๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:03:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนที่มีคุณสมบัติเหมาะแก่การติดรถเดินทางไกล  (อ่าน 6986 ครั้ง)
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:33:49 AM »

กระทู้แบบนี้ ต้องแยกแยะ สักนิดนึง  นะครับ
และกระทู้นี้ ประเด็น เป็นการทิ้งลืมปืน ซุกซ่อนไว้ในรถยนต์ ก็เท่ากับบอกให้ทราบอยู่แล้ว ว่าต้องมีหลายกระบอก

ผู้ที่จะให้คำตอบ ได้ดี คือ ท่านที่มีปืนหลายกระบอก เพราะจะเห็นความแตกต่าง ในปืนที่มี
ท่านที่มีปืนกระบอกเดียว หรือ แค่พาติดไปด้วย พอถึงบ้านก็เอาลง คงไม่ตรงประเด็น นัก
การร่วมแชร์กระทู้ ไม่มีปัญหา แต่ต้องจับประเด็นไว้ด้วย นะครับ ผมเอง ก็ต้องการทราบความคิดเห็น เหมือนกัน   ไหว้

ครับพี่ ผมก็ไม่ได้ถึงขนาดว่า
เอาแบบวางไว้ในรถเลยเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของรถ  
เดินทางไปไหนไกลๆก็ติดรถไปตลอด.เวลาจอดก็สามารถวางลืม
ในรถไม่ต้องเอาลงมาด้วยก็ได้  ควรเป็นปืนแบบไหนลักษณะอย่างไรครับในความคิดเห็นของท่านๆ

ผมเคยรีบร้อน ไปงานแต่งงาน ที่ลาดบัวหลวงออกจากบ้าน ๐๖.๐๐ น.
อยู่จนส่งตัวเจ้าสาว ราว ๒๒.๐๐ น. งานนี้่ลืมเอาปืนไปด้วย

หลังจากนั้น เคยเลือก Colt .๓๘ super + ๓ แม็กฯ โดยซุกซ่อน ทิ้งลืมไว้ในรถ นานครั้ง
จึงจะนำมาทำความสะอาด.. มีอยู่ครั้ง ถูกความชื้น จนสนิม กัดผิวเสีย เป็นรู   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนหลัง จึงเลือกปืนโครงโพลิเมอร์ เป็น Glock ๒๓ .๔๐  + ๔ แม็ก  ทิ้งลืมไปเลยครับ
ไม่ต้องกังวลว่า จะลืมปืน จนสนิมกิน อีกแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

ระวังชักออกมาเป็นแบบนี้  ตกใจ นะครับพี่  ไหว้

ไอ้หยา...หวังว่าคงไม่มีใครทิ้งลืมขนาดนี้นะครับ  ปรกติถ้าไม่ได้เดินทางก็จะเอาออกมาไว้ในบ้าน ลูบคลำ ทำความสะอาดอยู่เสมอๆครับ  Smiley

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:09:10 PM »

ปืนเป็นสิ่งที่ไม่สมควรพาเดินทางไปในทางสาธารณะเพราะอาจจะถูกจับดำเนินคดีได้ถ้าไม่มีใบป.12
เพราะฉนั้นทุกยี่ห้อไม่มีคุณสมบัติเหมาะแก่การติดรถเดินทางไกลเลย

ป.ล. พาปืนเดินทางไปเชียงใหม่ เชียงราย อุดร หาดใหญ่ นราธิวาส(ออกจากสนามบินขึ้นรถก็เหน็บเอวเลย) ยังง่ายกว่า ไปเครื่องบินครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:11:54 PM »

อยากจะวาง มุมมอง ไว้ให้นิด นึง นะครับ
คนทั่วไป จะคิดแบบธรรมดา บ้านคือ hub คือที่ปลอดภัยมีครบทุกอย่าง กระสุนหมด ก็ต้องกลับมาเอาที่บ้าน

เมื่อรถยนต์ ก็เป็นของท่าน และเมื่ออยู่นอกบ้าน รถจะอยู่ใกล้ตัวท่านที่สุด ท่านสามารถควบคุมได้ ตามใจ
ทำไม ไม่คิดว่า ถ้ามาถึงรถยนต์ ท่านก็หาได้ในสิ่งจำเป็นได้แล้ว

เมื่อถึงขนาด ซุกซ่อนปืนไปเพื่อป้องกันตัวได้ ๑ ลำ แต่จะต้องมากังวลกระสุนหมด แล้วเข้าวิถีใส่เกียร์หนี ลูกเดียว  ละ
จะหนี หรือไม่ กระสุน และปืนยังพร้อม ไม่ดีกว่าหรือ.. มาถึงรถ ก็มีครบทุกอย่าง ทั้งปืน + กระสุน

ซุกกระสุนสำรองใช้ ไปด้วยเลยครับ ๑ กล่อง หรือจะเป็น แม็กฯ ที่ต้องใช้..  จะเก็บไว้ห่างตัวถึงที่บ้าน ทำไม  
ปืนกระบอกนี้ เจตนาทิ้งลืม..  ไว้ช่วยเหลือท่าน ในคราวจำเป็น ต้องก้าวข้ามอุปสรรค์ไปให้หมด.   เยี่ยม

