๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:55:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน อัด ลม  (อ่าน 18603 ครั้ง)
khing
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2006, 02:34:31 AM »

1รบกวนพี่ ช่วยอธิบาย การทำงานของ ปืนอัดลมหน่อยครับ  รวมถึงกระสุนที่ใช้    ยิงปืนแต่ไม่รู้จัก ระบบของปืนเลยครับ อธิบายด้วย
ก็พอจะรูแต่นปืนแก็ป ไทยประดิษ

2 ที่บ้านมี ปืนแก็ป ไทยประดิษ   มีทะเบียน (มีใบอณุญาติ ทำ ดินปืนใช้เองด้วย )จำไม่ผิดน่าจะปี 18-19  ตอนนั้น พึ่งเกิด แต่ตอนนี้ ใช้ไม่ได้แล้ว  หากทำขึ้นแล้ว สวม ทะเบียน ได้ไหม
HR.Window
เกิดมาชาตินี้ ขอมีColt's ติดตัว
Newbie
*

คะแนน 0

1911 Never Die

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2006, 03:03:35 AM »

2 ที่บ้านมี ปืนแก็ป ไทยประดิษ มีทะเบียน (มีใบอณุญาติ ทำ ดินปืนใช้เองด้วย )จำไม่ผิดน่าจะปี 18-19 ตอนนั้น พึ่งเกิด แต่ตอนนี้ ใช้ไม่ได้แล้ว หากทำขึ้นแล้ว สวม ทะเบียน ได้ไหม
ตกใจ ผิดกฎหมายครับ........อย่าทำเด็ดขาด ตกใจ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2006, 03:52:32 AM »

Grin  ปืนไทยประดิษฐ์   ไม่น่าจะซ่อมยากนะครับ

ขอให้เก็บพานท้ายที่มีหมายเลขทะเบียนไว้

จะซ่อม  จะเปลี่ยนอะไหล่   ไม่น่าจะยาก

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
khing
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2006, 01:00:48 AM »

ขอบคุณครับ  โชคดี ที่ พานท้ายยังอยู่
nontan
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2006, 01:05:05 AM »

เหมือนๆว่าจะผิดกฏหมายนะครับ เคยเห็นกระทู้ปืนอัดลมไทยประดิษฐ์มาทีนึงแล้วก็เงียบหายไป Grin Grin Grin
(แม้ว่าตัวผมเองก็อยากทำเหมือนกัน อิ อิ)

หากมีปัญหาเรื่องการสร้างเว็บไซต์ การใช้งานแฟลซแอนิเมชั่น งานกราฟิก งานตัดต่อวีดีโอ หรือเรื่องกล้องดิจิตอล สอบถามได้นะครับ ยินดีครับ
khing
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2006, 05:40:10 AM »

เห็นแถวบ้านเขาทำยิงนกกันครับ  ยิงแกนลอนน้ำมันทะลุเลยครับ  ...ใช้ ปั้มลม ที่ติดกับ จักรยาน มาทำ  คนเหล่านี้ คงขอ ปืนถูกกฏหมายไม่ได้หรอก ครับ    เงิน หมื่นซื้อปืนคงไม่มี....
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2006, 08:18:21 AM »

อ่านครั้งแรกเข้าใจว่าเป็นปืนสองกระบอก  อ่านอีกครั้งจับความได้ว่า ที่บ้านมีปืนแก๊ปใช้ดินดำ มีทะเบียนพร้อมใบอนุญาตตำดินปืนใช้เอง  ปืนชำรุดแล้วเสียดายทะเบียน จะทำปืนอัดลมสวมทะเบียนปืนแก๊ป

ถ้าตำรวจจับคงต้องอธิบายว่าปืนเสียซ่อมเอง(ซึ่งไม่ผิดกฎหมาย) ซ่อมไปซ่อมมาปืนแก๊ปกลายเป็นปืนลม (ดัดแปลงปืน แต่ไม่ได้รับจ้างใคร)  ลองดูซิครับ ติดคุกอย่ามาโทษว่าแนะนำไม่ดี

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
khing
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2006, 10:33:20 PM »

อ่านครั้งแรกเข้าใจว่าเป็นปืนสองกระบอก  อ่านอีกครั้งจับความได้ว่า ที่บ้านมีปืนแก๊ปใช้ดินดำ มีทะเบียนพร้อมใบอนุญาตตำดินปืนใช้เอง  ปืนชำรุดแล้วเสียดายทะเบียน จะทำปืนอัดลมสวมทะเบียนปืนแก๊ป

ถ้าตำรวจจับคงต้องอธิบายว่าปืนเสียซ่อมเอง(ซึ่งไม่ผิดกฎหมาย) ซ่อมไปซ่อมมาปืนแก๊ปกลายเป็นปืนลม (ดัดแปลงปืน แต่ไม่ได้รับจ้างใคร)  ลองดูซิครับ ติดคุกอย่ามาโทษว่าแนะนำไม่ดี

....จริงๆ แล้ว เป็น ปืน สองกระบอกครับ
  1  กระบอกแรก เป็นปืนแก็ปดินดำ มีทะเบียนแต่ตอนนี้ ยิงโดนเฉพาะช้างครับ เพราะ รูของกระบอก บานหมด แล้ว  จริงอยากเปลี่ยนท้ายใหม่ แล้ว  ตอก หมายเลขตามทะเบียนเดิม ( เป็นปืนกระบอกแรกที่ได้ใช้เลยอยาก เก็บแม้ไม่สวย ) ทำอย่างนี้ ผิดไหมครับ

2 เรื่องปืน อัดลม คืออยากรู้ แบบที่ขายตามท้องตลาด ว่ากลไก เป็นอย่างไร  เห็นมีวางขาย ในมุมของร้านของชำ ราคา ประมาณ 2500..
  แต่ เห็นในเว็ป ราคา 1xxxx   แถมมี พรานพื้นบ้าน ทำเอง ลงทุน 500 เอง แต่รุ่นแรงมาก ยิงกระป๋อง ทะลุ เลยครับ ...ส่วนผมเอง ทำทุกอย่าง ที่ถูกกฎหมายไว้ก่อนครับ ...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2006, 01:10:44 AM »

กระบอกแรกซ่อมไปเถิดครับ  เปลี่ยนลำกล้องใหม่ก็ไม่ผิด  แต่ถ้าทำได้เอาพานท้ายเดิมดีกว่า
ปืนลมสองพันห้า  ผิดกฎหมายครับ  ทำเองห้าร้อยบาทก็ผิดเช่นเดียวกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2006, 01:29:47 AM »

Grin ปืนแก๊ป   เปลี่ยนลำกล้อง   หรือทำอะไรตามแต่   ใช้พานท้ายเดิม  สบม.

ห้ามเปลี่ยนพานท้ายแล้วตอกเองเด็ดขาด  ถ้าจะเปลี่ยนพานท้ายใหม่

ก็ยังไม่ต้องซ่อม    โดยทำพานท้ายใหม่   และนำพานท้ายเก่าไปให้นายทะเบียนดู

แล้วให้   นายทะเบียนตอกให้    หลังจากนายทะเบียนตอกเลขทะเบียนแล้ว  ค่อยซ่อม

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
khing
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2006, 02:11:38 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ   เยดตารางไปนิดแล้วเรา
หน้า: [1]
  พิมพ์