๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 01:37:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูข่าววันนี้ วัว-ควายแพงขึ้น3เท่า  (อ่าน 12016 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:05:41 PM »

"เจ็ดล้านห้า"  ที่จ่าย ยายว่า สมน้ำ  สมเนื้อ  สมราคา   ดีแล้วอ่ะ  ฮา

เพราะเขาจ่าย  ให้ผู้ที่เกี่ยวข้อง  ในเขตพื้นที่  "ใช้กระสุนจริง"  อ่ะ  ฮา   
รวมถึงท่าน  พ.อ. ร่มเกล้า  ที่ได้รับโปรดเกล้า เป็น  พล.อ. ด้วยอ่ะ ฮา

อย่าเอาทหารกล้าไปเทียบกับควายแดง ตบปากตัวเองหนึ่งที เดี๋ยวนี้เลย... อ๋อย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:21:27 AM »

ถ้าแม่วัวไม่ท้อง ต้องรับผิดชอบทำซ้ำจนกว่าจะท้องไหมครับ 

มีรับประกันผสมติดครับ สองสามครั้งไม่ติดก็แยกทางกัน แม่ก็ไปหาพ่อตัวใหม่

ส่วนพ่อพันธุ์ก็เสียชื่อ ค่าตัวตก เป็นสัญญาณเตื่อนว่าใกล้หมดสภาพแล้ว  คิก คิก คิก คิก ไหว้

ห่วงคุณ JUNGLE เห็นบอกว่า "ถ้าเป็นผม... ผมจะไปไปรับผสมจริงดีกว่าครับพี่... "  คิก คิก คิก คิก

โดนชก โดนชก โดนชก

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

พลาดซะแล้วผม...  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

...ผมหมายถึงว่า... วัวก็ส่วนวัว... คนก็ส่วนคนครับพี่... ถ้าให้ผมไปแทนที่พ่อพันธุ์วัว... ผมไม่กล้าหรอก... ผมกลัวแม่วันมันหัวเราะเยาะเอา...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:35:50 PM »

อย่าเอาทหารกล้าไปเทียบกับควายแดง
ตบปากตัวเองหนึ่งที เดี๋ยวนี้เลย... อ๋อย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ลิง  ปากแดง  อ่ะ  ฮา

อม  "ลูกชิ้น"   กับ  บ๊วบ บ๊วบ  " 2 T "  ได้เปล่า  อ่ะ  ฮา    แบร่

ยายเข้าใจว่า  พี่ลิง ปากแดง  สับสน กับชีวิต อ่ะ ฮา
มีเมีย  ชาวบ้าน เขาเรียก  "แจ๋ว"  เรียก เจ้  อ่ะ ฮา

ดั้นไปเรียก  "มเหสี"  เธอเล่น  ลิเก  วิก ไหน อ่ะ  ฮา

ปรกติ   สถานะการณ์  มักจะสร้าง   "วีรบุรุษ"  ฮา
กับอีกอย่าง   เป็น "วีรบุรษ"  เพราะ  สถานะการณ์  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:37:34 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:51:45 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยายนำ  ข้อความบางส่วน  ที่สามารถหาอ่านไ้ด้ ตามเวป มาแสดงอ่ะ
ส่วน  จะจริงหรือเท็จ   ก็พิจารณา กันเอาเอง อ่ะ ฮา

ผมขออนุญาตเพื่อนๆ อีกครั้งหนึ่งครับ ด้วยที่ผมคงต้องเขียนอะไรแรงๆ ลงไปในตอนนี้ เนื่องจากความรู้สึกที่อดสูและสมเพชในบุคคลหลายคนที่ไม่ควรจะเป็นได้ถึงตำแหน่งเหล่านั้น ทั้งพี่และน้องเหล่านั้นพูดเหมือนกันว่า "มันเป็นทหารกันหรือเปล่าวะ" สามารถออกคำสั่งให้ผู้ใต้บังคับบัญชาใช้อาวุธสงครามที่จัดหามาจากภาษีอากรของประชาชน สังหารประชาชนมือเปล่า แล้วยังมีหน้ามาวิเคราะห์บทเรียนจากการปฏิบัติการนั้นว่าสำเร็จอย่างเลอเลิศสรรเสริญและชื่นชมกันราวกับ "วีรบุรุษสงคราม" ผู้พิชิตชัยชนะในสงครามเต็มรูปแบบกับประชาชน ภายในชาติของตนเองที่มีแต่มือเปล่า และเต็มไปด้วยเด็ก ผู้หญิง และคนแก่

