๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 09:15:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลาพักของตำรวจ และ ทหาร  (อ่าน 27737 ครั้ง)
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 10:45:38 AM »

สวัสดีครับผม คือว่าผมได้นั่งชมภาพยนต์ต่างๆ เกี่ยวกับตำรวจไม่ว่าจะเป้นหนังไทย หนังฝรั่ง

จะมีประโยคหนึ่งที่ได้ยินบ่อยมาก คือ "หมวด ข คุณทำงานดีมาก ผมอนุญาติให้คุณลาพักได้ ส่วนคดีนี้ผมให้หมวด ก เป็นคนทำแล้ว"

คือสงสัยว่า หากตำรวจ เช่น หมวด ข ได้ทำคดีหนึ่ง เช่น ปราบผู้ค้ายาบ้ารายใหญ่ ตามสืบเป็นเวลา
3เดือน ไม่ได้อยุดเลย เสาร์อาทิตย์ก็ตามสืบ ตามจับ
แล้ว หมวด ข ก็ทำคดีสำเร็จ ผู้กำกับเลยสั่งให้ลาพักได้   

แล้วเวลาลาพักของหมวด ขต้องไปตัดออกจากกฎการลาพักมัยครับ สมมติเช่น1ปี อนุญาติให้ลาพักร้อน 10 วัน น่ะครับ

รวมทั้งที่ ทหารที่ปติบัติภาระกิจพิเศษๆ แล้วผู้บังคับบัญชา สั่งให้ลาพักได้ด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2004, 10:48:07 AM โดย นรกบนดิน » บันทึกการเข้า

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 11:04:13 AM »

สำหรับทหาร.............การลาพัก ผู้บังคับบัญชา ไม่มีสิทธิ์"สั่ง"ให้ลูกน้อง ลาพักได้นะครับ...............แต่มีสิทธิ์ อนุญาตให้"ลาพักได้"เท่านั้น..............ส่วนจะลาหรือไม่ อยู่ที่เจ้าตัวครับ.............

ในบางสถานการณ์ ผู้บังคับบัญชา สามารถออกคำสั่ง งดการลาทั้งปวงได้..............แม้กระทั่งลาป่วย(ที่เจ้าตัวลาเอง.......แต่ถ้าป่วยในระหว่างการงดลา ก็เป็นหน้าที่ของหน่วยที่จะเป็นผู้นำส่ง รพ.เอง)....................และให้ทางตรงข้าม ในบางสถานการณ์ เช่น งานชายแดน ผบ.หน่วย อาจกำหนด "ผลัดการลาพัก" ให้แก่ลูกน้องได้ (ซึ่งส่วนใหญ่ จะกำหนดตามนี้)....................ว่า ส่วนนี้ กองนั้น จะลาได้ช่วงนี้ คนนี้ไปได้ คนนั้นไปอีกห้วงหนึ่ง เป็นต้น............แต่อย่างไรก็ตาม ก็อยู่ที่เจ้าตัวอีกนั่นแหละว่า จะลาพักตามผลักพักหรือไม่ อาจจะไม่ลา เพื่อรักษาสิทธิไว้ เพื่อเก็บไว้ลาตามช่วงที่ตนเองต้องการก็ได้ ทั้งนี้อยู่ที่ความเหมาะสมและ การพิจารณาของ ผบ.หน่วย.........เรื่องการลาเป็นสิทธิครับ

แต่ถ้าใช้สิทธินี้ พร่ำเพรื่อ ก็ไม่ค่อยดีนัก ในสายตา นายและเพื่อนร่วมงาน............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2004, 11:06:10 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 11:15:45 AM »

มีหลายครั้งที่ "นาย"ให้รางวัลแก่ "ลูกน้อง"  ที่มีความดีความชอบเป็นกรณีพิเศษ..

คือว่าให้หยุดได้  โดยไม่ต้อง"ลาฯ"เป็นทางการ.. Smiley

แบบว่าเป็นรางวัลปลอบขวัญอะไรทำนองนั้นครับ Grin Cheesy Grin
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 11:32:20 AM »

แล้วแต่หน่วยงานนะครับ  ขึ้นอยู่กับว่าทำงานหน่วยไหน สายงานไหน

จริงๆแล้ว ระเบียบการลา หลักๆ เหมือนกันหมด  แต่ก็มีกฎอยู่ข้อหนึ่งคือ "คำสั่งผู้บังคับบัญชา ถือเป็นเด็ดขาด แต่ไม่แน่นอน"  (คือสามารถเปลี่ยนแปลงได้... ตามความเหมาะสมนะครับ)

ถ้าท่านที่เคยรับราชการแล้วขออนุญาตเรียน คงรู้ดี ว่าบางครั้งถ้านายเห็นว่าเราไปทำในสิ่งที่ไม่ได้เสียหาย หรือขัดต่อกฎระเบียบอะไร  เช่นวันไหนขอไปสอบ ท่านก็ให้เราไปแบบไม่ต้องเขียนใบลา คือ เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ ก็ทำได้ 

คงเข้าลักษณะเดียวกับที่คุณ BSW บอก ว่า เหมือนเป็นการตบรางวัล  เพราะบางสายงานก็ไม่สามารถทำงานแบบกำหนดเวลาตายตัวได้ครับ

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 11:49:47 AM »

แล้วแต่งานครับว่าว่างมากว่างน้อย ส่วนมากเท่าที่เห็นใช้สิทธิ์ไม่ได้เต็มที่เพราะหาช่วงว่างไม่ได้ 4 ปีที่ผ่านมาผมลาพักร้อนไปไม่เกิน 15 วันเอง Tongue

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 12:29:16 PM »

ขอถามแบบเจาะจงนะครับ แล้วในกรณี่ที่ได้ลาพักระหว่างปฏิบัติภารกิจตามแนวชายแดนที่ค่อนข้างไกลจากภูมิลำเนาเช่น จนท.ที่บ้านอยู่เชียงใหม่แต่ถูกส่งมาปฏิบัติหน้าที่ที่นราธวาสเนี่ย ค่าใช้จ่ายในการเดินทางกลับบ้านจะเบิกได้มั๊ยครับ?และมีการบวกวันชดเชยเวลาที่ต้องเสียไปในการเดินทางให้รึเปล่า? คือว่า......ผมเห็นใจท่านเหล่านั้นเอามากๆเลยน่ะครับ Embarrassed
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 02:21:51 PM »

ขอถามแบบเจาะจงนะครับ แล้วในกรณี่ที่ได้ลาพักระหว่างปฏิบัติภารกิจตามแนวชายแดนที่ค่อนข้างไกลจากภูมิลำเนาเช่น จนท.ที่บ้านอยู่เชียงใหม่แต่ถูกส่งมาปฏิบัติหน้าที่ที่นราธวาสเนี่ย ค่าใช้จ่ายในการเดินทางกลับบ้านจะเบิกได้มั๊ยครับ?และมีการบวกวันชดเชยเวลาที่ต้องเสียไปในการเดินทางให้รึเปล่า? คือว่า......ผมเห็นใจท่านเหล่านั้นเอามากๆเลยน่ะครับ Embarrassed

เรื่องค่าใช้จ่ายในการเดินทางกลับไปเยี่ยมภูมิลำเนาเนื่องจากการลา...........ไม่มีครับ ต้องออกเอง (ได้รับเบี้ยเลี้ยงแล้วนี่ครับ)

แต่ถ้าเดินทางไปราชการโดยมีคำสั่ง เช่น ออกทำงานอยู่ชายแดน แล้วได้รับคำสั่งให้เดินทางไปประชุมที่จังหวัดอื่น หรือกลับมาประชุมที่จังหวัดที่หน่วยของตนเองมีที่ตั้งอยู่.......จะมีค่าเดินทางและค่าที่พัก(เบี้ยเลี้ยงไม่มีเพราะได้อยู่แล้ว) ในอัตราที่กระทรวงการคลังกำหนดครับ................

ส่วนการบวกวันเดินทางหน้า1 หลัง 1 ....อยู่ที่การพิจารณาของ ผบ.หน่วยครับ...ซึ่งส่วนใหญ่เขาให้กัน เช่น อยู่ชายแดนที่สระแก้ว.....ได้ลาพักตามวงรอบ 7 วัน...........บวกวันเดินทางไปและเดินทางกลับ อีก 2 วัน............ผู้ลาจะไปจากหน่วยได้ 9 วัน แต่ลงบันทึกการลาไว้ 7 วัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 06:37:42 PM »

ส่วนการบวกวันเดินทางหน้า1 หลัง 1 ....อยู่ที่การพิจารณาของ ผบ.หน่วยครับ...ซึ่งส่วนใหญ่เขาให้กัน เช่น อยู่ชายแดนที่สระแก้ว.....ได้ลาพักตามวงรอบ 7 วัน...........บวกวันเดินทางไปและเดินทางกลับ อีก 2 วัน............ผู้ลาจะไปจากหน่วยได้ 9 วัน แต่ลงบันทึกการลาไว้ 7 วัน

ชัดเจนเลยครับ.. Grin Cheesy Grin
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 08:13:58 PM »

