๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:44:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไร กับรายการแข่งที่ไม่จำกัดชุดยิง..!!  (อ่าน 25430 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2006, 11:26:13 PM »

คุณคิดอย่างไร กับรายการแข่งที่ไม่จำกัดชุดยิง..!!

คิดว่าต้องเอาเงินไปเท่าที่พอจะยิงได้ครับหมดเงินก็จบ

แล้วตรงไหนจะคือความพอดีครับ ก็อยากให้ท่านๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

ความพอดีก็อยู่ที่ตัวเราเองไงครับว่าจะทำบุญพอหรือยัง 1 ชุดก็ได้บุญ 100 ชุดก็ได้บุญมาก 200 ชุดอันนี้เริ่มทุกข์เเล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:14:36 AM »

ว่าไป...IPSC นี่แฟร์ดีนะครับ น่าลองจัง...เจอรี่...มาแล้วววว 555555 Cheesy

น่าพา Tom มาด้วยยยยยย Grin Grin Grin

เยาะเย้ย

I am dying... -*-

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:29:02 AM »

คุณคิดอย่างไร กับรายการแข่งที่ไม่จำกัดชุดยิง..!!

คิดว่าต้องเอาเงินไปเท่าที่พอจะยิงได้ครับหมดเงินก็จบ

แล้วตรงไหนจะคือความพอดีครับ ก็อยากให้ท่านๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

ความพอดีก็อยู่ที่ตัวเราเองไงครับว่าจะทำบุญพอหรือยัง 1 ชุดก็ได้บุญ 100 ชุดก็ได้บุญมาก 200 ชุดอันนี้เริ่มทุกข์เเล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

...คิดอย่างนี้น่าจะสบายใจดีครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:32:21 AM »

...คิดอย่างนี้น่าจะสบายใจดีครับ Grin
บุญไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ แข่งอะไรกัน
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:48:22 AM »

...คิดอย่างนี้น่าจะสบายใจดีครับ Grin
บุญไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ แข่งอะไรกัน

ตกใจ นั่นซิเนอะ พี่บุญก็มีคนเดียวจะแบ่งเป็น 100-200 ชุดได้ไง สงสัยต้องแยกกายละเอียด  ตกใจ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:48:32 AM »

Smiley ถ้าแก้ด้วยการนับคะแนนชุดยิง จะพอยุติธรรมไหมครับ (แบบยกน้ำหนัก นักกีฬาน้ำหนักเบากว่าจะได้สิทธิ์ดีกว่า)  Cheesy

- เช่น สมมติได้เต็ม 100 ที่ 10 ชุดเท่ากัน แต่ที่ยิงทั้งหมด 15 ชุดจะชนะคนที่ยิง 20 ชุด
  - หรือ ยิงกันเท่าไหร่ก็ได้ 100 ชุดก็ได้ แต่นับคะแนนแค่ 10 ชุดพอ ถ้าเท่ากันก็ชู้ตออฟ ไปเลย

Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:05:33 AM »

การยิงแข่งระดับมาตรฐาน หรือที่มีแข่งเป็นสากลจะมีการกำหนดชุดยิง(กระสุน)ไว้ครับ
สำหรับการแข่งขันระดับล่างลงมาก็จะมีการเปิดให้ยิงได้เยอะๆขึ้น เพราะบางท่านมีเวลาซ้อมน้อย วันที่ว่างมาได้คือวันแข่ง ถ้ายิงน้อยยังไม่หายมันส์ ก็ยิงอีกเยอะๆ ผมว่าคนที่ยิงเยอะๆไม่ได้แค่ต้องการรางวัล (เพราะซื้อเอาเองแค่ไม่กี่พัน ตกใจ) เพราะฉนั้นก็จงสนุกกับมันซะ
ถ้าต้องการระดับมาตรฐาน ก็เล่น IPSC หรือระบบมาตรฐานอื่นๆได้ครับ ไม่ได้มีใครกำหนดว่าให้ยิงได้แบบเดียว

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 11:38:44 AM »

ขอออกความเห็นหน่อยครับ

ผมว่าไม่จำกัดชุดยิงก็ได้ แต่ ให้ใช้คะแนนเฉลี่ยคิดคะแนนทุกเป้า ไม่ใช่ยิงเสียแล้วเลิกยิงทิ้ง ชุดที่ทิ้งนับด้วย ให้ 50 จาก 100 แต้ม  Grin Grin Grin

ยิงอย่างต่ำ 10 ชุด  คราวนี้จะยิงเท่าไรยิงไปเลยครับ เอาคะแนนเฉลี่ย เอาคะแนนมารวมทุกเป้า  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Vit 19+26
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 02:01:31 PM »

ผมเห็นด้วยกับการจำกัดชุดยิง พราะคนที่ยิงมากกว่าย่อมได้เปรียบอยู่แล้ว โดยเฉพาะหากฝีมือไล่เลี่ยกัน ในขณะที่คนหนึ่งมีทุนทรัพย์มากกว่า ยิงมากกว่า โอกาสย่อมดีกว่า เราไม่ได้พูดถึงคนที่ฝีมือห่างไกลกัน
ลูกใครหว่า
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 02:55:13 PM »

ผมไม่เคยแข่งนะครับ เพิ่งจะเริ่มหัดยิงครับ แต่ในความคิดของผม ก็คือ

1. รายการการแข่งขัน ซึ่งจัดเป็นประจำทุกปี และเป็นรายการที่มีการแข่งขันเพื่อหาความเป็นเลิศ  ควรมีการจำกัดชุดยิง เพราะ เป็นการแข่งขันเพื่อพิสูจน์ฝีมือเป็นหลัก ใครซ้อมมากซ้อมน้อย หรือยิงดีหรือไม่ดี หรือมีข้อบกพร่องประการใด จะได้รุ้ตัวและปรับปรุง ในโอกาสต่อๆไป 

2. รายการเพื่อการกุศล ย้ำนะครับการกุศลหรือหารายได้ต่างๆ ก็อย่าไปจำกัดเลยครับ เพราะ วัตถุประสงค์ ก็รู้อยุ่แล้วว่าต้องการหารายได้ เพื่อไปทำประโยชน์ ส่วนรางวัลก็ถือว่าเป็นน้ำใจจากผู้จัด หรือเป็นกำลังให้แชมป์ จะดีกว่า รายการลักษณะนี้ คิดว่าเรามาทำบุญ และมาสนุกกับเพื่อนๆ ที่ชื่นชอบในสิ่งเดียวกันจะดีกว่าไหมครับ     

เพื่อนดีมีเพียงหนึงถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ถึงมีเกลือนิดหน่อยด้อยราคา ยังดีกว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 05:56:03 PM »

ผมไม่เคยแข่งนะครับ เพิ่งจะเริ่มหัดยิงครับ แต่ในความคิดของผม ก็คือ

1. รายการการแข่งขัน ซึ่งจัดเป็นประจำทุกปี และเป็นรายการที่มีการแข่งขันเพื่อหาความเป็นเลิศ ควรมีการจำกัดชุดยิง เพราะ เป็นการแข่งขันเพื่อพิสูจน์ฝีมือเป็นหลัก ใครซ้อมมากซ้อมน้อย หรือยิงดีหรือไม่ดี หรือมีข้อบกพร่องประการใด จะได้รุ้ตัวและปรับปรุง ในโอกาสต่อๆไป

2. รายการเพื่อการกุศล ย้ำนะครับการกุศลหรือหารายได้ต่างๆ ก็อย่าไปจำกัดเลยครับ เพราะ วัตถุประสงค์ ก็รู้อยุ่แล้วว่าต้องการหารายได้ เพื่อไปทำประโยชน์ ส่วนรางวัลก็ถือว่าเป็นน้ำใจจากผู้จัด หรือเป็นกำลังให้แชมป์ จะดีกว่า รายการลักษณะนี้ คิดว่าเรามาทำบุญ และมาสนุกกับเพื่อนๆ ที่ชื่นชอบในสิ่งเดียวกันจะดีกว่าไหมครับ

เห็นด้วยครับ

อย่างนั้นแบ่งเลยครับ มีจำกัด กับ ไม่จำกัดชุดยิง ถ้วยมีสองเซ็ทไปเลย  Grin Grin Grin แต่จำนวน 1-5 พอ ไม่ต้องแจกเป็น 10  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 06:13:37 PM »

Good idea เอาคะแนนมาเฉลี่ยกันทุกชุด แล้วห้ามหยุดยิงกลางกระดานด้วย Grin

I am dying... -*-

usedguns
Full Member

คะแนน 9

843 TEAM SPIRIT

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 09:21:27 PM »

Grinแอบอ่านมาสองสามวัน เห็นด้วยกับคำตอบของหลายๆ ท่าน โดยเฉพาะท่านที่เคยแข่ง
     ประเภทนี้มาแล้ว  แต่ที่พอจับใจความได้คือ ที่มีปัญหา น่าจะเป็นการแข่งปืนสั้นชาวบ้าน
     ระยะ 10 - 15 เมตร ที่บางแมทช์ไม่รู้ยิงกันได้ยังไง เต็ม 100 คนละ 40 - 50 ชุด
     ที่จริงนักกีฬาถ้าฝึกยิงปืนมาซักระยะ การทำ 100 คะแนนที่ระยะนี้ น่าจะทำได้ทุกคน
     อยู่ที่ว่าใครจะทำได้มากน้อย  บางคนยิง 10 ชุดได้ 100 เต็ม 2-3 ชุด 
     แต่บางคนได้ถึง 7-8 ชุด  การที่คนยิงเฉลี่ยได้ 100 น้อยกว่าถ้าจะเอาชนะก็ต้องใช้
     ชุดยิงมากกว่ามาก 
      ถึงตอนนี้ก็อยู่ที่ว่าคนยิงเฉลี่ยดีกว่าจะยิงนำจนคนฝีมือด้อยกว่า(แต่ขยันยิงและมีปัจจัยเยอะ)
      จะยอมแพ้เพราะตามยังไงก็ไม่ทัน หรืออีกแบบคนยิงดีกว่ายอมแพ้เพราะทนลูกตื้อและลูกทุ่ม
      ของอีกฝ่ายไม่ไหว  และก็มีบ่อยๆ ที่ต่างคน ต่างไม่ยอมยิงกันจนมืดค่ำ
      แล้วจะวัดฝีมือกันได้อย่างไร ความพอดีอยู่ตรงไหน?

คำตอบของคำถามนี้คงหลากหลาย ขึ้นอยู่กับว่าไปถามใคร
      แต่ที่แน่ ๆ ถ้าระหว่างแข่งขันนักกีฬาต่างยิงด้วยความสนุก (ไม่ใช่ยิงไปเครียดไป)
      และหลังแข่งยอมรับผลการแข่งขัน จับมือแสดงความยินดีกับผู้ชนะด้วยความจริงใจ
      อันนี้แหละชัยชนะที่แท้จริง  "ถ้าไม่รู้จักคำว่าแพ้ ชัยชนะก็ดูไม่มีค่า"
      เพราะที่จริงนักกีฬาย่อมรู้ถึงฝีมือของกันและกันอยู่แล้ว  อยู่ที่ว่าใครจะยอมรับแค่ไหน
      ผมไม่เคยเห็นคนที่แพ้ไม่เป็นอยู่ในสนามได้ยาวนานเลย  ผิดกับคนที่ได้ที่ 2 บ้าง
      ที่ 3 บ้าง นานๆ จะได้แชมป์ซักแมทช์ ทุกวันนี้ยังเห็นเขาแข่งยิงปืนอย่างมีความสุข
      สนุกสนานเฮฮา มีเพื่อนฝูงมากมาย  "แพ้อย่างอบอุ่น ย่อมดีกว่าชนะอย่างโดดเดี่ยว"

