๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:51:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 54
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงทีมงาน"ความภูมิใจที่ได้รับใช้ชาติ..........  (อ่าน 377872 ครั้ง)
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:14:40 AM »

ลูกศิษย์กร่างผยองพองขน กตัญญูแบบนี้ ก็ซวยไปครับ  

คนที่รับเคราะห์เต็มคือ ครูเรห์    

ขอหลักธรรมตามข้อความนี้หน่อยครับ ตาม มงคลสูตร
     อะเสวะนา จะ พาลานัง          แปลว่า   การไม่คบคนพาลทั้งหลาย
ปัณฑิตานัญจะ เสวะนา              แปลว่า   การคบแต่บัณฑิตทั้งหลาย
ปูชา จะ ปูชะนียานัง                  แปลว่า   การบูชาคนที่ควรบูชา
เอตัมมังคะละมุตตะมัง               แปลว่า   สาม ข้อนี้ เป็นมงคลอันสูงสุด
ลมใต้ปีก
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:23:53 AM »

อย่าคิดมากครับ คิดว่าร่วมด้วยช่วยกัน..
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:29:07 AM »

ว่าไปแล้ว ลุงเค้าก็หวังดีนะครับ ...แต่น่าจะลืมดูหน่วยงานว่าที่สอนอยู่นั่นระดับไหน  อ๋อย อ๋อย
หลายความคิดเห็นมองว่าเป็นการโปรโมทให้คนที่ดูเกิดความเชื่อถือ และไปเรียนยิงปืนกับท่าน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:38:30 AM »

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ ............

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=123342.0

ผมเห็นกระทู้นี้ด้วยความไม่สบายใจ มาร่วมอาทิตย์แล้ว..................... ซึ่งเมื่อกระทู้นี้ถูกตั้งขึ้น ข้อมูลรายละเอียดในการทำกิจกรรมนี้ ได้ถูกเผยแพร่ไปในกองบัญชาการกองทัพบก รวมทั้งบก.กองทัพภาคต่างๆ....................

จึงมีที่มาของคำถาม ข้อวิพากษ์วิจารณ์ ข้อสงสัย รวมทั้งข้อห่วงใยเกิดขึ้นมากมาย .................... ภายในหน่วยงาน

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคณะดำเนินการ ที่ได้ไปสาธิต แนะนำการใช้อาวุธให้กับหน่วยทหารราบหน่วยนี้..................ซึ่งจะด้วยวัตถุประสงค์อันใดก็แล้วแต่ ก็ถือว่าท่านทำไปด้วยความหวังดีในภาพที่ออกมา...............

สำหรับการตั้งกระทู้นี้ ที่ได้มีการโชร์ภาพกิจกรรมและคลิปกิจกรรม ที่แสดงสาธิตให้กับหน่วยทหารดูนั้น ..............ได้เกิดข้อวิพากษ์วิจารณ์มากมาย จากนายทหารระดับเสนาธิการและผบ.หน่วย รวมทั้งกำลังพลที่มีความรู้ความสามารถในด้านยุทธวิธีของกองทัพบก ที่มีข้อสงสัยหลายประการในการทำกิจกรรมครั้งนี้.................... ซึงผมอยากจะรวบรวมข้อมูลเหล่านี้มาให้ทราบ ซึ่งได้แก่

1. การเข้าไปฝึกสอนหน่วยระดับนี้ .................. ข้อสงสัยนี้เป็นข้อสงสัยเล็กๆ ที่สงสัยว่า"เข้าไป"ได้อย่างไร? ซึ่งคำตอบที่ได้รับคือ การติดต่อประสานงาน แบบสานสัมพันธ์ทางด้านงานกิจการพลเรือนของหน่วยที่มีอยู่ ทำให้เกิดขึ้น ซึ่งในรายละเอียดยิบย่อยแบบ"เจาะลึก"หรือ"มีเลศนัยแอบแฝง"อะไรนั้นจึงเข้าไปได้นั้น ไม่เป็นที่สงสัย ................ ซึ่งถือว่าเป็นปกติ ที่หน่วยสามารถริเริ่มกิจกรรมแบบนี้ได้ ภายใต้ขีดความสามารถของหน่วยเอง ....................

หรือใช้ภาษาชาวบ้านว่า ................. มีงบประมาณที่จะทำ/จ้าง มีคนติดต่อให้ หรือมีคนวิ่งเข้ามาขอเข้าไปทำ ................ หน่วยย่อมทำได้และมีอำนาจ/สิทธิที่จะทำ

2. หัวข้อการสาธิต/แนะนำ(ผมไม่อยากเรียกว่าฝึกสอน) ..................ในส่วนปืนลูกซอง ก็ถือว่าใช้ได้สำหรับการสาธิต/แนะนำผู้ที่ไม่ได้ใช้งานปืนลูกซอง แต่การแนะนำการใช้ปืนเล็กยาวโจมตี คู่กับปืนพกนั้น หลักการใช้+ความเป็นจริง มันไม่ได้(ไม่ขอลงรายละเอียด) รวมทั้งการสาธิตการปฏิบัติเมื่อถูกซุ่มโจมตียานยนต์นั้น ผิดหลักการโดยสิ้นเชิง แค่เรื่องการถอนตัวออกจากพื้นที่สังหาร ก็ผิดตั้งแต่เริ่มแรกแล้ว...................

