๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 05:48:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดพับให้หน่อยครับ  (อ่าน 9233 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 04:44:17 PM »

ตัวในAvartarไม่ใช่XLก๊าบ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 08:12:27 PM »

สอยตัว XL มาแล้วถอดด้ามเปลี่ยนกันเลยครับ... ด้ามดำกับใบมีด 154CM ผมรับไว้เองก็ได้... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

karwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:09:20 PM »

ขอบคุณครับพี่... แต่ผมเข้าไปดูแล้ว... มีแต่ตัวที่เป็นเหล็ก 154CM ครับ... ผมอยากได้ตัวที่เป็น S30V ครับ... ไหว้

MANIX XL ตัวนี้เหล็ก  S 30 V ครับ ลองเข้าไปดูตอนนี้เลย  ผมเสียเลือดก็ตัวนี้แหละ  งับมือผมตอนกดปิดใบ นึกว่าจะฝืด ๆ เหมือน ENDURA 4 แกว่งมาซะแรงเชียว  อุตสาห์จับแบบขนานพื้นแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

เจ้าของกระทู้เข้าไปดูด้วยเลยครับ  ENDURA 4 ด้ามสีสวย ๆ มีหลายตัว ราคาเบา ๆ   Cheesy
เอนเอียงไปทางรุ่น Native ครับ แบบใบเรียบ กับ กึ่งหยัก แบบไหนดีกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:44:52 PM โดย karwut » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:26:21 AM »

ขอบคุณครับพี่... แต่ผมเข้าไปดูแล้ว... มีแต่ตัวที่เป็นเหล็ก 154CM ครับ... ผมอยากได้ตัวที่เป็น S30V ครับ... ไหว้

MANIX XL ตัวนี้เหล็ก  S 30 V ครับ ลองเข้าไปดูตอนนี้เลย  ผมเสียเลือดก็ตัวนี้แหละ  งับมือผมตอนกดปิดใบ นึกว่าจะฝืด ๆ เหมือน ENDURA 4 แกว่งมาซะแรงเชียว  อุตสาห์จับแบบขนานพื้นแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

เจ้าของกระทู้เข้าไปดูด้วยเลยครับ  ENDURA 4 ด้ามสีสวย ๆ มีหลายตัว ราคาเบา ๆ   Cheesy
เอนเอียงไปทางรุ่น Native ครับ แบบใบเรียบ กับ กึ่งหยัก แบบไหนดีกว่ากันครับ

ส่วนใหญ่ใช้งานแบบไหนครับ... ใช้งานทั่วๆ ไป... ก็ใบเรียบ... ใช้งานตัดเชือกหรือตัดเป็นส่วนใหญ่ เลือกใบหยักครับ... เพราะเนทีฟไม่มีแบบกึ่งหยักครับ...

...แนะนำเนทีฟแบบใบเรียบ... แล้วสอย Tenacious ใบกึ่งหยัก... มีสองตัวนี้... ครอบคุลมแล้วครับ... แล้วก็จะเป็นแบบผม... เนทีฟเอาไว้เหน็บกระเป๋ากับเาไว้อวดเพื่อน... ส่วนใช้งานจริงๆ ตัว Tenacious ใบกึ่งหยัก... ใช้ดีครับ... ผมเคยเอาเจ้า Tenacious เล่มในรูป... ชำแหละปลาบึกขนาดยี่สิบกว่ากิโล... สบายๆ ครับ... แต่ตอนผ่าหัวปลา... ต้องใช้สากกระเบือช่วยเคาะ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:54:14 AM »

เชียร์ใบเรียบเหมือนกันครับ  NATIVE ใบสั้น  คมแบบกึ่งหยักไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่  เอาไม่เรียบล้วนก็หยักล้วนไปเลยดีกว่าครับ   Cheesy

""
karwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:34:26 AM »

ชอบทั้งรุ่น Manix2 XL และ Native ครับ แต่ Native ขนาดเล็กกว่าครับ เหมาะสำหรับผมไว้เหน็บเอวพกมากกว่าครับ แต่ลองดูความยาวด้ามจับจาก Web ผมว่าจับ Manix2 XL สะดวกกว่า ก็เลยตัดสินใจสั่งซื้อ Manix2 XL ครับ ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลและความรู้ครับ ผมเข้ามาพูดคุยใน Web นี้ได้ทั้ง ปืน แว่นตา ที่ครอบหู และมีดพับมาไว้ในความดูแลได้หลายอย่างแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2012, 12:01:14 PM โดย karwut » บันทึกการเข้า
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 06:13:51 PM »

ชอบทั้งรุ่น Manix2 XL และ Native ครับ แต่ Native ขนาดเล็กกว่าครับ เหมาะสำหรับผมไว้เหน็บเอวพกมากกว่าครับ แต่ลองดูความยาวด้ามจับจาก Web ผมว่าจับ Manix2 XL สะดวกกว่า ก็เลยตัดสินใจสั่งซื้อ Manix2 XL ครับ ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลและความรู้ครับ ผมเข้ามาพูดคุยใน Web นี้ได้ทั้ง ปืน แว่นตา ที่ครอบหู และมีดพับมาไว้ในความดูแลได้หลายอย่างแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ยินดีด้วยครับ  เยี่ยม

Pragmatism
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:35:52 AM »

ดีใจด้วยครับ  ที่เลือกได้มีดที่ถูกใจ  ตัวที่เลือกนี้จับแล้วยังเหลือ ๆ ครับ
ดูขนาดตัวเทียบกับ NATIVE , ENDURA 4  Cheesy

""
karwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 04:13:18 PM »

รับ Manix 2 XL มาแล้วครับ ด้ามจับเหมาะมือดีครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:03:34 AM »

ยินดีด้วยครับ   มีดชั้นดี  เหล็กดี  คมกริบมาจากโรงงาน  Cheesy 

""
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:55:24 AM »

รับ Manix 2 XL มาแล้วครับ ด้ามจับเหมาะมือดีครับ

ยินดีด้วยอีกครั้งครับ  เยี่ยม

Pragmatism
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:01:54 AM »

ผมอยากได้ตัวนี้อ่ะ... แต่ไม่มีขาย... ที่สั่งได้มีแต่ตัวด้ามเป็นสแตนเลส... ไม่ค่อยชอบครับ...

karwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:08:31 AM »

ถ้ามีข้อมูลการดูแลรักษา ก็ขอรบกวนด้วยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:39:50 PM »

สอยตัว XL มาแล้วถอดด้ามเปลี่ยนกันเลยครับ... ด้ามดำกับใบมีด 154CM ผมรับไว้เองก็ได้... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

ใส่กันไม่ได้ครับ Manix 2XLกับ Manix 2 ต่างทรง ต่างไซด์กันนิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:41:44 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:51:20 PM »

ใบมีดเหล็ก CMP S30V แบบExtra Large Bladeใช้ยันงานหนักได้เลย

http://www.youtube.com/watch?v=1xdJUhgwrWQ

ดูไว้ ไม่ต้องทำตามอย่างนะครับ ไม้ขนาดในคลิป เอามีดใหญ่ๆลงดีกว่า  Grin

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์