๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 02:01:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ ปืน sti gp5 ขนาด9 มม ครับ  (อ่าน 19485 ครั้ง)
Rob
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:42:46 PM »

มือใหม่ครับ เพิ่งซื้อ มาครับ เพราะว่า ลองจับแล้วเข้ากับมือดีขนาดไม่ยาวมาก โพลิเมอร์ดูหนามาก ลำกล้องหนาดี มีเซฟเพื่อความปลอดภัยของมือใหม่ สุดท้ายราคาซื้อหน้าร้านพอไหว แบบอื่นๆราคาสูงมาก ซื้อมาก็ต้องถนอมกลัวไม่คุ้มค่าที่จ่ายไป อยากขอคำแนะนำถ้าใช้ซ้อมยิง แล้วเก็บไว้เฝ้าบ้าน และก่อนยิงครั้งแรกต้องปรับอะไรกับปืนไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 06:44:53 PM โดย Rob » บันทึกการเข้า
visidh.j
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:42:24 PM »

ยินดีด้วยครับ  ผมว่าเป็นปืนที่ออกแบบดี  วัสดุดี แข็งทนทาน  การผลิตเรียบร้อย  ด้ามจับถนัดคล้ายCZ  มีปุ่มควบคุมต่างๆให้ทั้งสองด้านใช้สะดวกทั้งคนถนัดขวาหรือถนัดซ้าย  ศูนย์ดี ไกดี หลายกระบอกยิงด้วยลูกซ้อมมักติดขัดเพราะรังเพลิงคว้านมาค่อนข้างฟิต  ทางร้านแนะนำว่าให้ยิงรันอินด้วยลูกจริงก่อนสักกล่องสองกล่อง(อันนี้ผมไม่ทราบว่าจะช่วยได้จริงหรือเปล่า) 
ใหม่ๆอาจจะถอดประกอบไม่ถนัด  ลองฝึกหัดซัก 4-5 ครั้งก็จะคล่องเอง ตามนี้เลย
http://www.youtube.com/watch?v=FaknXRUGUAo&feature=related 
TOTO*รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:36:26 AM »

ค่าตัวเท่าไหร่  ครับ
Rob
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:15:42 AM »

ผมซื้อแบบชาวบ้าน  เลยเลือกได้แบบที่ราคาต่ำหน่อยและคิดว่าต้องใช้งานคุ้มค่า ทนทาน  ขอถามครับ รุ่นนี้ลำกล้องหมุนจะช่วยในด้านไหนครับ
ลดแรงรีคอยร์ไหมครับ ได้ดูโครงภายในหนาดีครับผมว่าใช้ง่ายดีครับกะชับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 10:10:19 PM โดย Rob » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:03:55 AM »

ผมไปจองร้านเนรมิตรมา เป็นตัวเก่า gp6 mk6 ที่เปลี่ยนขนาดด้ามไม่ได้ ปืนชื่อผู้จัดการร้าน(มีทั้ง gp5 และ gp6)

ราคา 65k ครับ  Smiley

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 10:04:49 AM »

ตัวบริษัทผลิตปืนเองแจ้งว่าลำกล้องหมุนอย่างง่าย(การทำงานออกแบบมาไม่ซับซ้อนเท่าเบเรตต้า) ทำให้การทำงานมีความน่าเชื่อถือมากขึ้น แต่บางคนก็อ้างว่าปืนมีโอกาสติดขัดง่ายจากเขม่าถ้ายิงมากๆ เท่าที่อ่านคอมเมนต์จากกูเกิ้ลเท่าที่อ่านได้ (คนที่อ้างว่าติดขัด)ต้องยิง 500 นัด+ ติดต่อกันโดยไม่หยุดจึงจะมีโอกาสติดขัด

โกร่งไกมีแจ้งว่ามีการหักตอนถอดประกอบด้วย(ลองค้นหาจาก forum ของเว็บ grandpower) แต่คงเกิดจาก defect ในการผลิตมากกว่า ถ้าอยู่ทางยุโรปเจ้าของบริษัทจะส่งเปลี่ยนให้ บางชิ้นจะเปลี่ยนให้ฟรี แต่ถ้าอยู่ไทยไม่ทราบเหมือนกันครับ

ส่วนไกปืนส่วนใหญ่จะมีคนชมว่าไก single ดีมาก

การเก็บงานพลาสติกต่างๆยังไม่ดีเท่าที่ควร(รุ่น mk6 เทียบกับ s&w mp9c) <-- ฟังเขามาครับ ผมฝากพี่ผมไปจองให้  Grin

อะไหล่ + ซองพกหายากพอสมควรต้องสั่งตัด หรือสั่งจากนอก (พกนอกมีของ bladetech พกในมีของ comp-tac + อีกหนึ่งเจ้า LHS ของประเทศฮังการีบัลเกเรีย)  

ไหว้ ไหว้

อีกนิดหนึ่งชื่อ k100 (รุ่นที่ sti ใช้ชื่อรุ่นว่า gp6, p1 ใช้ชื่อ gp5)ไม่ใช่หมายความว่ายิงได้ 100000 นัด จริงๆแล้วเดิมทีชื่อว่า k1 k=อักษรตัวแรกของนามสกุลของผู้ออกแบบ 1 น่าจะหมายถึงโมเดลที่ 1

ภายหลังเปลี่ยนมาเป็นชื่อ k100 k=ความหมายเดิม ส่วน 100 คือน้ำหนักของผู้ออกแบบในขณะนั้นครับ  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 08:26:23 PM โดย Tanate(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Rob
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 05:48:51 PM »