ผมมีความภาคภูมิใจมากในอดีตที่เคยดำรงตำแหน่งสำคัญอยู่ในทั้ง 2 หน่วยนี้ คืออาจารย์อำนวยการส่วนวิชายุทธวิธี รร.เสนาธิการทหารบก และก่อนหน้าที่จะเป็นพลเอกนี้ผมเป็นเจ้ากรมยุทธศึกษาทหารบก เป็นตำแหน่งที่เขาขนานนามกันว่า "ครูใหญ่ของกองทัพบก" ผมไม่เคยแม้แต่จะคิดว่าหน่วยที่ผมภาคภูมิใจจะทำเอกสารทางวิชาการออกมาได้แบบนี้

ผมอยากจะถามว่า พวกท่านมีความรู้สึกเป็นวีรบุรุษและมีความภาคภูมิใจมากนักหรือกับความเป็นจริงเหล่านี้

1.ท่านใช้กำลังทหาร 4 กองพล ซึ่งเท่ากับ 1 กองทัพน้อย (corps) ที่กองทัพ US ใช้เป็น Main effort (ME) ในการขับไล่กองทัพอิรักออกจากการยึดครองประเทศคูเวต แต่พวกท่านเอามาใช้ล้อมปราบประชาชน ที่ไม่มีอาวุธ และเต็มไปด้วยเด็ก ผู้หญิง และคนแก่

2.ท่านใช้พลซุ่มยิงทั้งกองทัพ รุมยิงเป้าหมาย ผู้ชุมนุม ที่ถูกล้อมอยู่ ดุจดังยิงนกในกรง

3.ท่านประกาศว่าเป็นการทำสงครามเต็มรูปแบบกับประชาชน ภายในชาติ ด้วยกำลังรบผสมเหล่า ทั้งทหารราบ ทหารม้า ยานเกราะ หน่วยบิน พลซุ่มยิง หน่วยรบพิเศษ หน่วยส่งทางอากาศ ขาดแต่อาวุธปืนใหญ่ นี่ยังไม่นับหน่วยข่าวกรองอีกจำนวนมาก

4.ท่านมีความภูมิใจว่ามีการวางแผนประณีต มีการซักซ้อมกันมาเป็นอย่างดี

5.ท่านให้ข้อมูลที่ทำให้แน่ใจได้ว่ามีการสมรู้ร่วมคิดกันระหว่างฝ่ายการเมืองและฝ่ายทหารเป็นอย่างดี เพราะทั้งรัฐบาลและกองทัพมีความเป็นเอกภาพ มีการสั่งและควบคุมการปฏิบัติการอย่างสมบูรณ์แบบตามลำดับสายการบังคับบัญชา

6.ท่านชี้ให้เห็นถึงการใช้กระสุนจริงเป็นผลดีต่อขวัญและกำลังใจของทหาร โดยเฉพาะมีการประกาศเขตการใช้กระสุนจริง ใน down town ของ กทม.

ผมคิดว่าท่านกำลังจะทำให้นายทหารรุ่นหลังๆ เข้าใจผิดไปว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเหล่านี้เป็นเรื่องที่ถูกต้อง เป็นบทบาทและหน้าที่ของทหารของชาติอย่างแท้จริง หรือก็เพราะไอ้ชัยชนะแบบนี้เองหรือเปล่าที่ทำให้หลงคิดว่ารบเก่งกันทั้งกองทัพอยู่ทุกวันนี้ เคยคิดในมุมมองอื่นกันบ้างหรือไม่ว่า เหตุการณ์นี้ต้องทำบทเรียน แน่นอน แต่ทำอีกด้านหนึ่ง คือวิจารณ์ว่าจะทำอย่างไรไม่ให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้อีก และถ้ามันเริ่มมีอาการเราจะหยุดอาการเหล่านั้นตั้งแต่แรกอย่างไร

