๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:21:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ๆเรื่องปืนโครงการครับ  (อ่าน 1316 ครั้ง)
lovelove
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 04:05:27 AM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ สนใจเรื่องปืนครับ อยากจะหามาไว้ในครอบครองสักกระบอก แต่ตอนนี้ยังไม่สามารถครับ ตอนนี้เรียนป.โทอยู่ครับ ถ้าได้ทำงานมีโอกาสต้องเล่นปืนแน่นอนครับ ผมลองอ่านกระทู้เก่าๆที่พี่ๆคุยกัน สงสัยเรื่องปืนโครงการครับ ปืนโครงการคืออะไรครับ เห็นว่าซื้อได้ในราคาถูกกว่าท้องตลาดมากนี่ครับ เป็นโครงการของเฉพาะตำรวจ ทหารรึเปล่าครับ แล้วประชาชนเต็มขั้นอย่างผมจะมีโอกาสได้ปืนโครงการกับเขามั่งหรือเปล่าครับ ผมกับพ่อคุยกันอยากได้ปืนไว้เฝ้าบ้านสักกระบอก ยิงเล่นเป็นครั้งคราว คงไม่ถึงกับลงแข่ง พี่ๆช่วยแนะนำปืนให้ผมสักกระบอกครับ ถ้าจะมีปืนกระบอกเดียว จะเป็น ลูกโม่ หรือ ออโต้ดีครับ ขนาดก็คง .38 ไม่ก็ 9มม. จะมือ2หรือมือ1ก็ได้ อยากทราบ ราคาคร่าวๆด้วยครับ ถ้าเราอยากรู้ราคาปืนตอนนี้นอกจากจะเดินตามร้านแล้วมีที่ไหนพอจะอ้างอิงได้มั่งครับ ผมได้เข้าไปอ่านในเว็ป www.gun.in.th ก็ได้ความรู้มาเยอะเลย อยากทราบความเห็นของพี่ๆด้วยครับ
ปล.อยู่เชียงใหม่ครับ
lovelove
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 04:12:03 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ อยากทราบความเห็นของพี่ๆครับเกี่ยวกับยี่ห้อปืน ขอเรียงแบบ TOP 5 จาก สูงไปต่ำ ทั้งด้านสมรรถนะ ราคา และความคุ้มค่าในการซื้อครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 04:53:41 AM »

Grin ยินดีต้อนรับครับ Grin
 Grin ปืนโครงการ ที่จริงมันเป็นโครงการสวัสดิการ เริ่มโดยสวัสดิการของทหารและตำรวจ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ได้ซื้อปืนมาใช้ปฏิบัติหน้าที่ในราคาถูกกว่าท้องตลาด แต่หลัง ๆ นี้มีหลายหน่วยงานราชการจัดทำปืนโครงการมาจำหน่ายข้าราชการในสังกัดของตน ประชาชนธรรมดาอย่างเราหมดสิทธิ์ครับ Grin
 Grin ปืนเริ่มต้นสำหรับคนที่ไม่เคยมีปืน ปืนลูกโม่ก็น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี เพราะใช้งานง่าย มีความปลอดภัยสูง ปืนออโต้นั้นที่จริงก็ไม่ใช่ว่าไม่ปลอดภัย แต่การทำงานของมันสลับซับซ้อนกว่าปืนลูกโม่ ทำให้มือใหม่ (และมือเก่าที่ประมาท) ที่เผลอเรอ ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายกว่า หากต้องการใช้ปืนออโต้จึงควรศึกษาถึงการทำงานของมันให้มากหน่อย และที่สำคัญ ไม่ว่าจะเป็นปืนแบบไหน ความปลอดภัยต้องเป็นสิ่งที่ต้องใส่ใจเป็นอันดับแรกครับ มาคุยกันบ่อย ๆ แล้วเวลามีนัดมีตติงยิงปืนกันก็สามารถเข้าร่วมสังสรรค์และมาปรึกษาศึกษากันได้ครับ เรายินดีอยู่แล้ว Grin
 Grin เรื่องราคาหรือร้านปืน ค่อย ๆ ศึกษาติดตามจากในเวบนี้แหละครับ เพราะมีข้อมูลมาให้ศึกษาเรื่อย ๆ อยู่แล้ว บอกไปตอนนี้ถึงเวลาที่จะซื้อจริงราคาอาจเปลี่ยนไปครับ หรือเวลาที่จะซื้อจริง ๆ ก็มาตั้งกระทู้ถามอีกครั้ง มีคำตอบที่เหมาะสมในเวลานั้นให้แน่นอนครับ Grin
 Grin คำถามสุดท้ายตอบยากครับ เพราะความคุ้มค่ามีมีหลายด้านครับ แม่นคุ้มค่า ทนคุ้มค่า ใช้งานคุ้มค่า และตรงไหนคือจุดที่คุ้มค่า แต่ถ้าเป็นยี่ห้อที่นิยมจะไม่ยาก หลัก ๆ ก็มี Colt, CZ, Smith&Wesson, Glock, Beretta, Browning และอื่น ๆ อีกเยอะครับ ค่อย ๆ ศึกษาดูครับ ปืนจะเป็นรุ่นไหนยี่ห้อไหน มันจะคุ้มค่าก็เมื่อเราสามารถใช้งานมันได้ตามวัตถุประสงค์ที่เราต้องการครับ Grin

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 07:20:14 AM »

Grinสวัดดีครับยินดีต้อนรับนะครับ คำถามท่านนายใหม่ตอบแล้วนะครับ Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 08:39:54 AM »

Grin  Grin  Grin  Grin  Grin  Grin

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
noi972000
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2006, 11:06:04 PM »

ต้องขอโทษครับ  ผมจะอ้างอิงข้อความเพื่อจะตอบกระทู้เพิ่มเติม ทำไม่ถูกครับ ขออภัยครับแหล่งเรียนรู้เพิ่มเติมก่อนจะซื้ออาวุธปืน  เห็นด้วยกับ NaiMaiละครับ แต่อีกแห่งที่ผมอยากให้ไปศึกษาดูบ้างคือ สนามยิงปืนละครับ ที่นั่นมีอะไรดีๆ ที่เป็นข้อมูลให้เราตัดสินใจได้ดี อีกอย่างถ้ามีเวลา มีองค์กรหลายองค์กรที่เขาสอนการใช้อาวุธปืนให้  ก็น่าไปศึกษานะครับ  ไม่มีปืนก็ไปได้  ลองดูนะครับ อาจจะทำให้เรารู้ว่า ปืนแบบไหนที่เหมาะกับเรา ในสถานการณ์ที่ราคาของปืนวิกฤตอย่างนี้
หน้า: [1]
  พิมพ์