ทุกสิ่งที่บอกไปนี้ เป็นเรื่องที่ท่านควบคุม และกำหนดได้เองก่อนหน้า ทั้งนั้น จะเลือกบริเวณใดในรถ ก็เป็นสิทธิของท่าน
กรณีเป็นแนวทางการป้องกัน และพึ่งพาตนเอง ไม่ใช่เรื่องที่เรา ไปหวังก่ออาญชากรรม ครรลอง มันต่างกัน
จะทำให้เกิดการกระทำ  ที่เหมาะควรตามมาด้วย  ยิ้มีเลศนัย

นอกจากปืนที่ซุกลืม เผื่อลืมปืน ผมจะใช้ปืนเป็นคู่  ปืนหลักอยู่ในรถแล้ว ปืนรอง คือ Glock ๒๖ ที่อยู่ไม่ห่างมือเท่าไรนัก
และผมจะเลือกใช้วิถีนี้ เฉพาะในบางคราว ที่สถานการณ์ทางการเมืองร้อน  เท่านั้น

นี่คือวิถีของลูกผู้ชาย ที่หวังพึ่งพาตนเอง "เมื่อกล้าทำ ต้องกล้ารับผิดชอบ" ปัดความกังวลกลัว เรื่องการ ตรวจค้นจับกุมไปซะ
ถ้ากังวล-กลัว ก็อย่าเพิ่ง เข้าวิถีนี้ นะครับ  Wink  

Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:22:21 PM »

ผมก็คิดทำนองเดียวกันกับท่าน Ro@d - รักในหลวง ครับ  ..ของที่มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี  แต่ผมเปลี่ยนตัวเลขจาก ๒๖ เป็น 27 ครับ  Wink

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:37:23 PM »

S&W M66 .357 ลำกล้อง 4 นิ้ว บรรจุ 6 นัด พร้อม jetload 2 อัน กระสุนอีก 1 กล่อง

สาเหตุที่เลือก มาจากคุณสมบัติของกระสุน .357 Mag ที่ยิงด้วยลำกล้อง 4 นิ้วมีความราบเรียบ สามารถยิงระยะไกล ๆ โดยไม่ต้องเล็งแก้มาก

บวกด้วยพลังงานอย่างเหลือ ๆ ในระดับ Magnum

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:10:09 PM »

เอาแบบวางไว้ในรถเลยเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของรถ 
เดินทางไปไหนไกลๆก็ติดรถไปตลอด.เวลาจอดก็สามารถวางลืม
ในรถไม่ต้องเอาลงมาด้วยก็ได้  ควรเป็นปืนแบบไหนลักษณะอย่างไรครับในความคิดเห็นของท่านๆ

ผมเคยรีบร้อน ไปงานแต่งงาน ที่ลาดบัวหลวงออกจากบ้าน ๐๖.๐๐ น.
อยู่จนส่งตัวเจ้าสาว ราว ๒๒.๐๐ น. งานนี้่ลืมเอาปืนไปด้วย

หลังจากนั้น เคยเลือก Colt .๓๘ super + ๓ แม็กฯ โดยซุกซ่อน ทิ้งลืมไว้ในรถ นานครั้ง
จึงจะนำมาทำความสะอาด.. มีอยู่ครั้ง ถูกความชื้น จนสนิม กัดผิวเสีย เป็นรู   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนหลัง จึงเลือกปืนโครงโพลิเมอร์ เป็น Glock ๒๓ .๔๐  + ๔ แม็ก  ทิ้งลืมไปเลยครับ
ไม่ต้องกังวลว่า จะลืมปืน จนสนิมกิน อีกแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

ระวังชักออกมาเป็นแบบนี้  ตกใจ นะครับพี่  ไหว้

...........  คิก คิก   คิก คิก คิก คิก 
ผมชอบกระทู้แบบนี้ที่สุด เพราะเป็นครรลอง การผจญภัย และพึ่งพาตนเอง ถูกจริตผมมากที่สุด

ถ้าเห็น Colt .๓๘ super ของผมแล้ว นอกจะตกใจแล้ว ยังอยากจะร้องไห้..
ผิวสไลด์ ถูกกัดเป็นรู เหมือนเอาเครื่องจักร มาแกะรูให้  คิก คิก

การเก็บปืนแบบนี้ บางท่านอาจจะเรียกอย่างไรก็แล้วแต่.. แต่ผม เหมือนใช้รถเป็นที่เก็บปืน ทิ้งลืม
แบบไม่กังวลปืนหาย.. ตะก่อนโน้น. ผมใช้รถอยู่ ๒ คัน คันหนึ่งทิ้งลืม Colt .๓๘ super.. ส่วนอีกคัน เป็น Sig ๒๒๖

ถึงจะรีบร้อนอย่างไร ก็ไม่มีวันไปไหนตัวเปล่า.. อาจเพราะผมเป็นคนใจไม่ถึง ถ้าต้องขาดอวัยวะชิ้นนี้
ตลอดระยะตั้งแต่เริ่ม มีปืน..  เมื่อกลางปี '๒๔ ถ้าไม่ไปต่างประเทศ
มีเพียง ๒ วันเท่านั้น ที่ผมออกจากบ้านแล้วไม่มีปืนติดไปด้วย เหตุก็เพราะลืม ..

