๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:56:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .22  (อ่าน 9726 ครั้ง)
ple
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2004, 07:53:33 PM »

เรียน เพื่อนสมาชิกในเว็บทุกท่าน ขอร่วมวงเป็นสมาชิก ณที่อยู่ใหม่อีกหนึ่งคน มีเรื่องที่จะเรียนถามเพื่อนในเว็บดังนี้ ผมอยู่ที่ขอนแก่น ใช้ 10/22 เปลี่ยนลำกล้องเป็น Shiren ปกติใช้กระสุน CCI standard ถ้าใช้กระสุนจำพวก VIPER จะมีผลกระทบกับลำกล้องหรือไม่ ใช้ชุดลั่นไกเดิมติดมากับปืน กลัวเกลียวลำกล้องจะเสียหาย แล้วจะไม่แม่น ขอขอบคุณครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2004, 12:27:03 AM »

.......... Grin Grin..ผมไม่ได้ใช้ 10/22  แต่คิดว่ากระสุนพวกนี้ไม่น่าจะมีผลกับลำกล้องถึงขั้นทำให้เกลียวหรือความแม่นยำของปืนเสียไปหรอกครับ  เพราะยังไงหัวกระสุนก็ยังใช่โลหะที่อ่อนกว่า  เหล็กทำลำกล้องครับ... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2004, 08:39:54 AM »

ในความเห็นของผม.............ไม่มีผลอะไร ที่จะทำให้ลำกล้องชำรุดหรอกครับ

เนื้อโลหะ ที่ทำลำกล้องนี่ แข็งแกร่งกว่า ตะกั่วหรือทองแดงบางๆที่หุ้มหัวกระสุนเยอะครับ Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2004, 09:43:11 AM »

...ผมว่ามันคงไม่เป็นไีหรอกครับ แต่ลำกล้องดีๆ แบบนั้นหลีกเลี่ยงลูกแรงสูงได้ก็น่าจะดี รวมทั้งแปรงลวดก็ไม่น่าใช้ (ที่จริงลำกล้อง VQ ก็ไม่ให้ใช้แปรงลวดทำความสะอาดเช่นกัน -ข้อมูลจากเว็บบอร์ดต่างประเทศครับ)

...ผมว่าลำกล้องขนาด .22 มันเล็กนิดเดียว ถ้ามีการสึกหรอ แม้จะดูไม่มากเมื่อเทียบกับลำกล้องใหญ่ๆ แต่มันอาจจะผิดเพี้ยนมากเมื่อคิดเป็นอัตราส่วนกับขนาดลำกล้อง นี่ผมคิดเองนะครับ Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2004, 10:19:32 AM »

แปรงลวด ไม่ทำให้เกลียวเสียครับ แต่ก้านลวดน่ะ โดนเกลียวง่ายกว่าเยอะ  Grin

ถ้าปืนยิงลูก standard ได้ดี แล้วใช้ลูกแรงสูงยิง ก็น่าจะถอยแรงขึ้นนะครับ น่าจะมีผลต่อกลไกอื่น ๆ มากกว่า ถ้านาน ๆ ยิงที คงไม่มีปัญหา

ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2004, 01:49:04 PM »

เอ?...คุณ ple ไหนหนอ  ไม่แน่ใจว่าเรารู้จักกันหรือเปล่า???
เรื่องกระสุน คิดว่ามีผลค่อนข้างน้อยกับการสึกหรอของลำกล้องครับ...โดยมากมักจะเกิดจากการทำความสะอาดแบบรู้เท่าไม่ถึงการณ์ซะมากกว่าครับ แต่ถ้าใช้กระสุนแรงสูงมากๆจะทำให้ชิ้นส่วนเคลื่อนที่เล็กๆอื่นๆเสียหายมากกว่าครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ple
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2004, 04:39:40 PM »

เรียน เพื่อนสมาชิก ขอขอบคุณมาก สำหรับคำชี้แนะ ต่างๆที่มอบให้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 03:36:07 PM »

