๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 11:34:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 285
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับสาวกเกมส์ WOT ครับท่าน  (อ่าน 487005 ครั้ง)
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:26:27 PM »

TD ตอนแรกผมมองฝรั่งเศสกับเยอรมันไว้ครับ ที่ตัว TOP ของฝรั่งเศสดีตรงยิงชุดสามนัดได้ ซึ่งล้ม Maus ได้ในชุดเดียว กับของเยอรมันที่ต่อนัดแรงมาก แต่โหลดช้า
แต่ดูจากที่แนะนำคงเล่นเยอรมันครับ หรืออาจเล่นสองตัวก็เป็นได้ ส่วน SPG ก็ชอบทั้งอเมริกาและฝรั่งเศสครับเพราะแรงที่สุดกับยิงชุดได้เหมือนกัน

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
forrest gump-รักในหลวง
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:27:17 PM »

ผมก็เอามันส์ว่าเหมือนกันครับไปไหนไปกันเยอะๆดวลกันตูมตามตูมตามสนุกดีครับ ไปคันเดียวไม่ทันได้รู้ตัวตายก่อนทุกที
ยังไม่ทันเห็นตัวโดนไปสองนัดเดี้ยง ขำก๊าก

คุณพี่จอยต้องระวังครับ เพราะถ้าเราเจอรถถังข้าศึก แปลว่าเค้าอาจจะมองเห็นเราด้วย และถ้าเค้ามองเห็นเราแปลว่า SPG ของเค้าจะมองเห็นด้วย เพราะฉะนั้นต้องใช้ความได้เปรียบของรถถังเล็กครับ คือวิ่งตลอด อย่าให้ข้าศึกเดาพฤติกรรมของเราได้ว่าเราจะออก จะเข้า จะหลบ จะเลี้ยว ซิกแซก

ที่สำคัญคือมีกฏเหล็กไม่กี่ข้อครับ
1. อย่าอยู่โดดๆโดยไร้ที่กำบัง หาก้อนหิน มุมตึก ซากรถถังที่โดนยิงแล้วเป็นที่กำบัง
2. อย่าอยู่คนเดียว เพราะเราอาจหาข้าศึกไม่เจอ แต่เพื่อนเราอาจจะหาเจอ ต้องอยู่กันเป็นกลุ่ม SPG จะได้ลังเลเวลายิงด้วย
3. อย่าซุ่มนิ่ง ยกเว้นแต่ว่าพลขับจะมีความสามารถในการพรางตัว 100% เมื่อยิงแล้วพยายามเปลี่ยนตำแหน่ง
4. ถ้าไม่แน่ใจ อย่ายิงเพื่อเปิดเผยตำแหน่ง รอจนมั่นใจว่าข้าศึกปรากฏตัวแล้่วค่อยยิง การยิงเปล่า (Blind Shot) ทำให้รถถังเบาตรวจการณ์พบและ SPG จะยิงโต้ตอบ
5. อย่าพันตูกับข้าศึก แม้ว่าการชนจะสร้างความเสียหายได้ แต่ไม่คุ้ม เพราะ SPG ฝ่ายเดียวกันจะไม่สามารถยิงคุ้มกันได้ หรือรถถังก็ไม่สามารถยิงคุ้มกันได้เช่นกัน เมื่อยิงแล้วต้องหลบฉาก เปิดโอกาสให้คนอื่นยิงและเราเองก็จะได้โหลดกระสุนหรือซ่อมแซมด้วย
6. การพรางตัวจะได้ผลเมื่ออยู่หลังแนวพุ่มไม้ ไม่ใช่ในพุ่มไม้ ยกเว้นแต่ว่าระยะ 5 เมตรโดยรอบเป็นต้นไม้หรือพุ่มไม้
7. รถถังแต่ละรุ่นมีขีดความสามารถในการพรางตัวไม่เหมือนกัน รถถังที่มีโหนกนูนทั้งหลายพรางตัวได้ยาก ทางที่ดีควรหาที่กำบังเป็นสิ่งปลูกสร้าง รถถังที่พรางได้ดีที่สุดคือพวก TD รองลงมาคือรถถังเบารุ่นใหม่ๆ
8. การยิงรถถัง ถ้ากระสุนนัดแรกไม่เข้า แสดงว่าระดับการทำลายของกระสุนต่ำเกินไป ควรหลีกเลี่ยงการปะทะหรือใช้วิธียิงสายพานเพื่อให้ข้าศึกเคลื่อนที่ไม่ได้
9. รถถังแต่ละรุ่นมีจุดอ่อนไม่เหมือนกันและค่าพลังเกราะแต่ละส่วนไม่เท่ากัน ส่วนมากตูดรถถังจะบอบบาง ให้เล็งตูด มีรถถังบางรุ่น ด้านข้างจะบอบบาง แต่ส่วนมากด้านหน้าจะหนามาก โดยเฉพาะพวก TD
10. เปลี่ยนศูนย์เล็งให้ถนัดกับสายตาเรา ส่วนมากจะไม่คุ้นกับศูนย์สามเหลื่ยมแบบ Panzer ผมเลือกใช้ศูนย์กากบาท ชัดเจนกว่าและเป็นธรรมชาติ

