๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:19:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 54
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงทีมงาน"ความภูมิใจที่ได้รับใช้ชาติ..........  (อ่าน 377651 ครั้ง)
ea2525
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #300 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:41:22 PM »

Grin Grin Grin  ดูคลิปของจารย์เรแล้ว  ไม่ได้คุยน่ะ  ตอนผมเป็นทหารใหม่ ม้า ลว.  ผมเคลื่อนที่ยิงดับเบิ้ลแทปเร็วกว่าในคลิปอีกอ่ะ  แบร่ แบร่ แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 09:21:44 PM โดย ea2525 » บันทึกการเข้า
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #301 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:42:29 PM »

ขอบคุณท่านผู้การครับ สำหรับคลิป  ไหว้

เป็นหลักสูตรที่น่าเข้ารับการศึกษาจริงๆครับ สำเร็จมา ขีดความสามารถ

ในตัวคงเพิ่มขึ้นอีกมาก สำหรับทหารราบตัวเล็กๆอย่างผมครับ  ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #302 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:21:59 PM »

เรื่องเก่าก็มีอีกนะ ในเวปนี้ นี่หละ สักห้าปีก่อน
ตอนนั้นโปรโมทเกมส์ IPDA  แต่เวอร์เกิน จากเกมส์ ตีความหมายไปถึงการใช้ปืนทางยุทธวิธี และว่าเป็นทักษะในการป้องกันตัว

ก็มันแค่เกมส์ชัดๆ แต่อาจประยุกต์มาบ้างเท่านั้น

เจอเพื่อนสมาชิกรุม ถาม ก็ตอบไม่ได้

นี่ก็เป็นอีกหัวข้อหนึ่งที่ถูกนำมาหารือกันในหน่วยที่ดูแลการฝึกภายในกองทัพบก
สืบเนื่องมาจากการที่กลุ่มของคุณเร โพสข้อความอวดอ้างว่านานาประเทศเขานำเอา IDPA มาใช้ประกอบการฝึกยิงต่อสู้  ยกเว้นประเทศไทย

จึงมีผู้ตั้งสงสัยว่าเป็นความจริงหรือเปล่า
ผมก็ชี้แจงไปว่า  ถ้าเป็น IPSC ตรงนี้เป็นกีฬา 100%  ไม่ใช่แท็คติคอล และยังห้ามใช้เป้ารูปคน ภาพคนเด็ดขาด
ส่วน IDPA ก็เป็นกลุ่มที่แตกออกมาจาก IPSC  สำหรับเรื่องที่บอกว่ามีการนำไปใช้เป็นหลักสูตรของทหารตำรวจ  ตรงนี้น่าจะเป็นเรื่องที่พยายามโปรโมทตัวเองมากกว่า
ea2525
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #303 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:24:55 PM »

เรื่องเก่าก็มีอีกนะ ในเวปนี้ นี่หละ สักห้าปีก่อน
ตอนนั้นโปรโมทเกมส์ IPDA  แต่เวอร์เกิน จากเกมส์ ตีความหมายไปถึงการใช้ปืนทางยุทธวิธี และว่าเป็นทักษะในการป้องกันตัว

ก็มันแค่เกมส์ชัดๆ แต่อาจประยุกต์มาบ้างเท่านั้น

เจอเพื่อนสมาชิกรุม ถาม ก็ตอบไม่ได้

นี่ก็เป็นอีกหัวข้อหนึ่งที่ถูกนำมาหารือกันในหน่วยที่ดูแลการฝึกภายในกองทัพบก
สืบเนื่องมาจากการที่กลุ่มของคุณเร โพสข้อความอวดอ้างว่านานาประเทศเขานำเอา IDPA มาใช้ประกอบการฝึกยิงต่อสู้  ยกเว้นประเทศไทย

จึงมีผู้ตั้งสงสัยว่าเป็นความจริงหรือเปล่า
ผมก็ชี้แจงไปว่า  ถ้าเป็น IPSC ตรงนี้เป็นกีฬา 100%  ไม่ใช่แท็คติคอล และยังห้ามใช้เป้ารูปคน ภาพคนเด็ดขาด
ส่วน IDPA ก็เป็นกลุ่มที่แตกออกมาจาก IPSC  สำหรับเรื่องที่บอกว่ามีการนำไปใช้เป็นหลักสูตรของทหารตำรวจ  ตรงนี้น่าจะเป็นเรื่องที่พยายามโปรโมทตัวเองมากกว่า
ก็เขาไม่รู้ว่าหน่วยงานเขาฝึกมาตั้งนานแล้ว  ไอ้ที่เอามาโชว์มันของอ่อนๆ  แบร่ แบร่ แบร่
painan
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

