๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:50:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงส่งวิญญาณ  (อ่าน 3018 ครั้ง)
Little Jack
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 57

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:12:44 PM »

Angry Angry Angry Angry
msirimas
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:45:06 PM »

เวลาคนเยอะๆ หรือต่อหน้าสาธารณะ มักมีคนอยู่ประเภทหนึ่งชอบอวด ไม่ใช่เพื่อความเชื่อถือหรอกครับ  พวกนี้อีโก้สูง
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 09:26:17 PM »

Angryเป็นเรื่องที่ต้องตอกย้ำให้ติดอยู่ในสามัญสำนึกของคนใช้ปืนทุกคน  คงไม่ใช่แค่เพียงรู้ว่าบัญญัติ 10 ประการคืออะไรแต่มันต้องถึงกับจำให้ได้  เช่นถ้ามีคนถามก็ต้องตอบได้ทันทีโดยไม่ต้องนึก  โดยเฉพาะวงการทหารตำรวจและหน่วยปราบปรามทั้งหลายที่มีหลักสูตรการสอนเรื่องการใช้อาวุธปืน  คงจะต้องระบุไปเลยให้ชัดเจนว่าไอ้การยิงปืน  ในงานศพ  งานแต่ง เนี่ยมันอันตรายอย่างไรเชื่อไหมผมว่าจนทุกวันนี้  ตำรวจ ทหาร หลายคนยังไม่รู้ว่าการยิงปืนขึ้นฟ้ามันอันตรายอย่างไร  ทั้งนี้ไม่รวมถึงเพื่อนสมาชิกในเวปนี้ที่ปฏิบัติดีอยู่แล้วครับ
Chotikorn
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 10:03:10 PM »

เดี๋ยวตอนสงกรานต์ต้องหาหมวกเหล็กมาใส่เพราะบ้านผมที่เชียงใหม่ยิงกันอย่างกับสงคราม
วันสังขาลล่องครับ ยิงกันยังกะมีสงคราม ผมว่าใช้ประทัดดีกว่าถูกกว่าด้วย Grin
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 10:55:30 PM »

เดี๋ยวตอนสงกรานต์ต้องหาหมวกเหล็กมาใส่เพราะบ้านผมที่เชียงใหม่ยิงกันอย่างกับสงคราม
วันสังขาลล่องครับ ยิงกันยังกะมีสงคราม ผมว่าใช้ประทัดดีกว่าถูกกว่าด้วย Grin

แต้ว่า จุ๊ก้า  อ้าย

ปล.ผมเลิกมาหลายมีแล้ว ยกโทษให้ผมด้วยครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 11:26:04 PM »

อ้างถึง  moddang1321
ไม่น่าเลย...ผู้บริสุทธิ์โดนลูกหลงโดยไม่รู้ตัวอีกแล้ว...ขอให้เด็กน้อยทั้ง 2 คนปลอดภัยและหายเป็นปกติในเร็วววันครับ

ขออนุญาตเรียนถามพี่ๆ เป็นความรู้สักนิดนะครับ ถ้าเกิดยิงแล้วกระสุนด้าน เราควรรอนานเท่าใด ให้มั่นใจว่ากระสุนจะไม่เกิดการลั่นแน่นอน ก่อนที่จะกระชากสไลด์คัดลูกที่ด้านออกอ่ะครับ...

ผมยังไม่เคยเจอกรณียิงแล้วฟ่อด  แต่เคยอ่านเจอว่า ถ้ายิงแล้วด้าน
ถ้าไม่อยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน  ให้เล็งค้างไว้ก่อน  นับหนึ่งถึงสิบ
แล้วค่อยเคลียร์รังเพลิง  โดยปากกระบอกปืนชี้ลงดินให้ปลอดภัย
ถ้าลั่น  แต่ได้ยินเสียงปืนค่อยกว่าปกติ
ให้คิดไว้ก่อนว่า  ดินขับอาจเสื่อม กระสุนไม่พ้นลำกล้อง 
อย่าเพิ่งยิงซ้ำออกไป  อันตราย ตรวจลำกล้องก่อน
อย่าหันปากกระบอกปืนมาส่องดูก็แล้วกัน หุ หุ
เสียวแต่เวลายิงรัว  หากมีฟ่อด   ไม่พ้นลำกล้อง   ก็ต้องเสี่ยงดวงกันแหละครับ 
moddang1321
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 10:27:06 AM »

อ้างถึง moddang1321
ไม่น่าเลย...ผู้บริสุทธิ์โดนลูกหลงโดยไม่รู้ตัวอีกแล้ว...ขอให้เด็กน้อยทั้ง 2 คนปลอดภัยและหายเป็นปกติในเร็วววันครับ

ขออนุญาตเรียนถามพี่ๆ เป็นความรู้สักนิดนะครับ ถ้าเกิดยิงแล้วกระสุนด้าน เราควรรอนานเท่าใด ให้มั่นใจว่ากระสุนจะไม่เกิดการลั่นแน่นอน ก่อนที่จะกระชากสไลด์คัดลูกที่ด้านออกอ่ะครับ...

