๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:13:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 285
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับสาวกเกมส์ WOT ครับท่าน  (อ่าน 483595 ครั้ง)
forrest gump-รักในหลวง
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:30:22 PM »

ตอนนี้ผมติดงอมแงมเลย ยิ่งเปลี่ยนฟิสิกส์ของเกมส์ใหม่ ทำให้การเล่นละเอียดขึ้น (รวมทั้งการขับรถถังแบบโง่ๆของผมทำให้รถตกน้ำจมไปลย  ตกใจ )นอกจากนี้ฟิสิกส์ใหม่ยังส่งผลต่อการเคลื่อนที่ของกระสุนในอากาศและการกระทบเป้าหมายและผลที่เกิดจากการกระทบเป้าหมายด้วยครับ ถ้าเล่นรถถังทั่วไปอาจไม่รู้สึก แต่เนื่องจากผมเล่นแต่ปืนใหญ่อัตตาจรอย่างเดียวเท่านั้น จึงเห็นความแตกต่างอยู่บ้างครับ

พี่ๆน้องๆท่านใดติดเกมส์นี้เชิญแลกเปลี่ยนความไร้สาระได้ตามอัทธาศัยครับ

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
เฟสบุค CERAKOTE
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:34:17 PM »

อัพเวอร์ชั่น8.0วันแรก ผมตกเขาตายครับ  อ๋อย

ตอนนี้เล่นKV-1S กับรถถังเบาเยอรมันอยู่

What man is a man , who does not make the world better?
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:35:29 PM »

ตอนนี้ผมอยู่เทียร์ 6 ด้วย SU-14 ครับ (ฉายาเจ้ารถโรงเรียน School Bus)
ส่วนเทียร์ 5 มี AMX 105 และ Hummel ที่รอจ่อเป็น GW Panther ครับ
ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบเล่นรถถังเพราะผมไม่มีทักษะในการเล่นมากนัก เลยชอบปืนใหญ่อัตตาจรมากกว่า

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:38:03 PM »

ช่วยแนะนำรถถังสายเมกาด้วยครับ  อัพสายไหนแจ่มสุด   ไหว้

เคยซื้อปืนใหญ่อัตตาจรเล่นอยู่พักหนึ่ง  ยิงช้าสู้รถถังไม่ได้
มีเทคนิคการเล่นปืนใหญ่อัตตาจรยังไงโปรดชี้แนะด้วยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:39:38 PM »

ผมตกจากท่าเรือครับ จมน้ำลึก มีเวลาเอาขึ้นแค่ 4 วินาที โถ...แล้วเป็น SU-14 ขนาดวิ่งทางราบยังเร็วไม่เกิน 25 กม./ชม.เลยครับ ตกน้ำลึกแล้วจะขึ้นยังไง พลขับจมน้ำตายหมดครับฮ่าๆๆๆ

Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:47:40 PM »

ช่วยแนะนำรถถังสายเมกาด้วยครับ  อัพสายไหนแจ่มสุด   ไหว้

เคยซื้อปืนใหญ่อัตตาจรเล่นอยู่พักหนึ่ง  ยิงช้าสู้รถถังไม่ได้
มีเทคนิคการเล่นปืนใหญ่อัตตาจรยังไงโปรดชี้แนะด้วยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่จริงเกมส์นี้ผมว่ามันไม่มีรถถังที่ perfect ที่สุดครับ แต่เราสามารถเลือกรถถังที่เราใช้ได้คล่องที่สุด
ถ้าสายอเมริกาผมเล่นอยู่แค่ถังเบาแล้วก็หยุดเพราะมาติดใจเหล่าปืนใหญ่ครับ ส่วนปืนใหญาสายเมกามีคุณลักษระที่แตกต่างจากประเทศอื่นตรงที่อัตราการยิงต่อนาทีสูงกว่าและความคล่องตัวในภูมิประเทศสูงกว่า แต่เรื่องความแม่นยำยังเป็นรองเยอรมันบางรุ่นและโซเวียตบางรุ่นครับ

หลักการเล่น SPG ที่ดีคือต้องรู้ข้อเด่นและข้อด้อยของ SPG ที่ใช้อยู่ครับ ถึงแม้จะเป็นปืนใหญ่จากประเทศเดียวกัน แต่เมื่ออัพเกรดปืน และเปลี่ยนชั้น คุณลักษณะก็จะไม่เหมือนกัน แม้กระทั่งปืนกระบอกเดียวแต่เมื่อติดตั้งบนสายพานคนละรุ่นก็ส่งผลต่อความคล่องตัวในภูมิประเทศและการเล็งยิง

คนที่เล่น SPG จะต้องอาศัยความได้เปรียบของภูมิประเทศมากๆครับ ต้องจำจุดที่สามารถซ่อนตัวในแต่ละฉากและต้องคำนวณหยาบๆในใจระหว่างระยะทางและการเคลื่อนที่ของรถถังข้าศึก รวมทั้งต้องอ่านนิสัยการเคลื่อนที่ของรถถังข้าศึกของผู้เล่นแต่ละคนเพื่อเดาพฤติกรรมในการเล่นด้วยครับ

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:50:10 PM »

รถถังของเมกาสู้ประเทศอื่นไม่ได้หรือครับ (ผมจะได้เปลี่ยนประเทศ)   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:11:56 AM »

ถ้าดูจากความนิยมของผู้เล่นที่เล่นสายเมกา ก็เป็นรถถัง T-1 และ TD อย่าง Hellcat ครับเห็นเยอะ แต่ก็อย่างที่บอกนะครับ มันไม่มีรถถังที่ดีที่สุด เราต้องเลือกใช้ให้เหมาะและใช้ให้เป็นเท่านั้นเอง

เรื่องการยิงช้าของ SPG ก็เป็นข้อด้อยครับ แต่เมื่อเทียบกับข้อดีซึ่งสามารถยิงระยะไกลได้ ผมว่าข้อดีตรงนี้สำคัญมาก เพราะทำให้เราไม่ต้องปะทะกับข้าศึกตรงๆ ที่จริง SPG บางรุ่นอัตราการโหลดกระสุนก็ไม่ช้านะครับ อย่าง SU-26 ก็โหลดเร็วพอๆกับรถถังขนาดกลางเลยทีเดียว ผมเคยทำสถิติสูงสุดใช้ SU-26 ฆ่าตายไป 10 คันในเกมเดียว

ถ้าจะเล่นปืนใหญ่ให้สนุกต้องเริ่มต้นจากการเล่นของโซเวียตก่อนครับเพราะโหลดกระสุนเร็ว เล็งเร็ว และยิ่งแม่น โดยเฉพาะในชั้น 3 ซึ่งเป็น SU 26 และชั้น 4 ซึ่งเป็น SU 5 แต่ข้อเสียคืออัตราการทำลายน้อย ต้องยิงหลายนัดกว่าจะฆ่ารถถังหนักได้ 1 คัน ซึ่งเมื่อผมใช้ SU 5 หลายครั้งก็พบว่ากระสุนหมดเกลี้ยงและต้องวิ่งหนีอย่างเดียว

ส่วนปืนใหญ่ฝ่ายเยอรมันผมก็พบว่าการเริ่มต้นเล่นสายนี้จะยากเพราะเจ้า Bison นั้นโหลดกระสุนช้ามากและไม่มีความคล่องตัวเอาซะเลย นอกจากนี้ยังไม่แม่นอีกด้วย ดังนั้นหากเริ่มต้นเล่นด้วยเยอรมันก็จะทำให้ท้อได้ง่ายครับ

ฝ่ายเมกานั้น SPG ก็กลางๆครับแต่ขาดความแม่นยำไป เพราะเนื่องจากเกมส์นี้นั้น ผู้สร้างเกมส์เค้าละเอียดมากๆๆๆๆๆๆๆๆ เค้าใส่ตัวแปรที่ควบคุมอัตราการกระจายของกระสุนไว้ด้วยครับ มันคือ Gaussian Dispersion ซึ่งเป็นการกระจายตามค่าเบี่ยงเบนมาตรฐานของวิชาสถิติ ซึ่งจะเอากลุ่มกระสุนที่ระยะ 100 เมตรมาคำนวณด้วย แปลง่ายๆก็คือว่ากระสุนจะวิ่งไม่ตรงแนวเล็ง 100% แต่จะเบี่ยงเบนมากน้อยไปตามระยะทางและความสุ่มตามสมการ Gaussian ระยะทางยิ่งไกลมาก กระสุนจะเบี่ยงเบนมากตามไปด้วย แต่ทั้งนี้จะไม่เบี่ยงเบนเกินวงกลมรัศมีเล็งของ SPG แต่ละรุ่นครับ แต่สรุปว่าปืนใหญ่เมกาแม่นน้อยกว่าประเทศอื่นและมีอัตราการเบี่ยงเบนที่สูงกว่าเมื่อเทียบกับปืนที่มีอัตราการกระจายของกระสุนเท่าๆกัน

