ต้นแบบของระบบ/กลไก ....ของปืนแต่ละชนิด...

<< < (3/5) > >>

มะขิ่น:
อ้างจาก: baby_evil ที่ กุมภาพันธ์ 17, 2006, 10:37:38 PM

ผมอยากเห็นภาพการทำงานของปืนบาเร็ตต้าบ้างครับ
อยากรู้ว่าที่ไม่กระดกลำกล้อง เป็นเพราะอะไร ขอบคุณครับ :D

ปืนพกออโต ที่มีระบบรีคอยหน่วงเวลา (ปืนจะเคลื่อนไหว ก็ต่อเมือ่หัวกระสุนพ้นลำกล้องไปแล้ว)..................แบบลำกล้องถอยแล้วกระดกตัวลง มี3 ระบบครับ...............ซึ่งเป็นพื้นฐานเดียวกันจากการออกแบบของ จอห์น โมเสจ เบาร์นิ่งทั้งสิ้น...............คือ

1. แบบBrowning-Colt..............ขัดกลอนด้วยร่องขวางเหนือลำกล้อง ลดตัวลำกล้องด้วยห่วงโตงเตง...............มีใช้ในปืนตระกูล 1911

2. แบบ Browning-FN ...............ขัดกลอนด้วยร่องขวางเหนือลำกล้อง  ลดตัวลำกล้องด้วยห่วงรูปไต/รูปถั่วลิสงใต้ลำกล้อง................มีใช้ในปืน Browning Hi-Power   CZ 75   Colt Mustang   และปืนยี่ห้อที่เลียนแบบ CZ75 ไป

3. แบบ Browning Petter-Sig ...............ขัดกลอนด้วยบ่าเหนือลำกล้องกับขอบช่องคัดปลอก ลดตัวด้วยลาดสองง่ามใต้ลำกล้อง..............มีใช้ในปืน SIG (ยกเว้น 210 และ 230 232) Glock HK USP ...........

ส่วนการหน่วงเวลาแบบลำกล้องถอย .............เป็นการหน่วงเวลาแบบ  Walther-Block system ................ที่ออกแบบโดย คาร์ล วอลเธอร์ ใช้ครั้งแรกกับ ปืน Walther P38 ขนาด 9 มม. ที่เข้าประจำการในกองทัพเยอรมันสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง....................ใช้การขัดกลอนด้วยแท่งเหลี่ยมข้างลำกล้องที่อยู่ในสไลด์ด้านข้าง.................เมื่อทำการยิง ลำกล้องจะถอยตรงๆ ปลดแท่งเหลี่ยมนี้ลง แล้วสไลด์จึงถอย..................Beretta 92FS ลอก Walther เขามาครับ

มะขิ่น:
อ้างจาก: ม้าคาบหอก/ม้าหักหอก ที่ กุมภาพันธ์ 17, 2006, 10:46:56 PM

...ต้นแบบ...คันลดนก.. กระบอกแรก...เป็นของ...Sig sauer P 220

รู้สึกจะไม่ใช่นะครับ.......เป็น Walther P38 ครับ

Sticker:
อ้างถึง

อ้างจาก: มะขิ่น ที่ กุมภาพันธ์ 17, 2006, 11:17:52 PM

อ้างจาก: ม้าคาบหอก/ม้าหักหอก ที่ กุมภาพันธ์ 17, 2006, 10:46:56 PM

...ต้นแบบ...คันลดนก.. กระบอกแรก...เป็นของ...Sig sauer P 220

รู้สึกจะไม่ใช่นะครับ.......เป็น Walther P38 ครับ

""""-ขอบคุณผู้การ..มากครับ..ที่ช่วยแก้ไข..

..........อยากทราบว่า...ปืน..ระบบ..นกใน...กระบอกแรก

..........ปืนออโต้ระบบ..ดับเบิ้ล...กระบอกแรก

............ลูกโม่กระบอกแรก.....ต้นแบบ

.......

...........

Desperado:
ลูกโม่กระบอกแรก.....ต้นแบบ
เดานะครับ
แรกเลย แซมมวล โคลท์ออกแบบสมัยหาปลาอยู่มหาชัย
ประมาณ 1831 ได้นำร่างแบบไปให้ แอนสันเชส ฮาร์มฟอร์ด คอนเน็กติกัล
เป็นปืน ผลิตออกมา เป็น ไรเฟิ่ลลูกโม่ แต่ก็ไม่สมบูรณ์นัก ถือได้ไหมว่าเป็นกระบอกแรก
ต่อมา ปี 1832 ก็ได้พบกับช่างจอห์น เพียร์สัน บ้านอยู่บัลติมอร์ ได้ทำออกมา
เรียกว่า โคลท์ นัมเบอร์วัน ปืนยังเก็บไว้ที่ พิพิธพัณฑ์คอนเนคติกัล
ถือว่าผลิตร่วมกันก็แล้วกัน โคลท์ กับ จอห์น เพียร์สัน บอกว่า จอห์นทำคนเดียว แฟนโคลท์ จะโกรธเอา
เพราะแบบหลักมาจากโคลท์
ผมเคยดูหนังเรื่อง MAXICAN ที่แฟนผมเล่นคู่กับ แบรด พิท ตำนานก็บอกว่าเป็นปืนกระบอกแรกเหมือนกันไม่แน่ใจว่า
เป็นลูกโม่หรือเปล่าครับ
เอ้า บิดาของปืนลูกโม่คือใคร แฟนโคลท์ตอบพร้อมกัน...............................................

โทน73 -รักในหลวง-:
อ้างจาก: มะขิ่น ที่ กุมภาพันธ์ 17, 2006, 11:17:52 PM

วอลเธอร์ PP ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว