๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:28:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9mm. ตัวไหนทำผิวเทนนิเฟอร์ / ไนไตรดิ้ง บ้างครับ  (อ่าน 4951 ครั้ง)
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:40:16 PM »

นอกจาก Glock แล้ว อยากทราบว่า 9mm. ตัวไหนทำผิวเทนนิเฟอร์ / ไนไตรดิ้ง บ้างครับ

ได้ยินว่า styer ก็ ใช้ และ ก็ HK  ผิดถูกอย่างไร ช่วยเสริม หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:37:58 AM โดย ballbearing » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 12:08:35 PM »

ปืนยี่ห้อ grand power ก็ทำครับ  Shocked

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:10:14 PM »

สมิท M&P ก็ทำ แต่ใช้ชื่อต่างกัน

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:15:42 PM »

ถ้าถามว่าตัวไหนใช้กรรมวิธีไนไตรดิ้ง ก็คงจะมีแทบทุกยี่ห้อครับ  Shocked

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Ruger_Tor
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:34:57 PM »

ต้องถามว่า 9mm. ยี่ห้อไหนชุบแบบ PVD ครับ
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:00:45 PM »

ลองสืบค้นในเน็ต บ่งชี้ว่า PVD เป็นกระบวนใช้ ไอระเหยของโลหะ มาเคลือบผิวไว้ในสภาวะ สุญากาศ แต่ ไนไตรดิ้ง ใช้ ก๊าซแอมโมเนียทำให้แตกตัวในอุณหภูมิสูง แล้ว ได้ ไนโตรเจนมาเกาะที่ผิว ขณะที่ วิธี เทนนิเฟอร์ หรือ ลิควิด คาบูไรซิ่ง โดยการแช่ชิ้นงาน ในอ่างเกลือหลอมเหลวที่อุณหภูมิสูง ซึ่งมีไซยาไนด์ เป็นสารประกอบ แล้วปล่อยให้เย็นตัว ได้ ไนไตรด์ มาเกาะที่ผิวเหมือนกัน  ตอนนี้ เลยสรุป ได้ว่า เทนนิเฟอร์ กับ ไนไตรดิ้ง เป็นเป็นคนละกระบวนการกัน  สรุปความจาก wiki มา ไม่แน่ใจข้อมูลจะถูกต้องหรือไม่ครับ แต่อ่านบทความฝรั่ง บอกว่า เทนนิเฟอร์กับไนไตรดิ้ง เหมือนกัน คือใช้แก็สไซยาไนด์ มาสร้างผิวไนไตรด์

ท่านใดแม่นเรื่อง ชุุบแข็ง ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:01:14 AM »

ลองสืบค้นในเน็ต บ่งชี้ว่า PVD เป็นกระบวนใช้ ไอระเหยของโลหะ มาเคลือบผิวไว้ในสภาวะ สุญากาศ แต่ ไนไตรดิ้ง ใช้ ก๊าซแอมโมเนียทำให้แตกตัวในอุณหภูมิสูง แล้ว ได้ ไนโตรเจนมาเกาะที่ผิว ขณะที่ วิธี เทนนิเฟอร์ หรือ ลิควิด คาบูไรซิ่ง โดยการแช่ชิ้นงาน ในอ่างเกลือหลอมเหลวที่อุณหภูมิสูง ซึ่งมีไซยาไนด์ เป็นสารประกอบ แล้วปล่อยให้เย็นตัว ได้ ไนไตรด์ มาเกาะที่ผิวเหมือนกัน  ตอนนี้ เลยสรุป ได้ว่า เทนนิเฟอร์ กับ ไนไตรดิ้ง เป็นเป็นคนละกระบวนการกัน  สรุปความจาก wiki มา ไม่แน่ใจข้อมูลจะถูกต้องหรือไม่ครับ แต่อ่านบทความฝรั่ง บอกว่า เทนนิเฟอร์กับไนไตรดิ้ง เหมือนกัน คือใช้แก็สไซยาไนด์ มาสร้างผิวไนไตรด์

ท่านใดแม่นเรื่อง ชุุบแข็ง ช่วยชี้แนะด้วยครับ

วิธีชุบแข็งเหล็กโดยใช้ไนโตรเจน รวมๆแล้วเรียก Ferritic nitrocarburizing ครับ ลองค้นข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ  ไหว้

TOTO*รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:04:22 PM »

อยาก เอา สมิทเอ็ม 36 ไปชุบไนไตรดิ้ง ร้านไหนรับทำบ้าง..ราคาประมาณเท่าไร..ขอบคุณครับ
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 03:08:02 PM »

ร้าน ปืนหลังวัง คาดว่า ไม่น่าจะทำได้ครับ กระบวนการคงซับซ้อนเกิน

แต่มีร้าน ชุบแข็ง เครื่องมืออุตสาหกรรม รับทำไนไตรดิ้ง
ถ้าชิ้นส่วนอาวุธปืน คงต้องคุยกันกรณีพิเศษ เพราะ ร้านคงไม่มีใบ อนุญาต ซ่อมปืน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:02:57 PM »

ผู้รู้บอกว่าเดิมกล๊อกใช้Liquid Carburisingแต่ติดเรื่องห้ามใช้ไซยาไนด์หรืออะไรนี้ละ เลยเปลี่ยนมาใช้Gas Carburisingแทน แต่แบบหลังนี้ค่าใช้จ่ายสูงกว่าแบบแรก ถ้ากล๊อกใช้ต้นทุนเท่าเดิม จะได้งานที่ทนสนิมน้อยกว่าครับ อันนี้ผมจำขี้ปากเขามาว่า

ส่วนการชุบแข็งหลักๆมี4วิธี ลองอ่านเวบนี้ครับ ชัดเจน เข้าใจง่ายสำกรับคนทั่วๆไป
http://www.maxsteelthai.com/index.php?option=com_content&view=article&id=114%3A-hardening&catid=42&lang=th

อันนี้อีกเวบครับ เพื่อการเปรียบเทียบ http://www.rkmachinery.net/Product_Services_Nitriding.htm
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 05:52:26 PM »

ชุบแข็งปืน เช่น GTPrecision ค้นต่อเอาครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์