๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:35:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 285
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับสาวกเกมส์ WOT ครับท่าน  (อ่าน 483601 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1050 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:44:48 AM »

ได้มาเรียบร้อยละครับเล่นไปสิบกว่าเกมเก็บได้สองคัน ๕๕๕

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1051 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:07:39 AM »

KV คลานเหมือนเต่าเลย  บู่ ขำก๊าก
จริงเรอะครู โชคดีที่ยังไม่ซื้อ คิก คิก

forrest gump-รักในหลวง
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« ตอบ #1052 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:21:49 AM »

คุณ forrest gump ครับพอจะมีตารางระยะของ SPG แต่ละคันไหมครับ ตอนนี้ใช้ SU 5 อยู่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเล่นรัสเซียต่อไปหรือจะเปลี่ยนไปเล่นคันอื่นดีครับ.

ผมเคยทำตารางไว้ครับ แต่ใช้ยากสักหน่อยเพราะผมเอาค่าตัวแปรแค่เพียง 4 ตัวมาคิด
1. ระยะเวลาในการโหลดกระสุน (อัตราการยิง / นาที)
2. ระยะเวลาในการเล็ง
3. ความแม่นยำที่ระยะ 100 เมตร (กลุ่มกระสุน)
4. เอาค่าทั้งหมดมารวมกัน ถ้าค่ายิ่งน้อยถือว่าดี

หลักในการพิจารณา มันไม่มีรถถังคันไหนที่ดี 100% นะครับ หลักของผมก็คือการหารถถังที่สามารถยิงได้เร็ว แม่นยำ และโหลดกระสุนนัดต่อไปเพื่อยิงตอบโต้ ส่วนเรื่องอำนาจการทำลายมาทีหลังครับ เพราะผมมองว่าอำนาจการทำลายจะไม่มีผลถ้ายิงไม่แม่นหรือไม่สามารถโหลดกระสุนได้ทัน

รถถังที่อยู่ในเทียร์สูงๆ พวกที่เล่นชำนาญจะเคลื่อนย้ายรถถังตลอดเวลา ไม่อยู่นิ่ง แม้ว่าจะอยู่ในมุมอับ เพราะพวกนี้โดน SPG ยิงจนเข็ด ดังนั้นการยิงรถถังที่เคลื่อนย้ายตลอดเวลา จำเป็นจะต้องเล็งเร็ว แต่ก็ยังมีโอกาสพลาดเพราะเราเดาทางเป้าหมายไม่ถูก ดังนั้นกระสุนนัดต่อไปต้องตามยิงให้เร็วที่สุดก่อนที่เป้าหมายจะหายตัวไป นี่คือวิํีคิดของผมครับ

ผมทำตารางออกมาแล้วสรุปว่า SPG รัสเซียและฝรั่งเศสสอบผ่านตามแนวคิดของผม แต่เมื่อเล่นจริงปรากฏว่า SPG รัสเซีย มีองศาการหันปืนที่แคบมาก คือเมื่อเป้าหมายเคลื่อนที่ตลอดเวลา เป้าเล็งจะทำงานตลอดจนเป้าไม่หุบ และเมื่อเป้าหมายเคลื่อนที่พ้นองศาการยิง ก็จะต้องหมุนรถถังตามเป้า ทำให้เป้าเล็งเริ่มทำงานใหม่ตั้งแต่ต้น แม้ว่าผมจะมีทักษะ Snap Shot และการเบรคด้วยคลัทช์เข้าช่วย แต่ก็ไม่สามารถเล็งได้ทัน

ในฉากไหนๆก็ตามนะครับ เมื่อไหร่ที่ SPG ยิงกระสุนออกไปน้อยหรือไม่ทำงาน โอกาสแพ้มีมากว่า 50% แล้วครับ ดังนั้น SPG รัสเซียจึงสอบตกเรื่ององศาการหันปืน

อีกประเด็นที่น่าคิดคือเรื่องการยิงแล้วย้าย Fire and Run เจ้า SPG รัสเซียเคลื่อนไหวช้ามากจนกว่าจะได้ตัวท้อปของมันคือ Obj 261 ซึ่งวิ่งเร็วเป็นรองจาก Bat Chat 155 เมื่อยิงแล้วจะต้องเคลื่อนย้ายจากที่ตั้งอย่างน้อย 20 เมตร ซึ่งจากประสบการณ์ของผม ทันทีที่ยิง SPG ฝ่ายตรงข้ามจะเริ่มยิงสวนกลับมาและกลุ่มกระสุนจะกระจายมากน้อยแตกต่างกันออกไป การขยับรถให้ปลอดภัยจึงต้องย้ายไปไกลหน่อย ซึ่ง SPG ของรัสเซียก็ไม่ทันใจเอาซะเลยครับ