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
เฟสบุค CERAKOTE
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:30:01 PM »

TD ตอนแรกผมมองฝรั่งเศสกับเยอรมันไว้ครับ ที่ตัว TOP ของฝรั่งเศสดีตรงยิงชุดสามนัดได้ ซึ่งล้ม Maus ได้ในชุดเดียว กับของเยอรมันที่ต่อนัดแรงมาก แต่โหลดช้า
แต่ดูจากที่แนะนำคงเล่นเยอรมันครับ หรืออาจเล่นสองตัวก็เป็นได้ ส่วน SPG ก็ชอบทั้งอเมริกาและฝรั่งเศสครับเพราะแรงที่สุดกับยิงชุดได้เหมือนกัน

ผมก็เล็งไว้เหมือนกันครับ แต่ผมลองเล่นสายรัสเซีย เผื่อจะเจอข้อดี ซึ่งมีดีบ้างครับ แต่ตัว Top ของรัสเซียมันช้ามาก โดยรวมแล้ว Bat Chatillon ของฝรั่งเศสเป็น SPG ที่สมดุลครับ คือยิงไว แม่น คล่องตัว ยิงเป็นชุดได้ แต่เสียอย่างเดียวที่ค่าพลังทำลายน้อยกว่าชาวบ้านเกือบครึ่ง

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:52:32 PM »

ผมทำตารางด้วย excel เอาไว้นะครับ สำหรับ SPG ซึ่งผมได้รวยรวมข้อมูลมา (บ้าเข้าขั้นละครับ)  คิก คิก
มีอยู่ 4 อย่างที่ผมสนใจคือ
1. อัตราการโหลดกระสุน เป็นวินาที / นัด ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี
2. ความเร็วในการเล็ง เป็นวินาที ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี
3. ความแม่นยำของปืน (กลุ่มกระสุนที่ระยะ 100 เมตร) ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี

ทั้ง 3 ค่านี้จะเห็นนะครับว่า ถ้าตัวเลขยิ่งน้อยเท่าไหร่ จะดีกับเรามากขึ้นเท่านั้น ดังนั้นผมเลยเอาข้อมูลทั้งหมดของ SPG ทุกรุ่นมาหาข้อเปรียบเทียบโดยเอาค่าทั้ง 3 ของ SPG แต่ละรุ่นมาบวกกัน รุ่นไหนค่าน้อยที่สุดแสดงว่ามีประสิทธิภาพ โหลดเร็ว เล็งเร็ว ยิงแม่น ที่สุดไงล่ะครับ...

