๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 02:33:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านปืนในตำนาน (รื้อฟื้น)  (อ่าน 25396 ครั้ง)
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:44:11 PM »

วันนี้เข้าเวปปืน มีกระทู้พูดถึงร้านปืนในตำนาน

เกรงว่า สมช.ใหม่บางท่านยังไม่เคยอ่าน

จึงขอรื้อฟื้น ร้านในตำนาน-กาแฟอร่อยครับ  โดนชก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=98188.0
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:25:27 PM »

ร้านในตำนานเลว หรือร้านในบัญชีดำครับ... ที่เขาเรียกว่าร้านในตำนาน นั่นเพราะเขาประชดนะครับ...
t_anek
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:34:47 PM »

เพิ่งโดนมาเมื่อต้นปี เสียตังค์ค่าโง่ไป 6-7หมื่นให้กับร้านในตำนานสองสัญชาตินี่น่ะ  ยังจะรื้อฟื้นให้มันเจ็บใจอีกุทำใมคร้าบ...ๆ ๆ ๆ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน แบร่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:58:06 PM »

เพิ่งโดนมาเมื่อต้นปี เสียตังค์ค่าโง่ไป 6-7หมื่นให้กับร้านในตำนานสองสัญชาตินี่น่ะ  ยังจะรื้อฟื้นให้มันเจ็บใจอีกุทำใมคร้าบ...ๆ ๆ ๆ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน แบร่

ประจานมันไงครับ, คนอื่นจะได้ไม่โดน...

ที่จริงคนที่โดนบางคนก็แปลกนะครับ นายสมชายบอกเอาไว้หลายครั้งและบอกมานานมาก ว่าให้เดินถามราคา"ทุกร้าน"ให้ทั่วย่าน ก่อนตัดสินใจ... แต่ก็ยังอุตส่าห์มีคนพยายามบอกให้สืบราคาอ้างอิงก่อน แล้วเดินเจาะถามแค่บางร้าน...

ก็สืบราคาอ้างอิงนั่นแหละครับ จะโดนลูกเล่นร้านขี้โกงมันหลอกเอาว่าของไม่เหมือนกัน คนละเกรด เทียบราคาอ้างอิงไม่ได้... แต่ถ้าเดินถามทุกร้าน ก็จะได้เห็นภาพรวมว่าร้านค้าปืนไม่มีราคากลางให้อ้างอิงครับ ของอย่างเดียวขายแตกต่างกันได้หลายหมื่น แม้แต่คนขายคนละคนในร้านเดียวกันสามารถก็บอกราคาไม่เหมือนกัน... ไม่ฮา...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:18:07 PM »

แค่ วิ่งหลังร้าน
ราคา ก็เพิ่มแล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:26:50 PM »

ตำนานในทางลบ...ให้รู้กันไว้ คนมาทีหลังจะได้ไม่โดน...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:45:58 AM »

มุขเก่าๆแต่ก็ยังหาแ-กกันได้ตลอดชาติ   

กล๊อคนครสวรรค์ ลำกล้องแตก

CZ หกร่อง สิบสองร่องเกลียว ยิงเป็นกิโล

หรือจะเป็นพวกปืนสั่งพิเศษเจาะรู เจาะจมูก

หรือมีกระบอกเดียวในโลก ในจักรวาล เป็นต้น

อ้อยังมีอีก พิพิธภัณฑ์ปืนที่จะสร้างอีก ไม่รู้ไปถึงไหนแล้ว

ไหนๆก็จะรื้อฟื้นแล้ว อีกซักรอบก็แล้วกัน...
    บู่

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:55:26 AM »

เจ้าคนที่คอยแนะนำหว่านล้อมลูกค้า ชื่อเหมือนนักร้องดัง คางแพะ  Grin  ถ้าผมไม่เข้ามาหาความรู้ในเวปนี้อาจโดนไปแล้ว ตอนผมจะซื้อ .45 สอบถามราคามาหลายร้าน และจองไว้ที่ร้านโย แล้ว แต่เวลามีเยอะเลยแกล้งเข้าไปดูร้านในตำนานนี่แหละ เพื่อพิสูจน์ว่าเป็นยังไง(ก่อนหน้านั้นไม่เข้าไปสอบถามราคาเพราะได้ข้อมูลจากในเวปแล้ว)