เรื่องรถถังนั้นไม่รู้จริงๆครับเพราะผมถนัดแต่ปืนใหญ่ รอสมาชิกท่านอื่นมาช่วยเสริมดีกว่า

Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:21:28 AM »

รถถังของเมกาสู้ประเทศอื่นไม่ได้หรือครับ (ผมจะได้เปลี่ยนประเทศ)   หัวเราะร่าน้ำตาริน

สำหรับผม สายเมกาที่ปืนใหญ่ฆ่าได้ยากมากก็คงเป็น T-29 ครับ กว่าจะ "เอาอยู่" ต้องโดนซักสี่นัดจังๆ ผมว่าสายเมกา เจ้า T-29 นี่แหละที่เหนียวพอตัว ส่วน T-1 จะแข็งในระดับหนึ่ง แต่พอเจอปืนใหญ่ระดับ 5 เจ้า T-1 โดนนัดเดียวแหลกเลยครับ
ถ้าเทียบเรื่องเกราะที่ทนทานต่อกระสุนปืนใหญ่ ก็มีเจ้า T-29 ของเมกานี่แหละครับที่สูสีกับ IS และ KV-3 ของโซเวียต ส่วนเรื่องการขับขี่และการโหลดกระสุนก็ช้ากว่าฝรั่งเศสครับ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:26:19 AM »

ปืนยิงช้า ผมติดเครื่องช่วยโหลดครับ ราคา500,000 โหลดเร็วขึ้น10%

What man is a man , who does not make the world better?
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:44:03 AM »

555...ผมเล่นมั่วไปหมดเลย ส่วนใหญ่เป้นพวกเป้า...ให้เขาล่อครับ...แงแง

Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:57:01 AM »

555...ผมเล่นมั่วไปหมดเลย ส่วนใหญ่เป้นพวกเป้า...ให้เขาล่อครับ...แงแง

ถ้าชอบล่อเป้า เอาดีทางสาย scout เลยสิครับ อย่าง ELC AMX นี่ตัวแสบเลย วิ่งเร็วมาก ยิงเร็วมาก และอัพเกรดวิทยุดีๆ จะได้ค่าประสบการณ์สูงเวลาตรวจพบข้าศึก เป็นผู้ตรวจการณ์หน้าหรือหน่วยลาดตระเวนก็ไม่เลวนะครับ ป่วนข้าส฿กถึงแนวหลังได้เลย ที่สำคัญสามารถไล่เก็บพวกปืนใหญ่ได้สบาย ผมละเกลียดนักพวกลาดตระเวนโจมตีฉาบฉฉวย เพราะยิงนัดเดียวปืนใหญ่มีสิทธิ์ระเบิดตายทั้งคันรถครับ อิ อิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:19:26 AM »

ถ้าชอบล่อเป้า เอาดีทางสาย scout เลยสิครับ อย่าง ELC AMX นี่ตัวแสบเลย วิ่งเร็วมาก ยิงเร็วมาก และอัพเกรดวิทยุดีๆ จะได้ค่าประสบการณ์สูงเวลาตรวจพบข้าศึก เป็นผู้ตรวจการณ์หน้าหรือหน่วยลาดตระเวนก็ไม่เลวนะครับ ป่วนข้าส฿กถึงแนวหลังได้เลย ที่สำคัญสามารถไล่เก็บพวกปืนใหญ่ได้สบาย ผมละเกลียดนักพวกลาดตระเวนโจมตีฉาบฉฉวย เพราะยิงนัดเดียวปืนใหญ่มีสิทธิ์ระเบิดตายทั้งคันรถครับ อิ อิ