สมัยเด็ก นั่งรถโดยสารประจำทางไป ศาลต่างจังหวัด ก่อนขึ้นศาล ยังเคยฝากไว้กับตำรวจศาล.
หรือไม่ก็ฝากไว้ที่ เซฟของโรงแรม .  Grin

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:51:25 PM »

พวกคนคบปืนเป็นเพื่อน...

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:58:16 PM »

10/22 charger ตัดลำ 8 นิ้ว ติดกล้อง 4X
พร้อมแม๊ก 25 นัด 2 อัน 10นัด 1 อัน พร้อมกระสุนสำรองอีก 4 กล่อง(200นัด)
เข้าป่า ลงห้วย หากินได้ ไหว้

จงยุติ ด้วยการยอม
superlite
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 03:30:34 PM »

10/22 charger ตัดลำ 8 นิ้ว ติดกล้อง 4X
พร้อมแม๊ก 25 นัด 2 อัน 10นัด 1 อัน พร้อมกระสุนสำรองอีก 4 กล่อง(200นัด)
เข้าป่า ลงห้วย หากินได้ ไหว้

แบบนี้ก็เอนกประสงค์ดีนะครับ
moddiad
Full Member

คะแนน 17

ข้าคือคนไทย

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 04:19:23 PM »

ในรถไม่ต้องเอาลงมาด้วยก็ได้  ควรเป็นปืนแบบไหนลักษณะอย่างไรครับในความคิดเห็นของท่านๆ

จึงจะนำมาทำความสะอาด.. มีอยู่ครั้ง ถูกความชื้น จนสนิม กัดผิวเสีย เป็นรู   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนหลัง จึงเลือกปืนโครงโพลิเมอร์ เป็น Glock ๒๓ .๔๐  + ๔ แม็ก  ทิ้งลืมไปเลยครับ
ไม่ต้องกังวลว่า จะลืมปืน จนสนิมกิน อีกแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

ระวังชักออกมาเป็นแบบนี้  ตกใจ นะครับพี่  ไหว้

อันนี้ซุกไว้หรือฝังดินคะ ทำไมเยินจังเลย

ข้าคือคนไทย
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 05:30:57 PM »

ผมชอบแนวคิดพี Ro@d จังครับ...  เยี่ยม

พี่มี G26 เป็นคู่หูกับ G23 ผมกำลังเล็ง G27 มาเข้าคู่กับ G23 ครับ...  น้ำลายหก คิก คิก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 06:10:38 PM »

ผมชอบแนวคิดพี Ro@d จังครับ...  เยี่ยม

พี่มี G26 เป็นคู่หูกับ G23 ผมกำลังเล็ง G27 มาเข้าคู่กับ G23 ครับ...  น้ำลายหก คิก คิก

ขอบคุณมาก ต้น.. งั้นรีบ ล็อคปืน พี่แต๋ว ไว้เลยครับ บัดเดี๋ยว ชวด อีก.  คิก คิก

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 06:55:21 PM »

ไม่มีเพื่อนฝูงให้คบดิป๋าติง  5 5 5 5
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:32:37 PM »

ไม่มีเพื่อนฝูงให้คบดิป๋าติง  5 5 5 5
เพื่อนเลิกคบ... คิก คิก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:44:03 PM »

ประสบการณ์ของผม พกคู่ คือ มีสำรองไว้ในรถและมักจะไม่เอาลงหรือเอาออกมาถ้าไม่จำเป็นคุณสมบัติ อาจเหมาะสมหรือไม่ไม่แน่ใจ แต่ด้วยข้อจำกัดที่มีแค่ CZ 92+แมกซ์สำรอง ซึ่งมีขนาดเล็กเหมาะแก่การทิ้งลืมในรถ   อาจกระสุนน้อยไปหน่อยแต่ถือว่าไว้ใช้ยามจวนตัวและจำเป็น นานๆครั้งก็เปลี่ยนแมกซ์กันสปริงล้า ส่วนปืนหลักจะเป็นขนาดใหญ่น้อยตั้งแต่ 3-4 นิ้ว เรียกได้ว่าถ้ามีการตรวจค้นก็เจอทันที  แต่ทำใจกล้าพาไปเท่านั้นเอง  โชคคงเข้าข้างหรือหน้าตาไม่คล้ายโจรก็ได้  ตลอดเวลา 10 ปีที่ผ่านมาไม่เคยโดนค้นมีแค่ตรวจและสอบถามและก็ผ่านด้วยดีทุกครั้ง  เจ้าหน้าที่ดี ๆ ก็ยังคงมีอยู่บ้าง
ข้อควรระวัง!  เวลาเพื่อน ลูก หรือใครยืมรถไปใช้ควรเก็บออก หรือแจ้งเตือนให้รู้ ไหว้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์