ร่วมส่งเสริมสังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #304 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:28:41 PM »

ผมอ่านหนังสือ อวป.ฉบับที่ 447 ท้ายๆบทความเรื่อง cmmg ท่านผู้การยังยกข้อกฎหมายมาปรามไว้ไม่ให้คนดัดแปลงเพราะมันผิกฎหมายเสี่ยงคุกเสี่ยงตาราง แต่ก็ยังมีคนอวดอุตริดัดแปลงแถมเอาลงสื่ออวดคนอื่นอีก ไม่กฎหมายบ้านเมืองบ้างเลย มาถึงตอนนี้ยังเงียบไม่ออกมาชี้แจงอีก  บู่

http://www.youtube.com/watch?v=N7FvbFPtyg8

ปลายน่าน รักในหลวง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #305 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:38:09 PM »

ขอบคุณท่านผู้การครับ สำหรับคลิป  ไหว้

เป็นหลักสูตรที่น่าเข้ารับการศึกษาจริงๆครับ สำเร็จมา ขีดความสามารถ

ในตัวคงเพิ่มขึ้นอีกมาก สำหรับทหารราบตัวเล็กๆอย่างผมครับ  ไหว้

สังเกตง่ายๆนะครับ ......................

ดูแนวปืนในขณะเคลื่อนที่ การเข้าที่กำบังแล้วยิง การยิงเสร็จ แล้วเคลื่อนที่ต่อ

ถ้าการจับถือปืน และเคลื่อนที่เข้า-ออกจากที่กำบังยังไม่ได้ ก็ฝึกขั้นต่อไปไม่ได้

แล้วมาดูที่การประทับปืน การเล็ง และผลการยิง ......................รวมทั้งการแบ่งเขตการยิงด้วย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chinchun
คนพาน
Full Member

คะแนน 3

เหนือสุดในสยาม

« ตอบ #306 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:42:49 PM »

ท่านเฉลิม กับ ผบชน. ว่ายังไงครับ  ขอทราบความเห็นหน่อย
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #307 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:55:23 PM »

เหอๆ  คิดถึงร้อยเอกจัง  ยิ้มีเลศนัย

ทำเป็นเล่นได้อีก

ใจคอจะไม่มีใครกลัวร้อยเอกท่านนี้กันจริงๆเลยเหรอครับ?

คิก คิก

ไม่กลัวคร้าบ เพราะความจิงแล้วผมเป็น รตอ.ดร.นพ.ปลอมตัวมาเพื่อพิสูจน์รักแท้ครับ เอิ้กๆๆ เยาะเย้ย เยาะเย้ย

คิก คิก ขำก๊าก   ไม่เจียม   บอดี้       งอน

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
Maj.TOM
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #308 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:57:10 PM »

ท่านเฉลิม กับ ผบชน. ว่ายังไงครับ  ขอทราบความเห็นหน่อย

ไม่ว่าง ดู ครับ..ลุ้น ฟอร์มูล่า วันอยู่.....555

ถึงแม้ ผมจะเป็นทหารเหล่าพิเศษที่ไม่ได้ รบทัพจับศึก   แต่ผมก็พร้อมทุกวินาทีเพื่อ..พ่อ....เราะผมเป็นทหาร...ของ.....พ่อ...................
chinchun
คนพาน
Full Member

คะแนน 3

เหนือสุดในสยาม

« ตอบ #309 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:04:22 PM »

ท่านเฉลิม กับ ผบชน. ว่ายังไงครับ  ขอทราบความเห็นหน่อย

ไม่ว่าง ดู ครับ..ลุ้น ฟอร์มูล่า วันอยู่.....555
       ยิ้มีเลศนัย
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #310 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:28:33 PM »

เข้าไปดู ...................เพื่อนสมาชิกยกคลิปนี้มาให้ดู

http://www.youtube.com/watch?v=ppFLFviVA1Y

ดูก็รู้ครับ ยิงแบบนี้ หน่วยไหน?