กระสุนลูกกรดแรงสูงไม่ทำให้เกลียวลำกล้องชำรุดครับ  ไม่ว่าจะกระสุนยี่ห้อไหนหรือลำกล้องยี่ห้อไหนก็ตาม  ก้านแส้มีโอกาสทำให้เกลียวชำรุดได้มากกว่าอย่างที่คุณ CODA เตือนไว้ครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเกลียวสุดปลายลำกล้อง

เรื่องกระสุนแรงสูง...จุดสำคัญอยู่ที่รังเพลิงครับ

กระสุนที่มักจะถูก "ห้ามใช้" คือ CCI Stinger โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับลำกล้องที่คว้านรังเพลิงไว้สั้น   สำหรับปืน 10/22 สังเกตได้จากการดึงกระสุนยังไม่ยิงออกจากรังเพลิง   ถ้าเป็นรังเพลิงสั้น/แน่นแบบปืนยิงเป้า เกลียวจะจับหัวกระสุนตั้งแต่เมื่อป้อนเข้ารังเพลิง   ดึงออกยาก  และจะเห็นรอยเกลียวตรงหัวกระสุนที่ดึงออกมานั้นด้วย   ลูก Stinger ปลอกยาวกว่ามาตรฐาน LR ทั่วไป  ถ้าเกลียวจับมาถึงปลายปลอกจะทำให้แรงดันในรังเพลิงสูงมากเพราะหัวกระสุนวิ่งไม่ไป  อาจส่งผลถึงปืนชำรุดหรือปลอกแตกก๊าซเข้าตาคนยิงได้   รังเพลิงที่คว้านมาสั้นขนาดนั้นมักจะเป็นปืนลูกเลื่อนยิ่งเป้าโดยเฉพาะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 11:46:33 AM »

ภาพนี้ยิงด้วย เรมิงตัน เยลโลวแจ็กเก็ต Ruger MKII 4 นิ้ว ระยะ 4 เมตร ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 11:49:23 AM »

ภาพนี้ยิงด้วย CCI Stringerด้วย Ruger MKII 4 นิ้ว ระยะ 4 เมตร เหมือนกันครับ
ถ้ามีเวลาว่างอีกเดี๋ยวจะทดลองกับเป้าแปลก ๆ มาให้ดูครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 11:51:38 AM »

...สงสารแตงโมจังเลย Cry

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 02:54:15 PM »

พี่แก้ว...ไปทำบุญให้แตงโมรึยังครับ Grin

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 07:02:34 PM »

...น้องแตงโมโดนแบบนี้ประจำเลย

...พักนี้ผมเองสุขภาพชำรุดเล็กน้อย คุณหมอให้ไปฉีดยา 3 วันติดต่อกัน นี่ก็เพิ่งกลับมาจากช๊อตที่สองครับ Embarrassed

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 07:07:01 PM »

...น้องแตงโมโดนแบบนี้ประจำเลย

...พักนี้ผมเองสุขภาพชำรุดเล็กน้อย คุณหมอให้ไปฉีดยา 3 วันติดต่อกัน นี่ก็เพิ่งกลับมาจากช๊อตที่สองครับ Embarrassed
Grin เอ! พักนี้พี่ ๆ ในเวบหลายคนไม่สบายพร้อม ๆ กันเลย พี่นาจาก็อีกคน แอบไปทำอะไรมากันหรือเปล่าครับ Grin

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 07:15:03 PM »

...วันก่อนโทร.คุยกับคุณนาจาก็ยังเสียงใสอยู่ ไม่มีอาการป่วยเลยครับ ส่ง message มาหาผมก็ดูไม่ออกว่าป่วย (อิอิ)

...ส่วนผมน่ะรู้ตัวเลยว่ามุ่งมั่นกับการทรมานสังขารตัวเองมากไป มันจึงเป็นอย่างนี้ (น้องโออยู่แถวนี้คงจะบอกว่า "ฉม ฉม" อิอิ)  Wink

หน้า: [1] 2
  พิมพ์