๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:38:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง RAMI และ GLOCK 26 ครับ  (อ่าน 8092 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 04:33:24 AM »

2.  แต่พอได้ยินบางท่านรอบข้างที่เคยใช้   บอกรามี่มักขัดลำ   ไม่ผ่านฉลุยเหมือนกล็อค  (จากปากคนเคยใช้รามี่ที่ 3 จชต.)ตรงนี้ก็เลยเกิดทุกข์ครับ 

Huh คนรอบข้างได้บอกหรือเปล่า ว่าติดขัดในลักษณะใด Huh
 Grin กับรามี่และปืนพกสั้นของ CZ บางรุ่น การติดขัดที่เจอบ่อยคือ เมื่อใช้กระสุนซ้อมหัวตะกั่วล้วนบางยี่ห้อหรือบางล๊อตการผลิต อาจมีปัญหาลำเลื่อนเดินหน้าไม่สุดได้ ซึ่งปัญหานี้เกิดจากรามี่ทำเกลียวลำกล้องส่วนท้ายมาค่อนข้างชิดกับรังเพลิง เมื่อใช้กระสุนซ้อมขนาด 9 มม. ซึ่งมีรูปทรงหัวกระสุนที่ป้านกว่า (อวบกว่า) กระสุนจริงทั่วไป ส่วนที่ป้านขึ้นนี้มักจะไปชนเกลียวลำกล้องก่อนที่กระสุนจะเข้าไปในรังเพลิงได้ทั้งนัด จึงเกิดเป็นอาการลำเลื่อนเดินหน้าไม่สุดนั่นเอง ซึ่งเมื่อใช้กระสุนจริงที่มีลักษณะหัวกระสุนที่เรียวแหลมกว่า หัวกระสุนจะไม่ชนเกลียวลำกล้อง กระสุนก็จะเข้ารังเพลิงได้ทั้งนัดครับ Grin
 Grin แต่ถ้าติดขัดด้วยอาการอื่น คงต้องให้ท่านไปถามรายละเอียดการติดขัดมาว่าเป็นในลักษณะใด ปล่องควัน หรือ หัวกระสุนชนท้านรังเพลิง หรือกระสุนขึ้นมาซ้อนกัน หรือไม่สลัดปลอก ฯลฯ เพราะลักษณะการติดขัดแต่ละแบบนั้น สาเหตุก็มีต่างกัน แม้กระทั่งอาจเกิดจากผู้ยิงเองก็ได้ครับ ได้ข้อมูลแล้วลองมาโพสให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ได้วิเคราะห์กันอีกครั้งครับ Grin

CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 07:49:03 AM »

ของผมซื้อมา ไม่เคยขัดเลยครับ ยิงไปประมาณ 1000กว่านัด  เคี้ยวทุกลูก ยิงดับเบิ้ลติดกัน  ก็ไม่เคยติดขัด    เยี่ยม
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 08:57:30 AM »

โพลิเมอร์ครับ Cool

RAMI โพลิเมอร์เปล่าจ๊ะ Grin Grin Grin

อิ อิ หรือว่าเชียร์ให้เอาทั้งคู่ครับ
อืม.. คิก คิกเดี๋ยวลองถามชายแดนช๊อปดูก่อนครับ ขำก๊าก
คิก คิก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
gun n roses_รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 09:08:49 AM »

หาข้อสรุปยากจริงๆครับ คงอยู่ที่ชอบจริงๆครับ เศร้า เศร้า เศร้า
dorn
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 12:43:54 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับ   คงจะพอเป็นหลักการให้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ   ท่านอื่นๆ  เชิญเลยนะครับ  หลายคนหลายความเห็น  โดยเฉพาะท่านที่เคยใช้จะมีเหตุผลดีๆ  มาฝาก  เชื่อว่ากระทู้แบบนี้คงมีคนถามอีกเยอะเลย  เพราะคนที่มีตัวโตแล้วจะรู้ว่า   บางครั้งแทบไม่ได้พกพาไปไหน   เมื่อจะเดินทางต้องถามหาตัวเล็กที่ไว้ใจได้ทั้งนั้น   ผมอีกคนหนึ่งที่มีของเล่นหลายตัวตามสิทธิและโอกาสที่ขอได้และได้พบปัญหานี้  คิดว่าทุกท่านที่มาแวะเยี่ยมกระทู้นี้  คงจะได้ประโยชน์เป็นวิทยาทานแก่ตนเองและคนรอบข้างมากมายครับ 
COMBATZ
๐o มือใหม่ แต่ใจรัก o๐
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 02:27:08 AM »

ผมก็ใช้ rami ยิงแล้วก็ไม่เห็น จะติดขัดเลยนะครับ ยิงมา เป็น1000นัดแล้วเหมือนกันไม่ว่าลูกซ้อมหรือลูกจริง หายห่วง

เลยครับ ผมชอบ rami มากกว่า เพราะว่าสวยกว่าครับ แล้วอีกอย่างเรื่องน้ำหนัก ผมพกตั้งแต่เช้าจนถึงเย็นก็ไม่เห็นมัน

จะหนักหนาอะไรมากมาย(พกทุกวัน) อยู่ที่การตัดสินใจแล้วหละครับ ไหว้

สายน้ำ ไม่มีวันไหลย้อนกลับ....
kaittisak291
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 04:14:34 AM »

Grin ชอบ CZ RAMI โครงอัลลอย หนักแน่น  แต่ก็ชอบใช้ พี่ GLOCK 19 ( พี่ G 26 ) เบานุ่มนวน แต่มั่นคง