ที่เห็นฝึกได้ระดับนี้ ครูในหน่วยสอนเองครับ ไม่ใช่คนนอกด้วย ............... จะบอกให้

เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม
ยอดเยี่ยมมากครับ ขอขอบคุณผู้การที่นำมาให้ชมครับ  ไหว้

Pragmatism
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #311 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:50:30 PM »

ดูคลิปทหารไทยยิงปืน ก็อดภูมิใจในฐานะคนแนวหลัง ว่า ประเทศไทยมีรั้วของชาติที่เข้มแข็งมาก
supoj49#รักในหลวง#
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #312 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:53:34 PM »

พอดีมีคนโทรมาบอกผมว่า 10 ปีก่อนเขาเตร่ๆอยู่แถว สนามปืนเมืองหลวงเสื้อแดงน่ะครับ
แวะมาดูเวปนี้มั่ง ท่าจะดังกว่าแฝดอเวจีซะแล้ว::005:: คิก คิก  อันนี้ผมไม่รู้จริงๆนะ ใช่ปทุมธานีบ้านผมหรือเปล่าครับ เสื้อแดงเยอะมาก.ก.กกก..  Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 11:00:05 PM โดย supoj49#รักในหลวง# » บันทึกการเข้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #313 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 11:26:20 PM »

ท่านเฉลิม กับ ผบชน. ว่ายังไงครับ  ขอทราบความเห็นหน่อย

Huh
 Grin Grin Grin คงมีคนเห็นแล้ว ขอลบก่อนครับ 555
 Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 11:35:26 PM โดย NaiMai>รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #314 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 11:32:21 PM »

เข้าไปดู ...................เพื่อนสมาชิกยกคลิปนี้มาให้ดู

http://www.youtube.com/watch?v=ppFLFviVA1Y

ดูก็รู้ครับ ยิงแบบนี้ หน่วยไหน?

ที่เห็นฝึกได้ระดับนี้ ครูในหน่วยสอนเองครับ ไม่ใช่คนนอกด้วย ............... จะบอกให้

โดดแบบไม่กลัวถลอกปอกเปิดแบบนี้นี่เล่า  ปืนกาลิลถึงได้ทดสอบไม่ผ่านเมื่อปี 2540 ทั้งที่ด้านอื่น ๆ ทำคะแนนได้ดีมาตลอด

เห็นว่ากระโจนหมอบเข้าสู่ท่านอนยิงแล้วซองกระสุนค้ำพื้น ปืนโดนคางถึงกับสลบ

และก็น่าจะเป็นอีกเหตุผล ว่าทำไม เอ็ม.16 ถึงได้ไม่ใช้ซองกระสุนที่ยาวกว่า 20 นัดสำหรับปืนปรกติ และ 30 นัดสำหรับ เอ็ม.203

คนทั่วไปอาจจะมองทหารในชุดพร้อมรบว่าดูรุ่มร่าม  แต่ทุกจุดในชุดพร้อมรบ มีเหตุผลเสมอว่าทำไมต้องเป็นแบบนั้น

...........

กว่าจะมาถึงวันนี้  ทหารไทยผ่านการ"ลอง" ผ่านการ"ฝึก" และผ่านของจริงมาตั้งเท่าไหร่ต่อเท่าไหร่แล้ว

จึงได้ปรับปรุง ขัดเกลาจุดบกพร่องและข้อจำกัดต่าง ๆ มาจนเป็นยุทธวิธีอย่างปัจจุบัน

หากจะมีใครสักคน หรือสักกลุ่ม เกิด"สำเร็จในตนเอง"ขึ้นมาเป็นกูรูด้านยุทธวิธี  มันก็ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อน

ว่า ยุทธวิธีของตน  ได้"ลอง" กับของจริงมาสักกี่มากน้อย

ได้ให้ฝ่ายตรงกันข้าม โจมตีจุดบกพร่องเพื่อให้มาทบทวนแก้ไขมาแล้วสักกี่หน

......ยังไงผมก็ยังยืนยันว่า ยุทธวิธีของทหารไทย ณ ตอนนี้ สมบูรณ์แบบกว่าในอดีต สมบูรณ์แบบที่สุดสำหรับประเทศไทยแล้ว

ไม่เช่นนั้น เราคงต้องชักธงสีอื่น และร้องเพลงชาติประเทศอื่นไปแล้ว

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 54
  พิมพ์