ถ้านักกีฬาทุกคน หรือส่วนมากมีวัตถุประสงค์ในการเข้ามาแข่งปืนสั้นชาวบ้าน
      เพื่อความสนุกสนาน เพื่อผ่อนคลาย เพื่อการกุศล หรือเพื่อได้พบปะเพื่อนคอเดียวกัน
      เขาคงได้รับประโยชน์จากการร่วมกิจกรรมนี้กลับไปบ้านอย่างเต็มเปี่ยม

Grinถึงตอนนั้น การจำกัดชุดยิงหรือไม่ คงไม่ใช่คำถามอีกต่อไป Grin

สำหรับท่านที่ไม่สนุกกับเกมส์แบบนี้ ก็คงต้องหาแมทช์ที่เจ้าภาพจำกัดชุดยิง
       หรือไม่ก็ไปร่วมแข่งขันในระบบ อื่นๆ เช่นระบบสากล ที่มีกติกาชัดเจน หรือ IPSC
       ที่มีการแบ่งคลาสอย่างเหมาะสม ยุติธรรม  โลกนี้ย่อมมีทางเลือกเสมอครับ Grin

ความสามารถทำให้คุณไปสู่จุดสูงสุด แต่ความอ่อนน้อมทำให้คุณอยู่จุดนั้นได้นานสุด
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:11:42 PM »

..ท่าน usedguns  แสดงความเห็นได้สุดยอด........โดนใจจริงๆครับ     หลงรัก

เป็นความเห็นจากใจ  ของผู้ที่เป็นทั้งนักกีฬาและโปรโมเตอร์...... Grin
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2006, 10:52:43 PM »

Smileyขออนุญาติมองในมุมของผมน่ะครับ...คำว่า "กีฬา..สำหรับผม" คือ การที่เราได้มีโอกาส
เข้าร่วมกิจกรรมใดๆ ที่มีกติกา กำหนดเพื่อเป็นตัววัดความสามารถ และ ง่ายต่อการคัดสรรค์
ผู้ที่มีความสามารถสูงกว่า...ทั้งนี้ ถ้าเรามองในมุมอรรถประโยชน์ที่เราได้รับจากกีฬา...อันนี้ผมว่าสบายใจดี
1. ได้ร่วมกิจกรรมกับสังคมที่มีความ รัก ชอบ ในกิจกรรมนั้นๆ เหมือนกัน - สุขทางกายครับ
2. ทำให้เราได้ฝึกจิตใจ ให้รู้จักการยอมรับตัวเอง และ ผู้อื่น ไม่ใช่ว่า ชนะ หรือ แพ้
มีมากกว่านั้นครับ - สุขทางใจ

***ในกรณีแข่งขันสั้นชาวบ้าน...แบบไม่กำหนดชุดยิง...ผมว่าก็ให้ประโยชน์อีกด้านหนึ่งเหมือนกันครับ
ฝึกความอดทน มุมานะ พยายาม เพื่อให้บรรลุเป้าหมายที่ตั้งไว้ในกิกรรมนั้นๆ
แต่ในกรณีที่มีงบจำกัด ผมว่าก็ดีครับ...ถือว่าเป็นการเพิ่มกติกาให้กับตัวเราเองได้เกิดการพัฒนา
และ คิดหาวิธีฝึกซ้อมแบบใหม่ๆ ต่อไป หลงรัก

ขอโทษครับยาวไปหน่อย...พอดีชอบเล่นกีฬาทุกประเภท...แต่ไม่เก่งสักอย่าง Grin Grin Grin

ครับ   ผมก็ว่าอย่างนั้น นักกีฬาเสียอย่างอย่าคิดมากครับ วันนี้ไม่ได้ฯ พรุ่งนี้เอาใหม่ครับผม
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จย่อมรอเราอยู่ครับ(โบราณหน่อยนะแต่จริงใจ)

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์