ผมมาถูกใจ SPG ของฝรั่งเศสตรงที่ป้อมปืนหมุนได้รอบ ซึ่งพลรถของผมมีทักษะการ Snap Shot และ เบรคด้วยคลัทช์ ซึ่งจะทำให้วงกลมไข่ปลามีขนาดเล็กลงแม้จะหมุนป้อมปืน อีกทั้งกระสุนยังบรรจุด้วยเครื่องโหลดและแม็กาซีนซึ่งใส่กระสุนได้ 4 นัด การยิงแต่ละนัดต่างกันไม่เกิน 3 วินาที (ในขณะที่ SPG ในชั้นเดียวกันต้องใช้เวลาอย่างอย่างน้อย 17 วินาที!)แม้ว่าพลังทำลายจะน้อย แต่ถ้าโดน 4 นัดต่อเนื่อง ต่อให้เป็น E-100 ก็เสียหายหนักหรือถูกทำลายทันทีครับ

ลองดูจากตรางได้เลยครับ ผมเรียงคะแนนรวม คือเอา ระยะเวลาการโหลดกระสุน + ความแม่นยำ + ความเร็วในการเล็ง = total operation time (ระยะเวลาการปฏิบัติงาน) ค่ายิ่งน้อยยิ่งดีครับ

มีข้อสังเกตุว่าบางครั้ง SPG ในเทียร์ที่สูงขึ้น ไม่ได้ดีไปกว่า SPG ในชั้นรองลงมาเลย ดังนั้นผมจึงเก็บ SPG บางตัวเอาไว้และใช้กระสุนพรีเมี่ยมเจาะเกราะ เอาไว้ลงเล่นในรุ่นเล็กๆ เคยไล่ฆ่าต่อเนื่องตาย 6 คันรวดด้วยเจ้า SU-26 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:23:32 AM โดย forrest gump-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
เฟสบุค CERAKOTE
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1053 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:35:30 AM »

เล่นไปเล่นมาชอบเล่นรถถังเบาครับ ถึงเงินน้อยแต่ก็สนุกดี เล่นรถถังหนักไม่เคยจบเกมสักที คิก คิก

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1054 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:41:46 AM »

ใครเจอรถถัง T1 ชื่อ dignitua วิ่งงงๆลงกลางทุ่ง ก็ปล่อยๆไปบ้างเน้อ... Grin Grin

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #1055 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:47:03 AM »

ผมทิ้ง SPG SU-18  มาเล่น M 57 ลุงแซม.แทนแล้วครับ   Grin..(ต้องมานั่งนับ 1 ใหม่เลย)

ผลงานดีขึ้น บางเกมโดน พวกบุกเข้าประชิด ยังโกยหนีได้มั่ง(ถ้าเป็น SU-18 ก็ปักหลักรอแลกอย่างเดียว)  และยังเร็วพอวิ่งตามพวกแนวหน้า ไปยิงสนับสนุนได้ กระสุนก็เหลือใช้ 40 นัด

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1056 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:11:59 AM »

ใครเจอรถถัง T1 ชื่อ dignitua วิ่งงงๆลงกลางทุ่ง ก็ปล่อยๆไปบ้างเน้อ... Grin Grin
แบบนี้ต้องจัดรับน้อง ขำก๊าก

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1057 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:33:25 AM »

ทักน้าจอยไปในเกมไม่ยอมตอบกลับมาซะที จะชวนเล่นด้วยกัน

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1058 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:49:30 AM »

ทักน้าจอยไปในเกมไม่ยอมตอบกลับมาซะที จะชวนเล่นด้วยกัน
เห็นแว๊ปๆเหมือนกันครับ เป็นรูปซองจดหมายแต่อ่านไม่ทัน เล่นเป็นอย่างเดียว คิก คิก

ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #1059 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:28:46 PM »

คุณ forrest gump ครับพอจะมีตารางระยะของ SPG แต่ละคันไหมครับ ตอนนี้ใช้ SU 5 อยู่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเล่นรัสเซียต่อไปหรือจะเปลี่ยนไปเล่นคันอื่นดีครับ.

