๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:06:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน GLOCK ลั่น  (อ่าน 38335 ครั้ง)
GAMM TONG
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2006, 10:40:03 PM »

เข้าไปอ่านที่ www.thegunzone.com หัวข้อ Is it really an '' AD?"   ภาษาผมไม่แข็งแรงเท่าไรครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2006, 11:31:49 PM »

Cheesyอันนี้ก็น่ากลัวครับสำหรับคนใช้กล๊อก

http://www.thegunzone.com/glock/g19-kb.html#en1

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2006, 11:32:58 PM »

ขออนุญาตครับ

พกแบบนี้  มันเท่ากับเหนี่ยวไกเองเลยนะเนี่ย

อุปกรณ์ตัวนี้สำหรับผม  ผมว่าน่ากลัวมากกว่าน่าใช้

แถมยังร้อยเชือกเอาไว้  ให้มันดึงนู่น  ดึงนี่อีก

ต่อให้ปืนเทวดาก็ลั่นครับ

ด้วยความเคารพ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 05:50:57 AM »

เชือกที่เห็นในภาพ เป็นอุปกรณ์ของเสื้อแจ็กเก็ตครับ  ในบทความนั้นเรียก Raid Jacket ก็คือเสื้อที่ด้านหลังมีตัวอักษรโตๆ บอกต้นสังกัดเห็นชัด จะได้ไม่ยิงกันเอง   ก้อนพลาสติกคือตัวล็อก เวลาดึงชายเสื้อให้กระชับ   ตำรวจคนนี้พกปืนติดเอาเจ้าปุ่มนี้เข้าซองปืนไปโดยไม่รู้ตัว  เป็นซองพกเหน็บกับเข็มขัด  พอถึงบ้านเอาปืนทั้งซองออกจากเอว  ดึงเชือกตึงปืนก็ลั่นทะลุซองออกมา  เหตุเกิดมกรา 2006 นี่เอง  เป็นกล็อก 22  เจ้าของบาดเจ็บเล็กน้อย

พอ The Gun Zone เผยแพร่เรื่องนี้  ก็มีสมาชิกรายงานว่า "นี่ไม่ใช่รายแรก"  เมื่อเดือนสิงหา 2005 เคยเกิดเหตุแบบเดียวกันนี้มาก่อนแล้ว  กล็อก 23 ลั่นจากซองขณะเจ้าหน้าที่ขยับตัวจะลงจากรถ  ตรวจสอบพบว่าเจ้าปุ่มล็อกของแจ็กเก็ตเป็นตัวการเหมือนกัน   รายนี้กระสุนตัดกระดูกขากับเส้นเลือดใหญ่  บาดเจ็บสาหัส

ตกลงจะแก้แบบปืนหรือห้ามใช้เสื้อมีสายระโยงระยางดีล่ะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 06:08:31 AM »

สำหรับ link ในกระทู้ของคุณ Watt นั้น  เจ้าของบอกว่าอ่านพบแต่กล็อก .40 ระเบิด  ของเขาเป็น 9 พาราฯ รุ่นแรก โมเดล 19  ระเบิดเพราะ
1. สไลด์เข้าไม่สุด (out of battery)  ซึ่งสาเหตุที่เข้าไม่สุดเพราะ
2. ใช้กระสุนชาวบ้าน(ฝรั่ง)อัดขายตามงานโชว์  ปลอกเก่า มีรอยบวมใกล้จานท้าย และ
3. ดินมากกว่าปกติ สังเกตจากแก็ปแบบแต๊ดแต๋ แถมมีเนื้อโลหะยืดเข้าในรูรอบเข็มแทงชนวนด้วย

กระสุนที่ว่านี้ เจ้าตัวบอกซื้อไว้ประมาณสามปีแล้ว เห็นมันถูกดี  ซื้อแล้วก็ห่อพลาสติกใส่ไว้ใต้เตียง  ส่วนปืนนั้นซื้อทีหลัง ยิงมาประมาณสองปี ไม่เคยยิงด้วยกระสุนที่ว่านี้มาก่อน จนกระทั่งเริ่มเล่น IPSC จะฝึกเปลี่ยนแม็กฯ เร็วๆ ก็เลยเอากระสุนกล่องนี้ออกมายิง กะว่ายิงทิ้งให้หมดๆ ไปนะครับ  รู้ว่ามันห่วยกว่าลูกมียี่ห้อแต่จะทิ้งไปเฉยๆ ก็เสียดาย... เลยได้เรื่อง(มาเขียนเล่าให้เพื่อนฝูงฟัง)

ที่น่าพอใจคือ  ปืนไม่พังครับ  สิ่งเดียวที่ชำรุดคือคันค้างลำเลื่อน ส่วนปลายด้านในหัก เจ้าของเปลี่ยนใหม่เป็นแบบ extended แล้วใช้ปืนกระบอกนั้นต่อมาได้เป็นปกติ  ส่วนมือเจ้าของนั้น แค่เจ็บๆ คันๆ  ห้อเลือดหนึ่งจุด (ไม่ได้รายงานว่ามีของขลังติดตัวหรือเปล่า)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 06:33:36 AM »

เหมือนเอานิ้วค้างไว้อยู่ในโกร่งไกแบบนี้  จะว่าระบบนิรภัยของกล็อคไม่เพียงพอก็คงพูดได้ไม่เต็มปากเนอะครับ

เพียงแต่หากเปรียบเทียบกับปืนที่มีนกนอก และมีระบบไกแบบดับเบิ้ล  แบบหลังคงเกิดได้ยากกว่า

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 07:00:13 AM »

จุดเล็กน้อยที่บางทีเราก็เผลอเรอครับ

ดอนเมือง​1
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 07:29:09 AM »

จุดเล็กน้อยที่บางทีเราก็เผลอเรอครับ

เห็นด้วยครับ..................

