๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:08:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบน้ำมันอเนกประสงค์ในบ้านเรา 5 ยี่ห้อ  (อ่าน 16296 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:43:28 PM »

ผมลองใช้มาหลายตัว เลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้วน้ำยาตัวไหนเคลือบผิวเหล็กได้นานสุด
การทดสอบนี้ไม่นับพวกน้ำยานอกแพงๆ เพราะต้องการเอาพวกที่สามารถหาซื้อได้ง่ายๆทั่วไปตามร้านเครื่องมือช่างหรือบนห้างใกล้บ้าน

เริ่มทดสอบโดยใช้วิธีทดสอบคือ

--------------------------------- วันที่ 28/7/2012  --------------------------------------------------------------------
*** แก้ไข 5รูปข้างล่างของวันทดสอบนี้ ผมลงวันที่ผิด ที่ถูกต้องจะเป็นวันที่ 28/7/2012 ครับ ขออภัย  ไหว้ ***

1ใช้กระดาษทรายขัดรมดำของตะปูออกให้เป็นเนื้อเหล็กล้วนๆเพื่อให้ง่ายต่อการเกิดสนิม

2ทดสอบกับน้ำยา 5 ยี่ห้อคือ 1.SONAX, 2.WD-40, 3.CITO, 4.ARM-3, 5.LongLife, ซึ่งในการทดลองจะใช้ตัวเลขนี่อ้างอิงในรูป

3นำตะปูที่ผ่านการขัดเอารมดำออกแล้ว 10 ตัวมาตอกเข้ากับไม้สองแท่ง แท่งละห้าตัวเพื่อจะแยกสถานที่ในการทดสอบ

4ฉีดน้ำยาลงบนตะปู ตัวละหนึ่งยี่ห้อง นับจากตัวแรกซ้ายมือ(ด้านที่มีเทปสีดำ) โดยระหว่างพ่นให้กระดาษป้องไว้ไม่ให้ละอองน้ำยาไปโดนตะปูอีกตัว

5หลังจากฉีดน้ำยาทั้งห้ายี่ห้อลงบนตะปูห้าตัวที่ปักลงบนไม้ทั้งสองแท่งแล้ว นำไปเก็บในสถานที่ต่างกันคือ
-ภายนอก คือนำไว้นอกตัวอาคาร ตากแดด ตากฝน ตลอดเวลา
-ภายใน คือเก็บไว้ในบ้าน เปิดแอร์ตอนกลางคืน

--------------------------------- วันที่ 8/8/2012 (10วันหลังการทดสอบ) --------------------------------------------------------------------

ห้าตัวที่อยู่ภายนอก

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 1 สนิมเกาะ ประมาณ 35%

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 4 สนิมเกาะ ประมาณ 30%

อีกสามตัว ยังไม่มีอาการ

--------------------------------- วันที่ 29/8/2012 (หนึ่งเดือนหลังการทดสอบ) --------------------------------------------------------------------

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 1 สนิมเกาะ 100%

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 2 เริ่มมีสนิมบางๆ ประมาณ 5%
ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 3 เริ่มมีสนิมบางๆ ประมาณ 15%

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 4 สนิมเกาะ 100%
ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 5 ยังไม่มีอาการ

--------------------------------- วันที่ 28/9/2012 (สองเดือนหลังการทดสอบ) --------------------------------------------------------------------

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 1 สนิมเกาะ 100%

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 2 สนิมเกาะ ประมาณ 15%

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 3 สนิมเกาะ ประมาณ 70%

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 4 สนิมเกาะ 100%

ตะปูที่พ่นน้ำยายี่ห้อที่ 5 เริ่มมีสนิมบางๆ ประมาณ 3%

สองเดือนที่ผ่านมา ผมเอาไม้ที่ตอกตะปูทั้งห้าตัวชุดแรกนี้ตากไว้นอกบ้านตลอด อากาศช่วงสองเดือนที่ผ่านมามีทั้งฝนตกหนักสลับกับแดดแรง
ส่วนตะปูอีกห้าตัวที่ตอกบนไม้แล้วนำไปเก็บอยู่ภายในบ้าน หลังจากการทดสอบผ่านไปสองเดือน ยังไม่มีอาการของสนิมทั้งห้าตัวครับ

ปล.เป็นเพียงการทดลองส่วนตัว เพื่ออยากรู้ว่าน้ำยายี่ห้อไหนสามารถเคลือบผิวได้นานที่สุด ไม่ได้มีจุดประสงค์โจมตีน้ำยายี่ห้อใดๆทั้งสิ้น

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 01:41:41 PM โดย #โชกุน# » บันทึกการเข้า

___________________________________________________________ _____________
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:51:30 PM »

+ ไป 1  กับความมานะในการทดลองครับ    Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 01:13:04 PM »

+1 เลยครับ เยี่ยม

Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 01:50:25 PM »

เป็นการทดสอบง่ายๆที่ให้ผลลัพธ์ที่ออกมาเป็นแนวทางในการเลือกใช้  ขอบคุณครับ

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:06:19 PM »

+1 ให้เลยครับ เยี่ยม

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:12:26 PM »

+1 ครับพี่ คำถามต่อไป ไอ้ยี่ห้อ LongLife นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:33:09 PM »

เคยใช้แต่ long time ตอนหนุ่มๆ Grin

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:43:26 PM »

เคยใช้แต่ long time ตอนหนุ่มๆ Grin
จึ๋ย..คิงส์เทค   Grin Grin
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:44:25 PM »

ขอบคุณครับพี่เสก  ไหว้

What man is a man , who does not make the world better?
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:58:44 PM »

สุดยอด ตอนนี้มีอีกยี่ห้อคือLube-40 ของBosny ทำขวดสีส้มแพนโทนเดียวกับ โซแนกส์เลย
ตอนผมซื้อมาคิดว่าเป็นโซแน็กซ์ ไม่ได้ทดสอบเลยไม่ทราบคุณภาพ

+1ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

qtaro
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 03:16:32 PM »

crc Home pro มีครับ ราคา ประมาณ 3-4 ร้อยกว่าบาทครับ
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 03:52:52 PM »

สุดยอดครับ ขอบพระคุณมากครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์จริง

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 03:56:48 PM »

พี่เสกหรือนี่... จับงานก่อสร้าง ทดสอบตะปูซะแล้วพี่เรา.....  Cheesy

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 03:57:30 PM »

+1 ครับพี่ คำถามต่อไป ไอ้ยี่ห้อ LongLife นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ Huh

ถ้าจำไม่ผิดผมซื้อที่โฮมโปรครับพี่

___________________________________________________________ _____________
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 04:01:12 PM »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคะแนนที่ให้ครับ  ไหว้
ขอบวกหนึ่งกลับให้เช่นกันครับผม

+1 ให้ทุกท่านครับ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์