ผมมีไฟล์ให้ครับ เป็น excel ใครสนใจลองเอาไปใช้ได้เลยครับ ผมทำละเอียด แจกแจงถึงปืนทุกรุ่นของทุก SPG เลยครับ สนใจลองเมล์มาที่ teephakon@gmail.com
ส่วนเรื่องค่าพลังการทำลายผมไม่สนใจครับเพราะค่าพลังการทำลายมีปัจจัยมากมาย การจะยิงตูมเดียวให้รถถังระเบิดนั้น ไม่ใช่แค่ค่าพลังอย่างเดียวครับ ต้องดูเรื่องมุมของกระสุนที่กระทบเกราะ ตำแหน่งที่กระสุนเจาะเกราะ (ถ้าเจาะโดยลังกระสุนก็เรียบร้อยเลยครับ) และชนิดของกระสุนที่ใช้ ดังนั้นผมตัดเรื่องพวกนี้ออกไปเพื่อที่จะได้หารถถัง SPG ที่เหมาะที่สุด เพราะค่าทั้ง 3 ค่านั้น เราสามารถควบคุมและสร้างค่าให้เป็นไปตามนั้นได้ แต่นอกนั้นมีปัจจัยแปรผันเยอะมากไปครับ ซึ่งถ้าเราเลือกรถถังแบบเด็กๆทั่วไปก็คงจะเลือกที่ที่พลังทำลาย แต่สำหรับผม ผมเอาค่าทั้ง 3 มาบวกกันแล้วเลือกรถถังที่มีค่าน้อยที่สุดครับ

แน่นอนว่าการคิดแบบของผม ค่านี้จะเพิ่มขึ้นเมื่อรถถังอยู่ใน Tier สูงๆเพราะรถถังต้องใช้เวลาโหลดกระสุนนานขึ้นนั่นเอง แต่เมื่อทำเสร็จก็พบว่ามีรถถัง Tier สูงๆบางรุ่นครับ ที่สามารถให้ค่ารวมทั้ง 3 ค่าได้ต่ำมากซึ่งก็คือของรัสเซียและฝรั่งเศสครับ

ส่วนรถถังสายอื่นๆผมยังไม่ได้ทำนะครับ ขี้เกียจครับ แหะ แหะ

Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:09:56 PM »

ผมทำมาเป็นแบบ PDF ครับ ลองดูนะครับ
จะเห็นว่าอันดับต้นๆเล่นสนุกมากเลยคือพวก SU ของรัสเซีย

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:19:40 PM »

ผมลองใช้ปืน 75 มม L70 ยิงแสกหน้า KV-1 บางจังหวะลดฮวบเหมือนกันครับ ซัดตรงโคนป้อมหรือช่วงใต้ท้องด้านหน้า โดยไปทีบางครั้งพลังหายไปราวๆ 40 เปอร์เซนต์เลยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:17:12 AM »

ผมก็เอามันส์ว่าเหมือนกันครับไปไหนไปกันเยอะๆดวลกันตูมตามตูมตามสนุกดีครับ ไปคันเดียวไม่ทันได้รู้ตัวตายก่อนทุกที
ยังไม่ทันเห็นตัวโดนไปสองนัดเดี้ยง ขำก๊าก

คุณพี่จอยต้องระวังครับ เพราะถ้าเราเจอรถถังข้าศึก แปลว่าเค้าอาจจะมองเห็นเราด้วย และถ้าเค้ามองเห็นเราแปลว่า SPG ของเค้าจะมองเห็นด้วย เพราะฉะนั้นต้องใช้ความได้เปรียบของรถถังเล็กครับ คือวิ่งตลอด อย่าให้ข้าศึกเดาพฤติกรรมของเราได้ว่าเราจะออก จะเข้า จะหลบ จะเลี้ยว ซิกแซก