การเดินทางของชาวเรา http://www.100friend.net/forum/
GUNG_GG ผมรักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 07:47:04 PM »

ผมก็เคยมีคำถามแบบคุณครับRAMI และ GLOCK 26ตัดใจไม่ลง     แต่ตอนนี้GLOCK 26ครับ  อ่านความเห็นของคุณ  NaiMai ชอบครับมีเหตุผลครับ เยี่ยม
...ส่วนRAMI ขัดลำไม่รู้แต่GLOCKเคยเห็น   ก็ปืนของผมเองครับผมยิงมาก็เกิน1000นะครับไม่เคยติด  แต่วันนั้นมีคนมาขอยิงให้เขายิงติดครับ ปลอกกระสุนติดอยู่ที่สไลท์ครับ(ขอโทษนะครับถ้าใช้ภาษาไม่ถูก)คือโดนหนีบอยู่ที่สไลท์ครับ   เหตุการนี้เกิดขึ้นจริงครับมันเกิดจากการจับปืนครับ
...ความปลอดภัยขึ้นอยู่ที่ตัวคุณครับว่าใช้ปืนปลอดภัย
...ผมคิดว่าคุณไปลองจับปืนดูนะครับว่าRAMI  GLOCKเข้ากับมือคุณ  สวยไม่สวยอยู่ที่คุณครับ(ผมรักศิลปะครับ )ใครจะบอกว่าสวยคุณบอกไม่สวยก็จบ.......................
...ไปลองจับปืนดูครับและคุณจะรู้ว่าRAMI  GLOCKดีกว่ากัน +เหตุผลด้วยครับ ไหว้ ไหว้

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 07:50:51 PM »

รามี่ของผมไม่เคยติดขัดครับ....แต่ที่ยิงมากๆก็ลูกLRNทั้งลูกซ้อมลูกจริงครับ

Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 11:39:39 PM »

ขอบพระคุณในทุกความเห็นครับ  ความจริงก็เห็นด้วยกับหลายท่านที่บอกว่าเชียร์ทั้งคู่  แต่ก็เพราะความเป็นไปไม่ได้ตรงที่จำต้องเลือกตัวเดียวไงละครับก็เลยเกิดลังเล  ที่เรียนถามก็คือชอบทั้งสองแต่ยังติดตรงที่...
       1.  ผมรักศิลปะครับ   เคยเห็นบางกระบอกในเว็บ  กล็อคใช้ไปนานๆ โพลิเมอร์จะเกิดรอยขูดขีดแล้วบอกว่าแก้ไม่ได้   แต่ถ้าโครงอัลลอยด์สามารถทำอะโนไดซ์ใหม่ให้สวยได้หลายครั้ง  เลยทุ่มน้ำหนักมารามี่อัลลอยด์ครับ
       2.  แต่พอได้ยินบางท่านรอบข้างที่เคยใช้   บอกรามี่มักขัดลำ   ไม่ผ่านฉลุยเหมือนกล็อค  (จากปากคนเคยใช้รามี่ที่ 3 จชต.)ตรงนี้ก็เลยเกิดทุกข์ครับ 
        ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การและท่านสมาชิกที่มีประสบการณ์เคยใช้กล็อคและรามีอีกครับ..(ในหลากความเห็น..)   ประสบการณ์ของท่านคงจะให้ประโยชน์แก่ผู้สนใจอย่างเทียบเป็นตัวเลขไม่ได้ครับ   ขอบพระคุณครับ
สงสัยเจ้าของจะปิดกระทู้ไปแล้ว..ผมก็เพิ่งมีคำถามแบบเดียวกันหลังอ่าน อวป..ไปหลายๆเล่ม
จากกระทู้นี้..ผมนับผลการตัดสินได้ดังนี้
มุมน้ำเงิน..G26 ผู้อวบอ้วนกว่าเล็กน้อย ขี้เหร่..นิดหน่อย..แต่พกพาสะดวกกว่า..(แต่เสียวกว่านิ้ด..)
                ได้คะแนนไป 21 เสียง..
มุมแดง..  Rami 2075 ผู้เพรียวลมกว่า..น่ารักน่าชัง..พกติดพุงบ้าง..(แต่เสียวน้อยกว่า)
                ได้คะแนน ไป 11 เสียง
ส่วนกรรมการที่ให้เสมอ..เลือกทั้งสอง..รักพี่เสียดายน้อง..มีอยู่ 5
ถึงส่วนนี้จะเทคะแนนให้มุมแดง..G26 ก็ยังได้คะแนนเสียง 21 ต่อ 16
(ระฆัง หมดยก) เป้ง...G26 ชนะ..ครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:36:05 PM »

ของผมมี G26 วันก่อนไปหัดยิงที่สนาม...

ได้ปืนของครูมายิง...

น่าจะเป็น CZ 75 คอมแพค มีตราตำรวจที่ด้าม... ตัวเหล็กดำ...

ยิงนิ่ม ถ้าหลับตายิงแล้วจะรู้สึกไฮโซกว่า G26 ซึ่งสะดีดสะดิ้งพอสมควร...

เห็นท่านเจ้าของกระทู้มี ซับแล้ว...(เอาไว้ติดตัว)

ไม่ลองหาคอมแพคมาประดับบารมีมั่งเหรอครับ...

ยาวกว่ากันนิดหน่อย...แต่เอาเข้าสนามยิงเนียนๆ...น่าจะแม่นกว่า

ปล.ความรู้สึกส่วนตัว ได้ยิงปืนครูแล้วอยากได้อีกตัวอ่ะครับ...แค่นั้นจริงๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์