ผมเดินเข้าไปบอกว่าอยากได้  .45 ตัวเต็ม 5"  ถามหาโค้ลท์  แกหยิบมาให้ดู 2 กระบอก โกลด์คัพ ราคา 15.5 k กับ คอมแบต อีลิท ราคา 19.8 K ผมร้องจ๊าก ไม่เอาแพงจัง  มีราคาต่ำกว่านี้มั้ย  แกหยิบมาอีกสองกระบอก เป็น เรมิงตัน 1911 R1 ราคา 13.9 k และ เทารัส พีที 1911 ราคา 12.5 k ระหว่างนั้น สั่งเด็กชงกาแฟมา ผมลุกขึ้นบอกว่า ราคาแพง แล้วเดินหนี เขาเดินตามออกมาว่าลดได้นิดหน่อย  ผมยืนคุยตรงหน้าร้านว่าลดเท่าไหร่ คำตอบคือ ทุกกระบอกลดได้ 1,000  ตกใจ ผมแกล้งถามหา กล็อก 30 เพราะอยากได้ลูกดก ทีนี้เอารูป G30โครงแตกมาให้ดู (ผมแอบหัวเราะในใจ เอาวะ ลองฟังมันดู จะว่ายังไบ้าง) อธิบายเป็นคุ้งเป็นแคว ปืนพลาสติก ใช้ทำไม ลูกโตๆ อย่าง สิบเอ็ด ม.ม.ยิงไม่กี่นัดเดี๋ยวก็แตก ขี้เกียจเปลี่ยนให้ นี่ดูสิมีคนเอามาเปลี่ยนเยอะแยะเลย(พร้อมกับเอาสมุดที่มีรายชื่อลูกค้ามาให้ดู)  จะซื้อทั้งที นี่ต้องตัวนี้เลย สุดยอด(ชี้ไปที่ โค้ลท์ คอมแบต อีลิท) ร้านอื่นขายสองแสนขึ้นนะ เห็นว่าตั้งใจมา ลดให้เหลือ 197,000 แถมลูกให้ด้วย (ร้านไหนก็แถมทั้งนั้น) ผมฟังจนพอแล้วจึงบอกลาด้วยคำว่า ไม่เอาครับ นายห้างขายแพงมาก ผมไปละ   แล้วเดินเข้าร้านโย (เขาให้คนเดินตามมาดูด้วยว่าไปไหน  พอเห็นเดินเข้าร้านโยเด็กที่เดินตามาก็หันหลังกลับ)  ผมรับโกลด์คัพกลับบ้านในราคา 11.5 k พร้อมของแถม (ถูกกว่าสี่หมื่น)  หลงรัก

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:52:22 AM »

ผมเคยโดนเด็กหน้าร้านพยายามต้อนเข้าร้าน .................. ผมก็แบ่งรับแบ่งสู้ว่าไม่เข้า เขาก็พยายามเชื้อเชิญบอกให้เข้าไปดู ในร้านมีปืนมากมายหลายแบบ

ผมเลยบอกว่า ปืนที่ผมอยากดูอยากซื้อดูในร้านไม่มีหรอก ...............เขาก็ยืนยันว่ามีครับ มีทุกรุ่นทุกแบบ

ผมเลยบอกว่า มีปืน M16 กับปืนอาก้าไหม อยากดู .......................

เขายิ้มแฉ่ง บอกมีครับ เข้าไปดูได้เลย มีหลายกระบอกด้วย

สุดยอดนักขาย คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 07:58:35 AM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:08:20 AM »

เพิ่งโดนมาเมื่อต้นปี เสียตังค์ค่าโง่ไป 6-7หมื่นให้กับร้านในตำนานสองสัญชาตินี่น่ะ  ยังจะรื้อฟื้นให้มันเจ็บใจอีกุทำใมคร้าบ...ๆ ๆ ๆ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน แบร่

ประจานมันไงครับ, คนอื่นจะได้ไม่โดน...