เคยเจอครับ  วิ่งเข้ามายังกับจรวด  ถ้าเป็นแผนที่ในเมืองสู้พวกนี้ไม่ได้  แต่ถ้าเป็นทุ่งโล่ง ๆ ล่ะโดนรุมยิงยับ   คิก คิก

Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:24:21 AM »

ปืนยิงช้า ผมติดเครื่องช่วยโหลดครับ ราคา500,000 โหลดเร็วขึ้น10%

ใช่ครับพี่ แต่มีข้อแม้ว่า Gunner ของพี่ต้องได้ค่าประสบการณ์พื้นฐาน 100% จึงจะสามารถโหลดได้ตามเวลาที่ระบุไว้ในเสป็คของปืนครับ อย่างเช่นสเป็คของปืนที่ติดตั้งใน Marder II (ยานเกราะพิฆาตรถถัง)ระบุว่าอัตราการยิงคือ 26.25 นัดต่อนาที แปลว่า 1 นัดใช้เวลาโหลด 2.28 วินาที ถ้าหากว่าค่าประสบการณ์ของพลยิงมีเพียง 75% การโหลดจะใช้เวลานานมากกว่า 2.28 วินาที (ตอนที่ผมเล่นเจ้า Marder ค่าประสบการณ์ยังต่ำอยู่มาก การโหลดน่าจะใช้เวลาเกิน 3 วินาทีเลยครับ) และเมื่อค่าประสบการณ์ได้ถึง 100% การโหลดกระสุนจึงจะสามารถทำได้ที่ 2.28 วินาทีต่อ 1 นัดตามเสป็คของปืนที่ระบุไว้

และถ้าหากมีตัวช่วยอย่างเครื่องป้อนกระสุนขนาดกลางซึ่งลดเวลาโหลดได้ 10% ก็จะนำมาใช้ลดเวลาโหลด แต่ทั้งนี้ค่าประสบการณ์ของพลบรรจุจะต้องเต็ม 100% จึงจะได้ประสิทธิภาพเต็มที่

ผมแนะนำว่าจะต้องเพิ่มค่าประสบการณ์ของพลรถถังนั้นๆให้เต็ม 100% ครับ แต่ส่วนมากถ้ายังเล่นในระดับเบื้องต้นชั้น 2-3 ค่าประสบการณ์จะยังน้อย ต้องเสียตังค์ซื้อ Gold เพื่อส่งพลรถถังเข้าฝึกในโรงเรียนให้เต็ม 100% ครับ แต่ถ้าไม่อยากเสียตังค์และใจเย็นพอ ก็เล่นไปเรื่อยๆจนรถถังอัพเกรดจนครบและกลายเป็นรถถังชั้นยอด จากนั้นค่อยเลือกการกระจายค่าประสบการณ์ของรถถังไปให้พลรถถังทั้งหมด แล้วค่าประสบการณ์ของพลรถถังจะเพิ่มขึ้นเร็วพอสมควรครับ เมื่อเล่นถึงจุดนี้ ส่วนมากผู้เล่นจะใจร้อนอยากได้รถถังใหม่ และเอาพลขับรถถังไปประจำการในรถถังคันใหม่ทันทีซึ่งค่าประสบการณ์จะลดลงและทำให้การโหลดกระสุนทำเวลาได้ไม่เต็ม 100% ตามเสป็คที่ระบุไว้ครับ

Sr. Member

คะแนน 211

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 08:27:25 AM »

เคยเจอครับ  วิ่งเข้ามายังกับจรวด  ถ้าเป็นแผนที่ในเมืองสู้พวกนี้ไม่ได้  แต่ถ้าเป็นทุ่งโล่ง ๆ ล่ะโดนรุมยิงยับ   คิก คิก

ครับ ผมเกลียดนักเชียว แถมเราจะตั้งป้อมยิงนานก็ไม่ได้เพราะพวกลาดตระเวนเปิดเผยตำแหน่งที่ตั้งของเราแล้ว ขืนอยู่นานก็โดนปืนใหญ่ถล่มอีก ผมต้องหนี พาลากเข้าวงรถถังฝ่ายเดียวกัน และมีหลายครั้งที่พวกเดียวช่วยยิงและกระสุนมิตรภาพเจาะเข้ากลางรถถังผมเลย ฮ่าๆๆๆๆ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 285
  พิมพ์