ผมเคยทำตารางไว้ครับ แต่ใช้ยากสักหน่อยเพราะผมเอาค่าตัวแปรแค่เพียง 4 ตัวมาคิด
1. ระยะเวลาในการโหลดกระสุน (อัตราการยิง / นาที)
2. ระยะเวลาในการเล็ง
3. ความแม่นยำที่ระยะ 100 เมตร (กลุ่มกระสุน)
4. เอาค่าทั้งหมดมารวมกัน ถ้าค่ายิ่งน้อยถือว่าดี

หลักในการพิจารณา มันไม่มีรถถังคันไหนที่ดี 100% นะครับ หลักของผมก็คือการหารถถังที่สามารถยิงได้เร็ว แม่นยำ และโหลดกระสุนนัดต่อไปเพื่อยิงตอบโต้ ส่วนเรื่องอำนาจการทำลายมาทีหลังครับ เพราะผมมองว่าอำนาจการทำลายจะไม่มีผลถ้ายิงไม่แม่นหรือไม่สามารถโหลดกระสุนได้ทัน

รถถังที่อยู่ในเทียร์สูงๆ พวกที่เล่นชำนาญจะเคลื่อนย้ายรถถังตลอดเวลา ไม่อยู่นิ่ง แม้ว่าจะอยู่ในมุมอับ เพราะพวกนี้โดน SPG ยิงจนเข็ด ดังนั้นการยิงรถถังที่เคลื่อนย้ายตลอดเวลา จำเป็นจะต้องเล็งเร็ว แต่ก็ยังมีโอกาสพลาดเพราะเราเดาทางเป้าหมายไม่ถูก ดังนั้นกระสุนนัดต่อไปต้องตามยิงให้เร็วที่สุดก่อนที่เป้าหมายจะหายตัวไป นี่คือวิํีคิดของผมครับ

ผมทำตารางออกมาแล้วสรุปว่า SPG รัสเซียและฝรั่งเศสสอบผ่านตามแนวคิดของผม แต่เมื่อเล่นจริงปรากฏว่า SPG รัสเซีย มีองศาการหันปืนที่แคบมาก คือเมื่อเป้าหมายเคลื่อนที่ตลอดเวลา เป้าเล็งจะทำงานตลอดจนเป้าไม่หุบ และเมื่อเป้าหมายเคลื่อนที่พ้นองศาการยิง ก็จะต้องหมุนรถถังตามเป้า ทำให้เป้าเล็งเริ่มทำงานใหม่ตั้งแต่ต้น แม้ว่าผมจะมีทักษะ Snap Shot และการเบรคด้วยคลัทช์เข้าช่วย แต่ก็ไม่สามารถเล็งได้ทัน

ในฉากไหนๆก็ตามนะครับ เมื่อไหร่ที่ SPG ยิงกระสุนออกไปน้อยหรือไม่ทำงาน โอกาสแพ้มีมากว่า 50% แล้วครับ ดังนั้น SPG รัสเซียจึงสอบตกเรื่ององศาการหันปืน

อีกประเด็นที่น่าคิดคือเรื่องการยิงแล้วย้าย Fire and Run เจ้า SPG รัสเซียเคลื่อนไหวช้ามากจนกว่าจะได้ตัวท้อปของมันคือ Obj 261 ซึ่งวิ่งเร็วเป็นรองจาก Bat Chat 155 เมื่อยิงแล้วจะต้องเคลื่อนย้ายจากที่ตั้งอย่างน้อย 20 เมตร ซึ่งจากประสบการณ์ของผม ทันทีที่ยิง SPG ฝ่ายตรงข้ามจะเริ่มยิงสวนกลับมาและกลุ่มกระสุนจะกระจายมากน้อยแตกต่างกันออกไป การขยับรถให้ปลอดภัยจึงต้องย้ายไปไกลหน่อย ซึ่ง SPG ของรัสเซียก็ไม่ทันใจเอาซะเลยครับ

ผมมาถูกใจ SPG ของฝรั่งเศสตรงที่ป้อมปืนหมุนได้รอบ ซึ่งพลรถของผมมีทักษะการ Snap Shot และ เบรคด้วยคลัทช์ ซึ่งจะทำให้วงกลมไข่ปลามีขนาดเล็กลงแม้จะหมุนป้อมปืน อีกทั้งกระสุนยังบรรจุด้วยเครื่องโหลดและแม็กาซีนซึ่งใส่กระสุนได้ 4 นัด การยิงแต่ละนัดต่างกันไม่เกิน 3 วินาที (ในขณะที่ SPG ในชั้นเดียวกันต้องใช้เวลาอย่างอย่างน้อย 17 วินาที!)แม้ว่าพลังทำลายจะน้อย แต่ถ้าโดน 4 นัดต่อเนื่อง ต่อให้เป็น E-100 ก็เสียหายหนักหรือถูกทำลายทันทีครับ