ที่จริงคนที่โดนบางคนก็แปลกนะครับ นายสมชายบอกเอาไว้หลายครั้งและบอกมานานมาก ว่าให้เดินถามราคา"ทุกร้าน"ให้ทั่วย่าน ก่อนตัดสินใจ... แต่ก็ยังอุตส่าห์มีคนพยายามบอกให้สืบราคาอ้างอิงก่อน แล้วเดินเจาะถามแค่บางร้าน...

ก็สืบราคาอ้างอิงนั่นแหละครับ จะโดนลูกเล่นร้านขี้โกงมันหลอกเอาว่าของไม่เหมือนกัน คนละเกรด เทียบราคาอ้างอิงไม่ได้... แต่ถ้าเดินถามทุกร้าน ก็จะได้เห็นภาพรวมว่าร้านค้าปืนไม่มีราคากลางให้อ้างอิงครับ ของอย่างเดียวขายแตกต่างกันได้หลายหมื่น แม้แต่คนขายคนละคนในร้านเดียวกันสามารถก็บอกราคาไม่เหมือนกัน... ไม่ฮา...

ผมใช้วิธีที่แนะนำนั่นครับ
เพราะเคยพยายามเดินถามให้ครบทุกร้านไม่ไหว
  1. เคยสำรวจคร่าวๆ ที่วังบูรพามีร้านปืนมากกว่าประมาณ 60 ร้าน
  2. เดินได้ 2-3 ร้าน เจอ - หน้างอ-รอนาน-ไม่มองหน้า-ทำท่าดูถูก-พูดห้วน ฯลฯ หมดกำลังใจเดินต่อ

ก็เลยต้องใช้วิธีหาราคาอ้างอิงที่คิดว่า-พอสมควร-จากร้านแนะนำของสมช (มีหลายร้าน สำหรับแต่ละยี่ห้อและแต่ละรุ่น).-[color=red]ไม่เอาราคาร้านปืนในตำนานมาอ้างอิง[/color]
  แล้วเดินหาต่ออีก 2-3 ร้าน - ตามเวลาและกำลัง - หากไม่มีร้านราคาถูกกว่า-ก็ตัดสินใจได้ครับ

เดินถามทุกร้านนี่-ผมไม่ไหวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 08:12:22 AM โดย ss-bk » บันทึกการเข้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:08:51 AM »

+ให้ผู้การมะขิ่นครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:30:43 AM »

เพิ่งโดนมาเมื่อต้นปี เสียตังค์ค่าโง่ไป 6-7หมื่นให้กับร้านในตำนานสองสัญชาตินี่น่ะ  ยังจะรื้อฟื้นให้มันเจ็บใจอีกุทำใมคร้าบ...ๆ ๆ ๆ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน แบร่

ผมใช้วิธีที่แนะนำนั่นครับ
เพราะเคยพยายามเดินถามให้ครบทุกร้านไม่ไหว
  1. เคยสำรวจคร่าวๆ ที่วังบูรพามีร้านปืนมากกว่าประมาณ 60 ร้าน
  2. เดินได้ 2-3 ร้าน เจอ - หน้างอ-รอนาน-ไม่มองหน้า-ทำท่าดูถูก-พูดห้วน ฯลฯ หมดกำลังใจเดินต่อ

ก็เลยต้องใช้วิธีหาราคาอ้างอิงที่คิดว่า-พอสมควร-จากร้านแนะนำของสมช (มีหลายร้าน สำหรับแต่ละยี่ห้อและแต่ละรุ่น).-[color=red]ไม่เอาราคาร้านปืนในตำนานมาอ้างอิง[/color]
  แล้วเดินหาต่ออีก 2-3 ร้าน - ตามเวลาและกำลัง - หากไม่มีร้านราคาถูกกว่า-ก็ตัดสินใจได้ครับ

เดินถามทุกร้านนี่-ผมไม่ไหวจริงๆ

ตามที่อุตส่าห์แยกเป็นข้อๆมา ข้อ 2 นั่นแหละครับ โดนลูกเล่นร้านปืนแล้ว... และแปลกใจครับ ว่าเดินถามร้านปืนแค่ 60 ร้านนี่ทำไมมันยากจังจนบ่นว่า"หมดกำลังใจ" คือแค่จะเดินถามร้านปืนต้องมีกำลังใจด้วยหรือครับ...