Winkตอนอยู่ชายแดนตะเข็บ 3 ประเทศ(ไทย ลาว กัมพูชา)ในปี 2528-2529...อยู่ฐาน 7 วัน ออกลาดตระเวณ 7 วัน ได้รับอนุญาตพัก 15 วัน อาจจะดูมาก...แต่...7 วันของการลาดตระเวณนั้นมันโหดร้ายเหนือคำบรรยาย... ไม่รู้ว่า จะได้กลับมาเห็นหน้าแม่อีกหรือเปล่า...
 Winkเมื่อผมเป็นทหาร(เกณฑ์)ใหม่ ตอนทำประวัติผมแจ้งว่า กำลังศึกษา...เนื่องจาก ความคิดพิเรน ไม่ผ่อนผัน...อยากลองจับสลาก...ให้รู้เรื่องไปเลย...ผล...ได้ใบแดง ต้องดร็อบเรียนเทอมสุดท้าย หลังจากฝึกจบหลักสูตรทหารใหม่(10 สัปดาห์) ผบช.อนุญาตให้ไปเรียนต่อ เช้าแต่งเครื่องแบบทหารออกจากค่าย ไปเปลี่ยนเป็นชุด นศ.ที่โรงเรียน เย็นกลับเข้าค่ายอยู่เวรยามตามปกติ เสาร์-อาทิตย์ ต้องเข้าเวร หรือ ช่วยงานด้านเอกสารของ บก.พัน ตาม ผบช.สั่ง
 Grinอยู่ที่ดุลยพินิจ ของ ผบช.ครับ Grin

นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2004, 10:52:33 PM »

ขอบคุณครับให้ความกระจ่างสำหรับผมแล้วครับ รางวัลพิเศษ ครับผม

เห็นว่าวันลาพักร้อนนี่สามารถทบได้จากปีที่แล้วเหลือเท่าใหร่เอาไปทบกับปีหน้าใช่มะครับ

แล้วสงสัยเรื่องการเข้าเวรล่ะครับ มีการจัดตารางกันอย่างไรใครทราบบอกหน่อยครับผม

เช่น อาทิตย์นี้ พี่ต้องเข้าเวร ไม่ต้องรอนะจ๊ะที่รัก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2004, 10:54:36 PM โดย นรกบนดิน » บันทึกการเข้า

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 09:40:12 AM »

แล้วสงสัยเรื่องการเข้าเวรล่ะครับ มีการจัดตารางกันอย่างไรใครทราบบอกหน่อยครับผม

อันนี้ต้องแล้วแต่ แต่ละหน่วยแล้วหล่ะครับ  เพราะต้องมี อัตรากำลังพล เป็นตัวผันแปร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2004, 07:34:31 AM โดย ตัวต่อ (911) » บันทึกการเข้า

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 11:11:32 AM »

หน้า1 หลัง 1
 ไม่เคยครับ เคยแต่ หน้า 7 หลัง 7

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 12:37:46 PM »

ข้าราชการพลเรื่อนใช้วันลาไม่หมด 10 วัน ต่อปี ยกไปรวมได้แต่ต้องรวมแล้วไม่เกิน 20 วัน ต่อปีของต้นปีงบฯ ใหม่ ถ้าทำงานเกิน 10 ปี สามารถยกไปรวมต้นปีหน้าได้ 30 วัน คร้าบ..... ที่เหลือต้องทิ้งไป

ราชการบางประเทศเขาคำนวนวันหยุดที่ใช้ไม่หมดเป็นเงินเพิ่มให้ครับ อิ อิ :Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 01:55:17 PM »

การลา มีระเบียบสำนักนายกเป็นระเบียบกลางอยู่   แต่ก็อ่อนตัวปล่อยให้ส่วนราชการต่าง ๆ กำหนดได้เองให้เหมาะกับสภาพงาน
ผมเคยเจอเรื่องแปลก   ตอนที่ทำงานอยู่ใน กอ.รมน.ภาค 1   ผมทำหนังสือส่งตัวข้าราชการพลเรือน สังกัดกระทรวงสาธารณสุข ท่านหนึ่งกลับหน่วยงานเดิม เพราะอยู่ครบ 2 ปีแล้ว   ในบันทึกประวัติการลา ผมระบุไปว่าไม่เคยลากิจ ลาป่วย   ปรากฏว่าเขาส่งคนมาคุยกับผม เพราะสงสัยว่าทำไมถึงไม่มีการลา  เป็นเรื่องผิดปกติ   ก็เลยต้องชี้แจงไปว่า ถ้าไปใกล้ ๆ ไม่ออกจากกรุงเทพ หรือขออนุญาตไปประชุมผู้ปกครองโรงเรียนลูก  ก็จะอนุญาตลาภายในให้ โดยไม่บันทึกประวัติ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2004, 05:27:55 PM »

หน้า1 หลัง 1
 ไม่เคยครับ เคยแต่ หน้า 7 หลัง 7
Shocked ฮึ่ย! อันนี้มันช่วงปลอดภัยนี่น๊า Huh Shocked

หน้า: [1] 2
  พิมพ์