั๊ยครับ เย้....ดีใจจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2006, 10:41:37 AM โดย นักสำรวจ » บันทึกการเข้า
green1970
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 10:46:49 AM »

ผมอยู่ อ. เมืองครับ แต่ไปที่นั่น หลายครั้ง อีเกกยังไม่ถึงมะเดื่อคู่ครับ ไปอีกหน่อย เมื่อก่อนไปกับรุ่นพี่ล่าสัตว์ กับรถจิ๊ป หลายๆคันสนุกมากเดี๋ยวนี้เป็นอดีต (บาป) ถ้าไปถึงมะเดื่อคู่จะมีแอ่งน้ำใหญ่ปลาชุม สัตว์ป่าใหญ่ๆชอบอยู่ที่ ใกล้ๆมะเดื่อคู่ Smiley
เคยไปหนเดียว   หลังๆเปลี่ยนไปเที่ยวแถวชายแดนครับแถวด่านชุมพล อ.บ่อไร่ ตราด ช่วงที่ทหารunยังอยู่แถวนั้นหมูชุมมากๆ กระจง เก้ง พังพอนหอม  แต่ต้องเดินเอาน่ะครับหมดสิทธใช้รส เคยเจอพี่นักคึกษาสมัย14ตุลาคนหนึ่งหนีมาใช้ชีวิตอยู่ที่นี่   ปัจจุบันหมดโอกาสแล้วต้องหากินใกล้บ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2006, 11:01:05 AM โดย เขียว » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 10:55:31 AM »

เคยเห็นชาวบ้าน....ใช้ลูกซองเดี่ยวยาว...ใช้ลูกโดดยิง...ครับ...นัดเดียวจอด...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 1194
  พิมพ์