แต่ถ้าเรามีนิรภัยอย่างอื่นมาช่วยข้อบกพร่องของคนใช้ ก็จะดี เพราะ ใช้ไปนานๆ ย่อมมีพลั้งเผลอ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 08:41:13 AM »

มีระบบนิรภัยหลายจุด โอกาสที่มันจะ "หลุด" พร้อมๆ กันก็น้อยลงครับ
ตอกย้ำแนวความคิดคนออกแบบแต่แรกตั้งใจให้ปืนกล็อกเป็นปืนทหาร พกซองนอก   พอมาเป็นปืนตำรวจพกซ่อนในเลยเกิดปัญหาครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 08:44:54 AM »

นั่นสิครับ.............

ยิ่งเอามาใช้แบบชีวิตประจำวันธรรมดาๆ ยิ่งน่ากลัว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 09:54:03 AM »

ขอบคุณท่านจขกท.ที่เอาเรื่องราวมาบอกเล่า และขอบคุณความเห็นของอ.ผณิศวรและเสธฯมะขิ่นครับ

ผมมีเสื้อแจ็กเก็ตที่มีเจ้าตัวล็อกเชือกแบบนี้อยู่เหมือนกัน จะได้ระวังไว้
ผมเคยแต่ระวังเวลาเอากล็อกดันเข้าซอง คิดว่าเป็นจังหวะที่มีโอกาสที่ไกโดนเกี่ยวมากที่สุด  Smiley

แต่ยังไงก็ต้องใช้ปืนRevolver คู่กับกล็อกต่อไป เพราะคุ้นเคยแบบชักแล้วเหนี่ยวไก หัดปลดเซพแล้วยิงไม่เป็น
Can't teach an old dog a new trick ....ขอยืมคำพี่ Sundance มาใช้ครับ  Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 09:58:45 AM »

ส่วนมากที่ผมได้เจอมา ปืนไม่ได้บกพร่องอะไร ที่ลั่นก็เกิดจากผู้ใช้...ไม่ได้ให้ความระมัดระวังเอง....มีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง ... กลับบ้าน..ชักปืนออกจากเอว  G19 เผลอเอานิ้วเข้าโกร่งไกตอนจะปลดแม๊กฯ เพื่อเคลียร์ปืน ปรากฏว่า ปัง !  กระสุนลั่นออกไปหนึ่งนัด   เฉียด หัวผู้เป็นภรรยา...นอนอยู่บนเตียงขณะที่ กำลังป้อนนมลูกที่เพิ่งคลอดได้ ไม่กี่เดือน....แล้วกระสุนก็ไปทะลุเอาที่หัวเตียงนอน...และหยุดที่ ฝาผนังซึ่งเป็นผนังปูน.... มันเลยโมโห เอาปืนเจ้ากรรม....ขว้างติดฝาบ้าน  ทำให้ด้ามจับแตกเป็นทางยาว .... ตอนนี้ก็เสียดาย....ที่ตัวเองไปโทษปืน....แทนที่จะต้องโทษตัวเอง.... อีกรายก็ชักปืนออกจากซอง  G26 อยู่บนโรงพัก...มือเผลอเข้าโกร่งไก...ปัง !  กระสุนทะลุหลังเท้า...ตัวเอง.....ด้วยเหตุการณ์แบบนี้......คนเราเลยพยายามโทษปืน....แต่ผมว่าน่าจะโทษคนใช้มากกว่าครับ....ในฐานะที่เราใช้เราต้องเรียนรู้ที่จะใช้มัน.....ไม่ใช่มัวมาเถียงว่า...ปืนชนิดนี้ชอบลั่้น.... Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2006, 10:01:21 AM โดย SPOONER » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 10:06:01 AM »

แต่เราก็สามารถเลือกระบบปืนที่ปลอดภัยและเหมาะสมกับตัวเราได้ไม่ใช่หรือครับ..............

พอตัวเองพลั้งเผลอ ทำปืนลั่น ก็โทษปืน แต่ไม่ได้โทษตัวเองว่าสะเพร่า..................

แต่การป้องกัน มิให้ตัวเองพลั้งเผลอและสะเพร่า อีกชั้นหนึ่ง ก็คือ การเลือกระบบปืน ที่สามารถช่วยได้อีกทางหนึ่ง................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2006, 10:10:39 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 10:11:01 AM »

ครับ...ตอนนี้เพื่อนผมคนที่โดนทะลุหลังเท้า  ขาย G26 หันไปใช้ปืนที่มีเซฟแทน...เช่น CZ SP-o1 แล้วครับ...มันบอกว่า   สบายใจกว่าเยอะ   เพราะกลัวพลาดอีก..... Grin ส่วนคนที่ทะลุหัวเตียง...ก็เก็บไว้อยู่แต่ก็ใช้....แบบรีวอลเวอร์แทน....มันบอกว่ายังเข็ดไม่หาย..... Grin
ครูดำ.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

ครูดำคนเดิม

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2006, 10:11:13 AM »

....มีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง ... กลับบ้าน..ชักปืนออกจากเอว  G19 เผลอเอานิ้วเข้าโกร่งไกตอนจะปลดแม๊กฯ เพื่อเคลียร์ปืน ปรากฏว่า ปัง !  กระสุนลั่นออกไปหนึ่งนัด   

อีกรายก็ชักปืนออกจากซอง  G26 อยู่บนโรงพัก...มือเผลอเข้าโกร่งไก...ปัง !  กระสุนทะลุหลังเท้า...ตัวเอง.....

...ชักปืนแบบนี้ ลูกโม่หรือออโตชนิดอื่นที่มีกระสุนในรังเพลิงก็ลั่นทุกยี่ห้อแหละครับ...

หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์