ที่สำคัญคือมีกฏเหล็กไม่กี่ข้อครับ
1. อย่าอยู่โดดๆโดยไร้ที่กำบัง หาก้อนหิน มุมตึก ซากรถถังที่โดนยิงแล้วเป็นที่กำบัง
2. อย่าอยู่คนเดียว เพราะเราอาจหาข้าศึกไม่เจอ แต่เพื่อนเราอาจจะหาเจอ ต้องอยู่กันเป็นกลุ่ม SPG จะได้ลังเลเวลายิงด้วย
3. อย่าซุ่มนิ่ง ยกเว้นแต่ว่าพลขับจะมีความสามารถในการพรางตัว 100% เมื่อยิงแล้วพยายามเปลี่ยนตำแหน่ง
4. ถ้าไม่แน่ใจ อย่ายิงเพื่อเปิดเผยตำแหน่ง รอจนมั่นใจว่าข้าศึกปรากฏตัวแล้่วค่อยยิง การยิงเปล่า (Blind Shot) ทำให้รถถังเบาตรวจการณ์พบและ SPG จะยิงโต้ตอบ
5. อย่าพันตูกับข้าศึก แม้ว่าการชนจะสร้างความเสียหายได้ แต่ไม่คุ้ม เพราะ SPG ฝ่ายเดียวกันจะไม่สามารถยิงคุ้มกันได้ หรือรถถังก็ไม่สามารถยิงคุ้มกันได้เช่นกัน เมื่อยิงแล้วต้องหลบฉาก เปิดโอกาสให้คนอื่นยิงและเราเองก็จะได้โหลดกระสุนหรือซ่อมแซมด้วย
6. การพรางตัวจะได้ผลเมื่ออยู่หลังแนวพุ่มไม้ ไม่ใช่ในพุ่มไม้ ยกเว้นแต่ว่าระยะ 5 เมตรโดยรอบเป็นต้นไม้หรือพุ่มไม้
7. รถถังแต่ละรุ่นมีขีดความสามารถในการพรางตัวไม่เหมือนกัน รถถังที่มีโหนกนูนทั้งหลายพรางตัวได้ยาก ทางที่ดีควรหาที่กำบังเป็นสิ่งปลูกสร้าง รถถังที่พรางได้ดีที่สุดคือพวก TD รองลงมาคือรถถังเบารุ่นใหม่ๆ
8. การยิงรถถัง ถ้ากระสุนนัดแรกไม่เข้า แสดงว่าระดับการทำลายของกระสุนต่ำเกินไป ควรหลีกเลี่ยงการปะทะหรือใช้วิธียิงสายพานเพื่อให้ข้าศึกเคลื่อนที่ไม่ได้
9. รถถังแต่ละรุ่นมีจุดอ่อนไม่เหมือนกันและค่าพลังเกราะแต่ละส่วนไม่เท่ากัน ส่วนมากตูดรถถังจะบอบบาง ให้เล็งตูด มีรถถังบางรุ่น ด้านข้างจะบอบบาง แต่ส่วนมากด้านหน้าจะหนามาก โดยเฉพาะพวก TD
10. เปลี่ยนศูนย์เล็งให้ถนัดกับสายตาเรา ส่วนมากจะไม่คุ้นกับศูนย์สามเหลื่ยมแบบ Panzer ผมเลือกใช้ศูนย์กากบาท ชัดเจนกว่าและเป็นธรรมชาติ
ขอบคุณครับ ชักสนุกแล้วครับ เราต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงเปลี่ยนอาวุธได้ Grin

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:48:47 AM »

ต้องมีทั้งเงินและค่าประสบการณ์ครับน้าจอยถึงจะเปลี่ยนอาวุธได้ ค่าประสบการณ์เป็นตัวเลขอยู่หน้าดาวขาวแต่ถ้าดาวเหลืองคือค่าประสบการณ์ที่สามารถใช้ได้กับรถทุกคันครับ ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:23:36 AM »

เซ็งเลยเครื่องกระตุกไม่ได้ยิงสักนัด เผลอแป๊ปเดียวพวกมาจ่อยิงตรงตรูด อ๋อย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:27:22 AM »

เกมส์เรื่องของเด็ก  วัยตาจ่อยฟังเทศน์ฟังธรรมเหอะ

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:38:01 AM »

เกมส์เรื่องของเด็ก  วัยตาจ่อยฟังเทศน์ฟังธรรมเหอะ
รอลุงปูเป็นหลวงตาก่อน คิก คิก

Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 06:54:01 PM »

แหม เซียนเกมส์ตัวจริงต้องอายุ 30 ขึ้นทั้งนั้นครับ พวกเด็กๆได้แต่เกรียนไปมา ของแท้ต้องไม่เกรียน เล่นไปเครียดไป ไหนจะงาน ไหนจะเมีย ไหนจะลูก....เล่นเกมส์ดีฝ่า  คิก คิก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:08:39 PM »

ผมเล่น T-26 อยู่ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:51:46 PM »

เพิ่งเริ่มเล่นได้ไม่นาน ยังไม่ถึงTier 4เลยครับ เล่นสายอเมริกัน กับ รถถังเบาเยอรมันครับ ชอบตีฉาบฉวย ช้าๆหนักๆผมเล่นแล้วอึดอัด 

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:53:29 PM »

ลองมาลงเครื่องที่บ้านน่าจะเวิคร์กว่าเครื่องที่ทำงาน Grin

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 285
  พิมพ์