เรื่องหน้างอ และเตะถ่วงเวลาให้รอฯ นี่ก็ลูกเล่นร้านปืนอีกแหละ หากร้านปืนรู้ว่ารีบกลับบ้าน โดยเฉพาะมาจากต่างจังหวัดก็จะหาวิธีเตะถ่วงเลย... เพราะนี่คือสูตรเจ้าเล่ห์มาตรฐานสำหรับขายของทุกอย่างไม่ใช่แค่ร้านปืน แม้แต่เดินไปเช่ารถบรรทุกจะขนของก็จะโดนเจ้าของรถบรรทุกมันโก่งราคาเอากับความรีบร้อนของคนต้องการใช้รถแบบด่วนๆ...

ร้านค้าอาวุธปืนทั่วย่านฯ เข้าใจว่ามีเกิน 60 ร้านกระมังครับ... แต่เวลาเดินถามราคาจริงๆนั้น บางร้านแค่เดินผ่านก็รู้ว่าไม่มีของ เช่นร้านที่ไม่มีของที่เราต้องการโชว์ในตู้ หรือหากให้แน่ใจก็ถามคนในร้านนั่นแหละว่ามีปืนรุ่นนั้นรุ่นนี้ไหม ร้านปืนส่วนใหญ่ยังมีคุณธรรมในระดับหนึ่งจะส่ายหัว แต่เมื่อไหร่เจอบางร้านมีอิดออดเตะถ่วงชวนคุยเรื่องอื่นก่อน นั่นคือเจอคนในร้านกำลังประเมินลูกค้าแล้วครับ เผลอเมื่อไหร่เป็นโดน เพราะของในร้านไม่มีก็อาจมีของวิ่งหลังร้านมาบวกราคาในระหว่างเตะถ่วงคุย...

ทั้งกว่า 60 ร้านนั่นแหละใช้เวลาเดินถามไม่เกินชั่วโมงก็หมดย่านฯ เพราะหลายร้านแค่ถามว่ามีของไหม แล้วเขาส่ายหัวนั่นก็พอแล้วครับ หรือบางร้านตู้ว่างๆ แสดงว่าไม่มีของฯ ก็ไม่ต้องถาม, ที่ผ่านมาอาจยังไม่โดนฟันราคา เพราะดวงยังดี... แต่ถ้าเรื่องซื้อปืนแค่นี้ยังถึงต้องใช้"กำลังใจ"เพื่อสร้างขวัญให้กล้าแข็งจนสามารถเดินถามราคาปืนได้, ก็ขอให้ดวงดี+มีโชคได้ตลอดบนถนนคนเล่นปืนนะครับ...
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:40:36 AM »

.....................................ไปวังมาสองอาทิตย์ที่แล้วโดนต้อนเข้าไปในร้าน......รอดออกมาได้ครับ............ ขำก๊าก............... ไหว้
stun335
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:43:51 AM »

....ทบทวนความจำบ่อยๆก็ดีครับ
....มือใหม่เข้ามาศึกษา..จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่่อ

][....ขอทำความดีเพื่อ....พ่อ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:51:03 AM »

...... ผมเคยถามร้านพี่ไทยด้วยกันนี่แหละ ตัวเดียวกันเลยราคาต่างกันได้ถึง 100% ......

ร้านที่มีปืนโชว์หน้าตู้มากๆ อาจจะไม่ใช่ร้านที่ขายได้มาก ได้ถูกเสมอไปครับ  เยี่ยม

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์