ลองดูจากตรางได้เลยครับ ผมเรียงคะแนนรวม คือเอา ระยะเวลาการโหลดกระสุน + ความแม่นยำ + ความเร็วในการเล็ง = total operation time (ระยะเวลาการปฏิบัติงาน) ค่ายิ่งน้อยยิ่งดีครับ

มีข้อสังเกตุว่าบางครั้ง SPG ในเทียร์ที่สูงขึ้น ไม่ได้ดีไปกว่า SPG ในชั้นรองลงมาเลย ดังนั้นผมจึงเก็บ SPG บางตัวเอาไว้และใช้กระสุนพรีเมี่ยมเจาะเกราะ เอาไว้ลงเล่นในรุ่นเล็กๆ เคยไล่ฆ่าต่อเนื่องตาย 6 คันรวดด้วยเจ้า SU-26 ครับ

ตารางตัวนี้ผมได้โหลดเก็บไว้แล้วครับ แต่มันมีตัวแปรหนึ่งที่ไม่เคยคิดว่ามันจะเกิดคือจำนวนกระสุน ตอนนี้ผมใช้ SU-5 อยู่โหลดเร็วยิงแม่นยิงแล้วย้ายได้เร็วพอสมควรแต่ปัญหาคือจำนวนกระสุนที่น้อยมากจนน่าเกลียด(14 นัด) และที่สงสัยอีกอย่างคือระยะการยิงเพราะผมสังเกตว่าในการรบแต่ละครั้งผมต้องคอยวิ่งวนหาตำแหน่งบางครั้งก็ต้องคอยวิ่งตามรถถังหนักที่เข้าประจัญบานกัน ส่วนคันอื่นๆผมเห็นเค้าปักหลักยิงกันได้บางคันวิ่งไปหลบอยู่มุมสุดของแผนที่เลย ทำให้ผมสงสัยว่า่รถถังคันอื่นๆมีระยะการยิงประมาณเท่าไร

แต่ข้อดีของการที่ต้องเล่นคันนี้(SU5)คือผมต้องเล่นแล้วย้ายที่ยิงตลอดไม่มีการทำให้หลายๆครั้งรอดจากการบุกเข้ามายิงของรถถังเล็กได้บ่อยๆ ส่วนตารางนีผมขอบคุณมากครับดูหลายครั้งแล้ว แต่ถ้าพอจะมีข้อมูลของจำนวนกระสุนกับระยะยิงของรถแต่ละคันจะขอบพระคุณมากครับ(เอาคันที่คุณเคยเล่นผ่านมาก็ได้ครับ).

"ผมจะเป็นคนดี"
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1060 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:31:55 PM »

เล่นไปเล่นมาชอบเล่นรถถังเบาครับ ถึงเงินน้อยแต่ก็สนุกดี เล่นรถถังหนักไม่เคยจบเกมสักที คิก คิก
เอารถถังเบาของรัสเซียครับวิ่งเร็วดี ผมเวลาเงินหมดก็จะเอาบีที๗นี่ละครับวิ่งเข้าหาฐานฝ่ายตรงข้ามแค่นี้ก็ได้ตังค์มาละครับวิกแซกดีๆพวกเล็งไม่ทันหรอกครับ แต่ผมส่วนมากแล้วไม่ค่อยรอดครับ ลืมตัวไปปักหลักสู้ทุกที

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1061 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 01:03:39 PM »

เอารถถังเบาของรัสเซียครับวิ่งเร็วดี ผมเวลาเงินหมดก็จะเอาบีที๗นี่ละครับวิ่งเข้าหาฐานฝ่ายตรงข้ามแค่นี้ก็ได้ตังค์มาละครับวิกแซกดีๆพวกเล็งไม่ทันหรอกครับ แต่ผมส่วนมากแล้วไม่ค่อยรอดครับ ลืมตัวไปปักหลักสู้ทุกที

ลองมาเล่น tank destroyer สิครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1062 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 01:20:43 PM »

ลองมาเล่น tank destroyer สิครับ
มีเงินอยู่ 1,200,000.- มีรถถังเบา ของ อเมริกา,เยอรมัน,รัสเซีย น่าจะต่อรุ่นใหนดีครับ Grin

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #1063 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 01:31:16 PM »

เล่นรถถังเบานี้ละครับน้าจอยมีตังเก็บถ้าเล่นรถถังหนังตอนไหนบางตาเงินซ่อมรถยังไม่พอเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1064 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 01:42:24 PM »

เล่นรถถังเบานี้ละครับน้าจอยมีตังเก็บถ้าเล่นรถถังหนังตอนไหนบางตาเงินซ่อมรถยังไม่พอเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
เล่นดีๆก็เฉียดหมื่นเหมือนกันครับ Grin

หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 285
  พิมพ์