บทวิเคราะห์ของ ยศ.ทบ. กรณีนี้ไม่ได้ให้อะไรแก่สังคม นอกจากการขยายช่องว่างของความขัดแย้งและความแตกแยกในสังคมไทยให้มากขึ้นไปอีก และได้คิดกันบ้างหรือเปล่าว่า ข้อเท็จจริงที่ท่านเอามาเป็นหลักฐานในการวิเคราะห์นั้น มันจะกลับมาเป็นพยานหลักฐานว่า บรรดาฝ่ายการเมืองและผู้นำทหารกล่าวเท็จกับสาธารณชนไว้อย่างไรบ้าง แล้วมันจะนำไปฟ้องร้องเป็นคดีความกันได้มากน้อยขนาดไหน

ที่สำคัญเป็นอย่างยิ่ง คือ มันเป็นการยอมรับกับผู้ชุมนุมว่ารัฐบาลไม่เคยมีความมุ่งหมายในการเจรจานอกจากการสลายการชุมนุมเท่านั้น จึงเท่ากับส่งสัญญาณให้ฝ่ายชุมนุมตระหนักว่า ในการชุมนุมครั้งต่อไปไม่ว่าจะชุมนุมด้วยความสงบและปราศจากอาวุธหรือไม่ พวกเขาจะต้องถูกปราบปรามด้วยความรุนแรงและด้วยกำลังทหารแน่นอน ดังนั้นจะเป็นอะไรไปถ้าพวกเขาจะนำอาวุธประจำบ้านตามมีตามเกิดติดตัวมาด้วยเพื่อป้องกันตนเอง แล้วอะไรมันจะเกิดขึ้น ผมไม่อยากนึกถึงภาพเลย

(ปกปิดชื่อเพื่อความเป็นส่วนตัว)

พลเอก, ทหารราบ

30 มิ.ย. 54

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1349749590&grpid=01&catid=&subcatid=

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:05:01 PM »

วัวพ่อพันธุ์แถวบ้านผม... ราคาหลักล้านไปจนถึงสิบล้าน... ส่วนเจ้าของขายน้ำเชื้อรวยหลายสิบล้านครับ... รายหนึ่งคือเพื่อนผมเอง... เพื่อนสมัยเรียนประถมด้วยกัน... ตอนนั้นมันอ่านหนังสือไม่ออก... จนจบ ป.๖ ก็ยังอ่านแบบงูๆ ปลาๆ แต่ตอนนี้... มันรวยปลิ้นเลยครับ...

ผมไปขายน้ำเชื้อมั่งดีกว่า 555

ถ้าเป็นผม... ผมจะไปไปรับผสมจริงดีกว่าครับพี่... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

แค่  งานเดิน เงินดี มี..ให้ดูก็พอ นี่เล่นจะเป็นคนผสมงัวเองเลย  แล้วจะออกมาเป็นอย่างไรละครับนี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:09:34 PM »

เย็นนี้ไปซื้อเนื้อมาแกงเผ็ดขีดละยี่สิบบาทเลยซื้อมาซะขีดนึง

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:02:17 PM »

วัวพ่อพันธุ์แถวบ้านผม... ราคาหลักล้านไปจนถึงสิบล้าน... ส่วนเจ้าของขายน้ำเชื้อรวยหลายสิบล้านครับ... รายหนึ่งคือเพื่อนผมเอง... เพื่อนสมัยเรียนประถมด้วยกัน... ตอนนั้นมันอ่านหนังสือไม่ออก... จนจบ ป.๖ ก็ยังอ่านแบบงูๆ ปลาๆ แต่ตอนนี้... มันรวยปลิ้นเลยครับ...

