๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:33:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการติดตั้งกล้องและการปรับกล้อง  (อ่าน 6855 ครั้ง)
return_n
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 08:42:07 PM »

ผมมีโครงการจะซื้อปืนลูกกรดยาวและจะซื้อกล้องมาติดแต่ไม่ทราบวิธีการปรับกล้อง  อยากขอความอนุเคราะห์จากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย
Luther
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2006, 09:10:49 PM »

แบบลูกเลื่อนหรือ กึ่งอัตโนมัตครับ ถ้าเป็นแบบลูกเลื่อนปรับแบบประหยัดกระสุน(อ้างถึงบทความของผู้การสุพินท์) ให้ถอดลูกเลื่อนแล้วมองลอดลำกล้องไปยังเป้าแล้วปรับเส้นเล็งกล้องเล็งให้ตรงกับภาพที่เห็นผ่านลำกล้อง หลังจากนั้นก็ทดลองยิงดู เมื่อยิงแล้วปรับเส้นเล็งเข้าหารูกระสุนที่เป้า แต่ไม่ทราบว่าจะเหมาะกับกระสุนหาง่ายหรือเปล่าแต่ถ้าเป็นกระสุนไรเฟิลหายากก็ประหยัดกระสุนดี

ลูกพระบิดาตานี
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 10:04:28 AM »

..ได้ปืนมา...ได้กล้องมา..เดี๋ยวก็คล่องเอง...

..ง่ายๆ..ติดกล้อง..ลองยิงหากลุ่ม....ปรับกล้องเข้าหา...

..ทั่วไป 1 click..จะอยู่ที่ 6 mm(1/4") ที่ระยะ 100 yard..(93 m)

..ทั่วไป 1 click..จะอยู่ที่ 3 mm(1/12") ที่ระยะ 50 yard..(47 m)

..ขึ้นลง..ซ้ายขวา..ดูเป้าแล้ว..ปรับดู...

..ใหม่ๆคงซัก 10.นัด..คล่องแล้ว..3 นัด..ก็โอเค..ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2006, 10:54:20 AM โดย Jongrakn » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
return_n
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2006, 08:44:30 PM »

ขอบคุณครับ
Tomboston
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 01:33:04 PM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมวิธีการปรับกล้องปืนยาวอีกวิธี ใช้แค่กระสุนเพียงแค่นัดเดียวในการปรับ อาจจะใช้เป็นอีกทางเลือกนึง ประหยัดเวลา และค่าใช้จ่าย วิธีนี้ผมไม่ได้คิดเอง เป็นฝรั่งคนหนึ่ง ซึ่งผมลืมชื่อเขาไปแล้ว แย่จริงๆ ก็ขอยกเครดิตให้เค้าคนนั้นครับ
เริ่มต้นจาก 1. เล็งกลาง X ยิงหนึ่งนัด (อย่าขยับปืน พยายามให้ปืนนิ่งอยู่ที่เดิมตลอดขั้นตอนการปรับศูนย์ )
2.หารอยกระสุนในเป้าให้เจอ
3.ปรับศูนย์ของกล้อง ไปให้ตรงกับรอยกระสุน จะบิดกี่คลิ๊กไปต้องไปนับ เอาแค่ให้ศูนย์ของกล้องตรงกับรอยกระสุนเป็นใช้ได้
4.ตอนนี้ขยับปืนได้แล้วครับ หันศูนย์กล้องที่จ่ออยู่กับรอยกระสุนกลับมาเล็งที่กลาง X ของเป้า
5.เหนียวไกอีกที ผมคิดว่าถ้าไม่โดนX ก็อยู่ในวงสิบ
 ผมหวังว่าวิธีนี้จะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกท่านอื่นๆ ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยครับ Grin
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:15:35 PM »

ประกอบกล้องเข้ากับตัวปืนก่อนครับ เป็นอย่างแรก

1.ปืนลูกเลื่อน
1.1 ถอดลูกเลื่อนออกจากปืน
1.2 ตั้งปืนไว้บนแท่นพาด ถุงทราย ฯลฯ (ถ้าไม่มีใช้เศษโฟมตัดได้ครับ)
1.3 ติดกระดาษ A4 หรือ เป้า ISU ที่ 25 เมตร (30 - 35 ก้าว)
1.4 มองลอดผ่านรูลำกล้องให้รูลำกล้องตรงกันกับเป้า
1.5 ปรับเส้นเล็งเข้าไปหากลางเป้า (โดยปืนต้องไม่ขยับ)
1.6 ประกอบลูกเลื่อน นำไปทดสอบยิงครับ

การปรับ เส้นเล็ง 4 คลิ๊ก = 1 นิ้ว ที่ 100 เมตร ครับ ถ้า 50 เมตร ก็ 8 คลิ๊ก และ ที่ 25 เมตร ก็ 16 คลิ๊ก ครับ

2.ปืนกึ่งอัตโนมัติ แนะนำให้ร้าขายกล้องตั้งให้ครับ เช่น ม.ฮะฯ มีเครื่องตั้งกล้องครับ

GA (น้องพลอย)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

GA เขาเขียว

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 04:39:51 PM »

เลเซอร์ช่วยตั้งกล้อง สำหรับเปลี่ยนกล้องบ่อยๆ
ผมสั่งซื้อในเวปนี้แหละครับราคาประมาณ 1000 ต้นๆ
ใช้เลเซอร์ใส่ที่ปากกระบอกปืนเร่งที่เป้าหรือ..... แล้วปรับกล้องเส้นกล้องตามที่จุดตกเลเซวอร์ (จุดแดง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2010, 04:42:05 PM โดย GA (น้องพลอย) » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 10:11:52 PM »

เลเซอร์ช่วยตั้งกล้อง สำหรับเปลี่ยนกล้องบ่อยๆ
ผมสั่งซื้อในเวปนี้แหละครับราคาประมาณ 1000 ต้นๆ
ใช้เลเซอร์ใส่ที่ปากกระบอกปืนเร่งที่เป้าหรือ..... แล้วปรับกล้องเส้นกล้องตามที่จุดตกเลเซวอร์ (จุดแดง)

ใช้ "บอร์ไซส์เตอร์" แบบ "เลเซอร์" แนะนำให้ปรับในระยะที่ต้องการจะยิงครับ
๑.ติดฉากรับแสงเลเซอร์ (วัตถุทึบแสง)
๒.เสียบเลเซอร์เข้าปากลำกล้อง
๓.เปิดเลเซอร์ 
๔.ปรับเส้นเล็งเข้าหาจุดครับ

ปล. ๑.ถ้าพื้นที่ไม่อำนวย แนะนำว่า
๑.ใช้เลเซอร์ปรับระยะในสนามยิงปืน ตามระยะที่ต้องการ และยิงจนเป็นที่พอใจแล้ว
๒.กลับมาที่บ้าน เสียบ "เลเซอร์" เข้ากับปากลำกล้อง หาระยะที่เหมาะสม (เช่น 15 เมตร)
๓.กำหนดจุดเล็งที่ฉากรับแสงเลเซอร์
๔.เล็งไปที่จุดเล็งนั้น แล้วเปิดเลเซอร์
๕.วัดระยะห่างระหว่าง "จุดเล็ง" กับ "จุดที่เลเซอร์ตกกระทบ" (โดยปืนต้องไม่ขยัย) จดค่าที่วัดได้ เอาไว้ครับ 
    เพราะหากถอดกล้องออก แล้วใส่ใหม่ ทำตามขั้นตอนนี้ จะช่วยลดจำนวนกระสุนที่ต้องใช้ในการปรับปืนลง และช่วยประหยัดเวลาในการตั้งกล้องด้วยครับ

ปล.๒ ระวังเรื่อง กฎแห่งความปลอดภัยด้วยนะครับ คือ ปืนต้อง ปลดซองกระสุน และ แขวนลูกเลื่อนครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์