ผมยังไม่เคยเจอกรณียิงแล้วฟ่อด แต่เคยอ่านเจอว่า ถ้ายิงแล้วด้าน
ถ้าไม่อยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน ให้เล็งค้างไว้ก่อน นับหนึ่งถึงสิบ
แล้วค่อยเคลียร์รังเพลิง โดยปากกระบอกปืนชี้ลงดินให้ปลอดภัย
ถ้าลั่น แต่ได้ยินเสียงปืนค่อยกว่าปกติ
ให้คิดไว้ก่อนว่า ดินขับอาจเสื่อม กระสุนไม่พ้นลำกล้อง
อย่าเพิ่งยิงซ้ำออกไป อันตราย ตรวจลำกล้องก่อน
อย่าหันปากกระบอกปืนมาส่องดูก็แล้วกัน หุ หุ
เสียวแต่เวลายิงรัว หากมีฟ่อด ไม่พ้นลำกล้อง ก็ต้องเสี่ยงดวงกันแหละครับ

ขอบพระคุณมากครับ...คือผมเองเป็นมือใหม่มากๆไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้เลย ก้อเลยเรียนถามเป็นความรู้เพื่อนำไปปฏิบัติให้ถูกต้องและปลอดภัยน่ะครับ  ขอบพระคุณอีกครั้งครับพี่ bhornchat
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 10:49:08 AM »

น่าส่งไปอยู่ใต้สัก ปี
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 11:05:50 AM »

การยิงขึ้นฟ้ามีอันตรายจากการที่กระสุนตกกลับลงมา การยิงลงพื้นมีอันตรายจากการแฉลบของหัวกระสุนหรือผิวปูนกระเด็น อยากถามผู้รู้ว่าถ้าต้องยิงขู่จริงๆควรทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่ได้ความรู้จากในเวปนี้นะครับ พี่ๆแนะนำว่าควรยิงลงดิน ถ้าเรายืนอยู่บนพื้นดิน หรือยิงเข้ากำแพงตรงๆฝากลูกปืนไว้ แต่ต้องดูหลังกำแพงว่ามีคนอยู่ด้วยหรือเปล่านะครับ แต่ผมชอบแบบแรกคือยิงลงดินถ้าทำได้ นะครับ ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องขู่หรอกครับ จำเป็นต้องยิงก็ยิงใส่ตัวให้บาดเจ็บก็น่าจะพอ

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 11:22:54 AM »

การยิงขึ้นฟ้ามีอันตรายจากการที่กระสุนตกกลับลงมา การยิงลงพื้นมีอันตรายจากการแฉลบของหัวกระสุนหรือผิวปูนกระเด็น อยากถามผู้รู้ว่าถ้าต้องยิงขู่จริงๆควรทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่ได้ความรู้จากในเวปนี้นะครับ พี่ๆแนะนำว่าควรยิงลงดิน ถ้าเรายืนอยู่บนพื้นดิน หรือยิงเข้ากำแพงตรงๆฝากลูกปืนไว้ แต่ต้องดูหลังกำแพงว่ามีคนอยู่ด้วยหรือเปล่านะครับ แต่ผมชอบแบบแรกคือยิงลงดินถ้าทำได้ นะครับ ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องขู่หรอกครับ จำเป็นต้องยิงก็ยิงใส่ตัวให้บาดเจ็บก็น่าจะพอ

ขอบคุณครับ กรณียิงลงดินคงต้องยิงให้เป็นมุมฉากที่สุดใช่มั๊ยครับ ไม่งั้นคงแฉลบ ยิงให้บาดเจ็บนี่กลัวเป็นเรื่องพยายามฆ่าหรือเกินกว่าเหตุครับ วันก่อนตีสามข้างล่างมีเสียงผิดปรกติก็เสียวๆลงไปดูมาทีนึง ขนาดประตูมิดชิดแข็งแรงยังอดเสียวไม่ได้ว่ามีคนเข้ามาได้หรือเปล่า เฮ้อ บ้านเมืองเรา
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 11:32:47 AM »

สงสารเด็กครับ  น่ามีผู้รับผิดชอบหน่อย อย่างน้อยก็ต้นสังกัด

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
jomx
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 03, 2006, 12:28:46 PM »

ดูไม่มีอล้วครับ
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 03, 2006, 01:53:16 PM »

ยุคนี้,.ส่วนน้อยจะเชื่อเเบบนั้นเนื่องจากประเพณีนิยม-ซึ่งควรกระทําโดยไม่ประมาท Grinส่วนใหญ่ยิงโชว์เอามันส์,มิได้คิดหน้า-หลัง,ภูมิศาสตร์,ผลกระทบ หัวเราะร่าน้ำตารินมีหลายคนเฝ้ารอเพื่อปลดปล่อย ตกใจ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
นายเพิ่ม สยป.ตร.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 03, 2006, 09:20:15 PM »

เห็นอาทิตย์ก่อน...ก็มีในสนามแข่ง...ที่ลำปาง...มีบ่อยๆ นะ  น่ากลัวจัง ตกใจ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์