ถ้าเป็นผม... ผมจะไปไปรับผสมจริงดีกว่าครับพี่... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

แค่  งานเดิน เงินดี มี..ให้ดูก็พอ นี่เล่นจะเป็นคนผสมงัวเองเลย  แล้วจะออกมาเป็นอย่างไรละครับนี่

แง๊ๆๆๆๆ ม่ายช่ายยางง้านคร๊าบบบ... ป๋มหมายถึง... ฉาวๆ น่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:23:28 PM »

ไหว้

แง๊ๆๆๆๆ ม่ายช่ายยางง้านคร๊าบบบ... ป๋มหมายถึง... ฉาวๆ น่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ไม่รู้ ผมเมาไทเกอร์เบียร์นิ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:15:46 PM »

วัวราคาขึ้นจริงๆครับ ผมเหลืออีก 100 กว่าตัว  หลงรัก น้ำลายหก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:19:09 PM »

วัวราคาขึ้นจริงๆครับ ผมเหลืออีก 100 กว่าตัว  หลงรัก น้ำลายหก

โหย....งี้ต้องเรียกเสี่ยนำหน้าครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:35:30 PM »

โหย....งี้ต้องเรียกเสี่ยนำหน้าครับ  เยี่ยม

วัวไทยครับน้า ตัวไม่โต 5000 -10000  บาท/ ตัว  ผมให้ญาติเลี้ยงลูกแบ่งกันคนล่ะ 1 ตัว สลับกัน
 ทางบ้านผมที่ราชบุรี ช่วงแล้งก็กินโมลาส รำข้าว กับฟางอัดแท่ง หญ้าสดไม่ค่อยมี
ผอมแห้งหนังติดกระดูก จะมีเนื้อมีหนังก็ช่วงฤดูฝน   3-4 ปีมานี้ ที่เลี้ยงลดลง
นาข้าวหลังเก็บเกี่ยวเสร็จเมื่อก่อนก็ปล่อยฝูงลงไปได้เลย เดียวนี้กั้นลวดไฟฟ้า หวงไม่ให้ลง
จะลงก็เสียเงิน ทยอยขายจะเลิกเลี้ยงแล้วครับ   เศร้า

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:55:44 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยายนำ  ข้อความบางส่วน  ที่สามารถหาอ่านไ้ด้ ตามเวป มาแสดงอ่ะ
ส่วน  จะจริงหรือเท็จ   ก็พิจารณา กันเอาเอง อ่ะ ฮา

ผมขออนุญาตเพื่อนๆ อีกครั้งหนึ่งครับ ด้วยที่ผมคงต้องเขียนอะไรแรงๆ ลงไปในตอนนี้ เนื่องจากความรู้สึกที่อดสูและสมเพชในบุคคลหลายคนที่ไม่ควรจะเป็นได้ถึงตำแหน่งเหล่านั้น ทั้งพี่และน้องเหล่านั้นพูดเหมือนกันว่า "มันเป็นทหารกันหรือเปล่าวะ" สามารถออกคำสั่งให้ผู้ใต้บังคับบัญชาใช้อาวุธสงครามที่จัดหามาจากภาษีอากรของประชาชน สังหารประชาชนมือเปล่า แล้วยังมีหน้ามาวิเคราะห์บทเรียนจากการปฏิบัติการนั้นว่าสำเร็จอย่างเลอเลิศสรรเสริญและชื่นชมกันราวกับ "วีรบุรุษสงคราม" ผู้พิชิตชัยชนะในสงครามเต็มรูปแบบกับประชาชน ภายในชาติของตนเองที่มีแต่มือเปล่า และเต็มไปด้วยเด็ก ผู้หญิง และคนแก่

ผมมีความภาคภูมิใจมากในอดีตที่เคยดำรงตำแหน่งสำคัญอยู่ในทั้ง 2 หน่วยนี้ คืออาจารย์อำนวยการส่วนวิชายุทธวิธี รร.เสนาธิการทหารบก และก่อนหน้าที่จะเป็นพลเอกนี้ผมเป็นเจ้ากรมยุทธศึกษาทหารบก เป็นตำแหน่งที่เขาขนานนามกันว่า "ครูใหญ่ของกองทัพบก" ผมไม่เคยแม้แต่จะคิดว่าหน่วยที่ผมภาคภูมิใจจะทำเอกสารทางวิชาการออกมาได้แบบนี้

ผมอยากจะถามว่า พวกท่านมีความรู้สึกเป็นวีรบุรุษและมีความภาคภูมิใจมากนักหรือกับความเป็นจริงเหล่านี้