ถามอีกครับ gp5 กับ gp6 ต่างกันอย่างไรครับ 
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 06:24:55 PM »

ผมซื้อแบบชาวบ้าน ซื้อโครงการณืไม่ได้ครับ เลยเลือกได้แบบที่ราคาต่ำหน่อยและคิดว่าต้องใช้งานคุ้มค่า ทนทาน แต่พยายามต่อได้78ครับพอได้ไหมครับแบบอื่นๆเป็นแสนๆไม่ไหว ขอถามครับ รุ่นนี้ลำกล้องหมุนจะช่วยในด้านไหนครับ
ลดแรงรีคอยร์ไหมครับ ผมศึกษาการถอดล้างแล้วไม่ยากครับ ได้ดูโครงภายในหนาดีครับผมว่าใช้ง่ายดีครับกะชับดี เดี๋ยวผมไปลองลูกจริงแล้วจะมารายงานครับ

ร้านไหนครับ ยังมีของไหมครับ  ไหว้
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:24:41 PM »

ถามอีกครับ gp5 กับ gp6 ต่างกันอย่างไรครับ 

gp6 เป็นตัวเต็ม ลำกล้อง 4.25 นิ้วครับ ส่วน gp5 เป็นตัวคอมแพ็ค ลำกล้อง 3 นิ้วกว่าๆครับ  ไหว้

Rob
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:30:34 PM »

คูณssbkครับ   เหลืออีก1ตอนที่ผมซื้อ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 10:13:00 PM โดย Rob » บันทึกการเข้า
Rob
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:41:15 PM »

ขอบคุณคุณtanateครับ แล้วกลไกเหมือนกันทุกอย่างไหมครับ  ส่วน gp5ผมมีด้ามเสริมให้2ชุดครับ มีซองปืน ลูก12นัด ศุนย์หน้า1ชุด แมก2อัน ชุดทำความสะอาด ปลอกลูกปืนที่ยิงทดสอบ2ปลอกครบไหมครับที่ได้จากทางร้าน   ผมตรวจทั่วปืนงานก็ก็เรียบร้อยดีนะครับ น้ำหนักปืนพอดีพอดีเลยครับ
Rob
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:49:10 PM »

ผมซื้อแบบชาวบ้าน ซื้อโครงการณืไม่ได้ครับ เลยเลือกได้แบบที่ราคาต่ำหน่อยและคิดว่าต้องใช้งานคุ้มค่า ทนทาน แต่พยายามต่อได้78ครับพอได้ไหมครับแบบอื่นๆเป็นแสนๆไม่ไหว ขอถามครับ รุ่นนี้ลำกล้องหมุนจะช่วยในด้านไหนครับ
ลดแรงรีคอยร์ไหมครับ ผมศึกษาการถอดล้างแล้วไม่ยากครับ ได้ดูโครงภายในหนาดีครับผมว่าใช้ง่ายดีครับกะชับดี เดี๋ยวผมไปลองลูกจริงแล้วจะมารายงานครับ

ร้านไหนครับ ยังมีของไหมครับ  ไหว้
น่าจะยังมีครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:08:04 AM »

ขอบคุณคุณtanateครับ แล้วกลไกเหมือนกันทุกอย่างไหมครับ  ส่วน gp5ผมมีด้ามเสริมให้2ชุดครับ มีซองปืน ลูก12นัด ศุนย์หน้า1ชุด แมก2อัน ชุดทำความสะอาด ปลอกลูกปืนที่ยิงทดสอบ2ปลอกครบไหมครับที่ได้จากทางร้าน   ผมตรวจทั่วปืนงานก็ก็เรียบร้อยดีนะครับ น้ำหนักปืนพอดีพอดีเลยครับ

ผมยังไม่ได้ไปรับเลยครับ  ไหว้
กลไกเหมือนกันหมดครับ ต่างกันแค่ขนาดความยาวของลำกล้องและสไลด์ ของคุณ Rob เป็นรุ่น mk7 ที่สามารถเปลี่ยนขนาดด้ามได้ (ที่ผมจองเป็นรุ่นเก่า mk6 ครับ) อุปกรณ์ติดปืนน่าจะตามนั้นครับ  Cheesy ไหว้

Rob
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:09:40 PM »

กลไกเหมือนกันหมดครับ ต่างกันแค่ขนาดความยาวของลำกล้องและสไลด์ ของคุณ Rob เป็นรุ่น mk7 ที่สามารถเปลี่ยนขนาดด้ามได้ (ที่ผมจองเป็นรุ่นเก่า mk6 ครับ) อุปกรณ์ติดปืนน่าจะตามนั้นครับ  Cheesy ไหว้
ไปรับเมื่อไรครับ ถ้าทดสอบแล้ว เล่าให้ฟังบ้างนะครับ

Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:42:03 PM »

ไปรับเมื่อไรครับ ถ้าทดสอบแล้ว เล่าให้ฟังบ้างนะครับ

คงอีกพักใหญ่ครับ แบบว่าไปรู้จักกับนายอำเภอโดยบังเอิญ(กลายเป็นลูกค้า Grin ที่ร้านผม) ประจวบกับทำเรื่องโอนปืนให้พี่ผมซึ่งรอพิมพ์ลายนิ้วมืออยู่ เลยกะว่าจะขอนายอำเภอทีเดียวครับ  ไหว้

แต่ยังไงได้มาก็จะเอาไปทดสอบและมาเล่าให้ฟังครับ  ไหว้ ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์