๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:59:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอซื้อปืนเพื่อการกีฬา  (อ่าน 14393 ครั้ง)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:48:05 PM »

เศร้า เศร้า ขอ ป.3เพื่อกีฬา ท่านปลัดบ้านผมเค้าขอเอกสารรับรองจากชมรม-สมาคมว่าเราเป็นนักกีฬายิงปืนด้วย(คนละความหมายบัตรรับรองการเป็นสมาชิก) ท่านตั้งแง่กับผมซะหมดหวังเลย

ไปขอใบรับรองจากสนามยิงปืนครับ ถ้าเป็นสนามยิงปืนเอกชนส่วนใหญ่จะเป็นสมาคมครับ เช่นสนามยิงปืนบางบัวทอง คือสมาคมยิงปืนนนทบุรี
สนามยิงปืนพระประแดง คือสมาคมยิงปืนพระประแดง นี่ผมยกตัวอย่างเฉยๆนะครับ  ยิ้มีเลศนัย

เอาไป 1217 เป็นคำตอบที่ชัดเจน

เอาไป382 พิมพ์ไม่ผิด  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:53:38 PM »

ถ้าเป็นเกมส์กีฬา ซื้อในชื่อคุณพ่อ หรือคุณแม่ เวลาแข่งเราก็ไปด้วยอยู่แล้วไม่มีปัญหา ปืนกีฬา พวก อัดลมหรือ .22

แต่ถ้ามีความคิดจะซื้อให้ลูก ในนามลูกเพื่อป้องกันตัว ผมว่าอย่าเพิ่งคิดเลยครับ อันตรายมาก วัยวุฒิ ยังไม่น่าจะครอบครอง

หามีด สเปรย์พริกไท แก้ขัดก่อน ด้วยความเคารพ จากพ่อลูกสาวสอง ไหว้ ไหว้
ถ้าเป็นเกมส์กีฬา ซื้อในชื่อคุณพ่อ หรือคุณแม่ เวลาแข่งเราก็ไปด้วยอยู่แล้วไม่มีปัญหา ปืนกีฬา พวก อัดลมหรือ .22

แต่ถ้ามีความคิดจะซื้อให้ลูก ในนามลูกเพื่อป้องกันตัว ผมว่าอย่าเพิ่งคิดเลยครับ อันตรายมาก วัยวุฒิ ยังไม่น่าจะครอบครอง

หามีด สเปรย์พริกไท แก้ขัดก่อน ด้วยความเคารพ จากพ่อลูกสาวสอง ไหว้ ไหว้
คือผมไม่ได้ซื้อในนามลูกเพื่อป้องกันตัวครับผมต้องการซื้อเพื่อการกีฬา  ถ้าเพื่อป้องกันตัวผมให้ซื้อขนาดอื่่นให้ครับ  ปืนอัดลมสั้นมันใช้ป้องกันตัวไม่ได้แน่ๆถ้าไม่แม่นขนาดยิงเข้าเบ้าตา  ด้วยความเคารพ  จากพ่อลูกสาวหนึ่ง

พ่อลูกสาวหนึ่ง ก็ไม่เห็นต้องขอเพื่อการกีฬาเลยครับ  ลำบากเราเปล่า ๆ

ผมขออัดลมมา 4 กระบอก ก็กรอกใบปอสาม ว่า เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน

แต่พอมาขอปอสาม .45 ผมกรอกปอสามว่าเพื่อการกีฬา  ได้อีกอ่ะครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 11:02:18 PM »

คือผมไม่ได้ซื้อในนามลูกเพื่อป้องกันตัวครับผมต้องการซื้อเพื่อการกีฬา  ถ้าเพื่อป้องกันตัวผมให้ซื้อขนาดอื่่นให้ครับ  ปืนอัดลมสั้นมันใช้ป้องกันตัวไม่ได้แน่ๆถ้าไม่แม่นขนาดยิงเข้าเบ้าตา  ด้วยความเคารพ  จากพ่อลูกสาวหนึ่ง

พ่อลูกสาวหนึ่ง ก็ไม่เห็นต้องขอเพื่อการกีฬาเลยครับ  ลำบากเราเปล่า ๆ

ผมขออัดลมมา 4 กระบอก ก็กรอกใบปอสาม ว่า เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน

แต่พอมาขอปอสาม .45 ผมกรอกปอสามว่าเพื่อการกีฬา  ได้อีกอ่ะครับ

แล้วที่อยู่ในตู้เซฟอีก 4-5-6-7 กระบอกละครับ..ขอเพื่ออะไรครับ....พี่ศักดา... คิก คิก คิก คิก

ผมรักในหลวง...ครับ
cm84e
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:01:15 AM »

ตามที่พี่ศักดา ว่าเลยครับพี่  ปืนสั้นยิงช้า ของผม ก็ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเหมือนกัน
เอกสารง่ายดี
somlek
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:12:47 AM »

เศร้า เศร้า ขอ ป.3เพื่อกีฬา ท่านปลัดบ้านผมเค้าขอเอกสารรับรองจากชมรม-สมาคมว่าเราเป็นนักกีฬายิงปืนด้วย(คนละความหมายบัตรรับรองการเป็นสมาชิก) ท่านตั้งแง่กับผมซะหมดหวังเลย