1.ท่านใช้กำลังทหาร 4 กองพล ซึ่งเท่ากับ 1 กองทัพน้อย (corps) ที่กองทัพ US ใช้เป็น Main effort (ME) ในการขับไล่กองทัพอิรักออกจากการยึดครองประเทศคูเวต แต่พวกท่านเอามาใช้ล้อมปราบประชาชน ที่ไม่มีอาวุธ และเต็มไปด้วยเด็ก ผู้หญิง และคนแก่

2.ท่านใช้พลซุ่มยิงทั้งกองทัพ รุมยิงเป้าหมาย ผู้ชุมนุม ที่ถูกล้อมอยู่ ดุจดังยิงนกในกรง

3.ท่านประกาศว่าเป็นการทำสงครามเต็มรูปแบบกับประชาชน ภายในชาติ ด้วยกำลังรบผสมเหล่า ทั้งทหารราบ ทหารม้า ยานเกราะ หน่วยบิน พลซุ่มยิง หน่วยรบพิเศษ หน่วยส่งทางอากาศ ขาดแต่อาวุธปืนใหญ่ นี่ยังไม่นับหน่วยข่าวกรองอีกจำนวนมาก

4.ท่านมีความภูมิใจว่ามีการวางแผนประณีต มีการซักซ้อมกันมาเป็นอย่างดี

5.ท่านให้ข้อมูลที่ทำให้แน่ใจได้ว่ามีการสมรู้ร่วมคิดกันระหว่างฝ่ายการเมืองและฝ่ายทหารเป็นอย่างดี เพราะทั้งรัฐบาลและกองทัพมีความเป็นเอกภาพ มีการสั่งและควบคุมการปฏิบัติการอย่างสมบูรณ์แบบตามลำดับสายการบังคับบัญชา

6.ท่านชี้ให้เห็นถึงการใช้กระสุนจริงเป็นผลดีต่อขวัญและกำลังใจของทหาร โดยเฉพาะมีการประกาศเขตการใช้กระสุนจริง ใน down town ของ กทม.

ผมคิดว่าท่านกำลังจะทำให้นายทหารรุ่นหลังๆ เข้าใจผิดไปว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเหล่านี้เป็นเรื่องที่ถูกต้อง เป็นบทบาทและหน้าที่ของทหารของชาติอย่างแท้จริง หรือก็เพราะไอ้ชัยชนะแบบนี้เองหรือเปล่าที่ทำให้หลงคิดว่ารบเก่งกันทั้งกองทัพอยู่ทุกวันนี้ เคยคิดในมุมมองอื่นกันบ้างหรือไม่ว่า เหตุการณ์นี้ต้องทำบทเรียน แน่นอน แต่ทำอีกด้านหนึ่ง คือวิจารณ์ว่าจะทำอย่างไรไม่ให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้อีก และถ้ามันเริ่มมีอาการเราจะหยุดอาการเหล่านั้นตั้งแต่แรกอย่างไร

บทวิเคราะห์ของ ยศ.ทบ. กรณีนี้ไม่ได้ให้อะไรแก่สังคม นอกจากการขยายช่องว่างของความขัดแย้งและความแตกแยกในสังคมไทยให้มากขึ้นไปอีก และได้คิดกันบ้างหรือเปล่าว่า ข้อเท็จจริงที่ท่านเอามาเป็นหลักฐานในการวิเคราะห์นั้น มันจะกลับมาเป็นพยานหลักฐานว่า บรรดาฝ่ายการเมืองและผู้นำทหารกล่าวเท็จกับสาธารณชนไว้อย่างไรบ้าง แล้วมันจะนำไปฟ้องร้องเป็นคดีความกันได้มากน้อยขนาดไหน

ที่สำคัญเป็นอย่างยิ่ง คือ มันเป็นการยอมรับกับผู้ชุมนุมว่ารัฐบาลไม่เคยมีความมุ่งหมายในการเจรจานอกจากการสลายการชุมนุมเท่านั้น จึงเท่ากับส่งสัญญาณให้ฝ่ายชุมนุมตระหนักว่า ในการชุมนุมครั้งต่อไปไม่ว่าจะชุมนุมด้วยความสงบและปราศจากอาวุธหรือไม่ พวกเขาจะต้องถูกปราบปรามด้วยความรุนแรงและด้วยกำลังทหารแน่นอน ดังนั้นจะเป็นอะไรไปถ้าพวกเขาจะนำอาวุธประจำบ้านตามมีตามเกิดติดตัวมาด้วยเพื่อป้องกันตนเอง แล้วอะไรมันจะเกิดขึ้น ผมไม่อยากนึกถึงภาพเลย

(ปกปิดชื่อเพื่อความเป็นส่วนตัว)

พลเอก, ทหารราบ

30 มิ.ย. 54

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1349749590&grpid=01&catid=&subcatid=

ก็ไม่เห็นจะมีอะไรผิดปกตินี่ยาย...

ผมพาครอบครัวมาเที่ยว จ. อยุธยา เพื่อมาดูโบราณสถาน อธิบายที่มาที่ไปก็ยิ่งสำนึกถึงความสามารถและความเสียสละของกษัตริย์และบรรพบุรุษไทย..

บทละครที่ประชาชนเหี้ยๆเขียนขึ้นมาสนับสนุนนักการเมืองปล้นชาติขายแผ่นดิน รั้วของชาติก็สมควรทำอยู่แล้ว... ไม่ใช่ยัดยาตัดตอนปราบยาเสพติด...

ควายอาจราคาขึ้นเพราะทำคุณให้อาหารแก่คนในแผ่นดิน...

แต่คนบางคนอาจไม่มีราคา เพราะทำตัวต่ำกว่าควาย ไม่เคยทำความดีอะไรเลย...

รับเศษเงินแล้วรอวิ่งเข้ารับคมกระสุน ตัวเองก็ไม่ได้ใช้ โง่ฉิบหาย...

ไม่มีใครใหญ่เกินโลงหรอกยาย...

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 02:11:56 PM »

ไปยืนยันตัวตนเพื่อคุยในห้องสนทนาการเมืองดีกว่ามั้งครับ(ถ้าหลักฐานมีจริงๆในสิ่งที่กล่าว เอาหลักฐานมาคุยกันในนั้น)แบบนี้ เห็นตีกินเรื่องการเมืองหลายทีแล้ว เกรงใจเจ้าของกระทู้และหน้าสนทนา"หลังแนวยิงด้วย"มีวุฒิภาวะกันทุกๆคนแล้ว(จนมีคุณสมบัติไม่ขัดตามมาตรา13แห่ง พรบ อาวุธปืนฯ)ผมก็อยากโพสเรื่องการเมืองเหมือนกันในกระทู้นี้หน้านี้ แต่ก็อย่างที่บอก ผมไช่เจ้าของเว็ปหรืออะไรหรอก แต่ดูๆแล้วชักจะออกนอกเรื่องทั้งๆที่มีเพื่อนสมาชิกพยายามดึงเรื่องให้กลับมาในเรื่องของหัวข้อกระทู้ แต่ก็ไม่วาย ออกไปเรื่องการเมืองอีก ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:12:18 PM »

ไปยืนยันตัวตนเพื่อคุยในห้องสนทนาการเมืองดีกว่ามั้งครับ(ถ้าหลักฐานมีจริงๆในสิ่งที่กล่าว เอาหลักฐานมาคุยกันในนั้น)แบบนี้ เห็นตีกินเรื่องการเมืองหลายทีแล้ว เกรงใจเจ้าของกระทู้และหน้าสนทนา"หลังแนวยิงด้วย"มีวุฒิภาวะกันทุกๆคนแล้ว(จนมีคุณสมบัติไม่ขัดตามมาตรา13แห่ง พรบ อาวุธปืนฯ)ผมก็อยากโพสเรื่องการเมืองเหมือนกันในกระทู้นี้หน้านี้ แต่ก็อย่างที่บอก ผมไช่เจ้าของเว็ปหรืออะไรหรอก แต่ดูๆแล้วชักจะออกนอกเรื่องทั้งๆที่มีเพื่อนสมาชิกพยายามดึงเรื่องให้กลับมาในเรื่องของหัวข้อกระทู้ แต่ก็ไม่วาย ออกไปเรื่องการเมืองอีก ไหว้

ขอบคุณครับท่านพญาจงอาง...  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:26:27 PM »

ไหว้ Wink

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์