ไปขอใบรับรองจากสนามยิงปืนครับ ถ้าเป็นสนามยิงปืนเอกชนส่วนใหญ่จะเป็นสมาคมครับ เช่นสนามยิงปืนบางบัวทอง คือสมาคมยิงปืนนนทบุรี
สนามยิงปืนพระประแดง คือสมาคมยิงปืนพระประแดง นี่ผมยกตัวอย่างเฉยๆนะครับ  ยิ้มีเลศนัย
เยี่ยม+1ครับ รู้แบบนี้ตั้งกระทู้ถามซะก็ดี ไม่น่าปล่อยให้เอกสารอื่นหมดอายุเลยเรา ขอบคุณมากๆครับ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 01:59:49 PM »

อ้าวพี่ลูก2หรือครับ ผมคิดว่าลูก3แล้วนะ(จ๋า จ๊ะ)พังดูแล้วหวานจัง..5555

เมียเดียว ไม่เหมือนคนแถวนี้หรอก

เรื่่องอายุสำคัญมากครับ ลองหาอ่านหนังสือเกี่ยวกับจิตวิทยาเรื่องประมาณพฤติกรรมวัยรุ่น
คนเราหากได้รับการศึกษาที่ดีแล้ว ความรู้สึก รับผิดชอบจะมีมากขึ้นเรื่อยๆตามอายุ

นิสัยวัยรุ่น กับตอนเป็นผู้ใหญ่มีครอบครัวมีลูกแล้ว จิตใจแม้จะเหมือนเดิมแต่พฤติกรรมมันเหมือนคนละคน
พอเป็นผู้ใหญ่แล้วหากมีใครมายืนด่าหน้าบ้าน ก็จะนับ 1 ถึง 100 ถึงร้อยแล้ว ถ้ายังไม่หยุดด่า ก็เพิ่มนับถึง 1000
นับไปจนกว่าคนด่าจะหยุดไปเอง   ผิดกับตอนวัยรุ่นแค่นับสิบก็ยังไม่ถึงเลย

เวลาผมเห็นพวกวัยรุ่นอายุไม่ถึง 20 ปี เดินมาเป็นกลุ่ม ผมจะหลีกทางให้เขาครับ
และถ้าลูกผมอายุไม่ถึง 25 ปี ผมก็จะไม่ให้เขาเป็นเจ้าของปืน เพราะพ่อแม่เองจะเดือดร้อนครับ
ถ้าไม่เชื่อลองซื้อให้สิครับ  ผมเดาพฤติกรรมเลยนะ

พอมีปืน ก็ไปเล่าให้เพื่อนที่โรงเรียน
เพื่อนอยากเห็นก็พากันมาดู (ส่วนมากจะมากันตอนที่พ่อแม่ไม่อยู่  พ่อแม่เองก็ไม่มีความสามารถเฝ้าเขาได้ตลอดเวลาหรอก)
หรืออาจจะแอบพกปืนไปให้เพื่อนดูที่โรงเรียนเลยก็เป็นได้
ด้วยความสงสัยอยากรู้ตามประสาเด็ก จึงผลัดกันจับ ผลัดกันชม โดยยังไม่มีความรู้เรื่องปืน บางทีก็สงสัยว่าใส่กระสุนยังไง
จึงลองดูซึ่งกระสุนปลอมันหายากกว่ากระสุนจริง จึงมีแต่กระสุนจริง
ปืนลั่น มีคนตาย ไม่ลูกเรา ก็เพื่อนลูก

ผมเองประสบมาตัว ผมอายุ 17 น้อง 16 น้องอีกคน 14  และมีเด็กเล็กอายุ 12 -14 ปี
นั่งล้อมวงจับปืนที่พ่อเพิ่งซื้อมาให้ใหม่ๆ ต้อนรับวันลอยกระทง
ก็พอดีมันเป็นปืนเด็กเล่น ใส่แก็บวง ดูแล้วเหมือนปืนจริงมากมาก

ใส่แก็ปใส่ยังไง เกิดความสงสัย ผมก็ใส่ให้ดูเพราะที่ร้านสอนมาแล้ว
น้องชายคนรองเอื้อมหยิบปืนไปจากมือ อีกคนถามอะไรก็ไม่รู้ ผมหันไปดู
เพราะคนพูดเราก็ต้องหันไปฟัง  แล้วก็ "เปรี้ยง"  เสียงปืนดังขึ้น นั่งเซ่อกันทั้งวง
น้องชายผมมันดูปืนแล้วก็เหนี่ยวไก ทั้งๆที่ปืนยังตะแคงอยู่ในมือ ไฟจากแก็บ
แลบข้างลูกโม่ทำให้มีเขม่าเต็มขาอ่อนน้องชาย ผมเองก็จำไม่ได้ว่ารูลำกล้องปืนตอนนั้น
ตรงกับใคร  โชคดีมันเป็นแค่ปืนแก็ป

นี้คือเรื่องของเด็กที่เราเคยเป็นมาก่อน มาวันนี้เราก็ลืมไปแล้วและเราก็ไม่มีวันเข้าใจในเรื่องของเด็ก
ว่าทำไมต้องทำอย่างนั้น

โมกข์น้อย
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:40:54 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วทั้งสนุกสนาน แต่ก็ได้ความรู้ด้วย ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์