เรียกง่ายๆว่า ........................ มีดีแค่ไหน ชำนาญการระดับไหน ถึงไปสอนหน่วยรบระดับนี้

3. ลักษณะท่าทางของผู้สาธิต ................... ไม่มีความน่าเกรงขาม ทะมัดทะแมงให้บังเกิดความศรัทธาเลย ข้อนี้เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันขนาดหนักใน บก. ว่า มองๆไปมันจะดูเป็นตัวตลก ถ้าหาผู้สาธิตที่ทะมัดทะแมง น่าเกรงขามมาทำการสาธิต จะดูดีกว่าไหม ................

4. การสาธิตทำแก่หน่วยทหารราบที่ถือว่าเป็นหน่วยระดับต้นๆของกองทัพบก ที่ผ่านสมรภูมิต่างๆมายาวนาน โดยเฉพาะการรบแบบป่าภูเขา ที่เข้าทำการกวาดล้าง ผกค.ในอดีต.................... หน่วยนี้สูญเสียมามาก มีผู้ชำนาญการด้านยุทธวิธีมาก รวมทั้งมีประสบการณ์ทางการรบมากมาย..................เป็นหน่วยที่ขึ้นชื่อว่าการฝึกรบเข้มข้นดุเดือดหน่วยหนึ่งในกองทัพ................และเมื่อไปสาธิต/แนะนำหน่วยนี้ แบบนี้ ...............ผลที่ออกมามันไม่ใช่ภาพบวกสำหรับหน่วยทหารด้วยกัน และรวมถึงภาคอื่นๆที่เขามีความรู้ในเรื่องนี้...................... ตัวหน่วยเองเมื่อได้รับการสาธิตแบบนี้ โดยมารยาทไม่มีใครต่อว่าหรือขัดคอแน่นอน .................... แต่หน่วยก็เสียหน้าใน ทบ.เองว่า เอาอะไรมาสอนกำลังพล และในภายหลัง หน่วยก็ต้องเน้นย้ำกำลังพลที่รับการสาธิตว่า ห้ามนำไปใช้..................

ภาษาชาวบ้านเรียกว่า .................... กลายเป็นตัวตลก ให้หน่วยทหารดูแคลน เป็นโจ๊กที่เอาไว้เล่ากันฟังภายหลังให้ครึ้นเครง และจะพาให้หน่วยซวยด้วยว่า ไปเอาอะไรมาฝึกสอนกำลังพลแบบนี้ ให้เสียชื่อหน่วยชั้นดี และ ผบ.หน่วยเอง อาจจะถูกตำหนิ................. ซวยหลายต่อ

5. ปืนเล็กยาวโจมตี ที่ทำการสาธิต ..................... ดูอย่างไรก็ไม่ใช่ปืนหน่วย ทั้งผู้ที่เป็น ผบ.หน่วย ผู้ชำนาญการด้านอาวุธของกองทัพ รวมทั้งฝ่ายสรรพาวุธ ระบุตรงกันว่า ไม่ใช่ลักษณะของปืนราชการ.................. แล้วนำมาสาธิต ด้วยการยิงระบบเซ-มิ ออโต ในกำลังพลดู ข้อสงสัยที่เกิดขึ้นคือ ในภาคพลเรือนสามารถมีปืนแบบนี้ได้หรือ ปืนขนาด 5.56 ยิงเซ-มิ ออโต แบบ AR15 นั้น บ้านเราไม่อนุญาตให้ประชาชนครอบครอง...................แล้วผู้สาธิต นำอาวุธปืนกระบอกนี้"มาจากไหน" .............คำถามนี้มีถามกันในหมู่ทหาร แต่ก็ไม่ติดใจอะไรหนักหนา แต่กลับกลายเป็นว่า ผู้ชำนาญการด้านอาวุธของกองทัพ ได้รับการประสานงานจากทางตำรวจ ว่าปืนกระบอกนี้เป็นอย่างไร? มายังไง? และ มีการดัดแปลงหรือไม่...............ท่าจะยาว

เรื่องนี้เมื่อถูกนำเสนอเผยแพร่ต่อสาธาณะในเวปเปิดแบบนี้แล้ว ..................... สิ่งที่ตามมาคือ มีคำถามย้อนกลับไปที่หน่วยรับการฝึกว่า คิดยังไงที่รับเข้ามาสาธิต/แนะนำกันแบบนี้ ไม่กลัวเสียหน้าหน่วยที่มีซื่อเสียงยาวนานมาเลยหรือ และ เรื่องนี้มันจะกลายเป็นโจ๊กที่เล่าขานกันต่อไป ...............โชคยังดีที่ มีคำสั่งโยกย้ายระลอกแรกออกมาก่อนแล้ว ................ซึ่งถ้าทางฝ่ายบัญชาการเกิดสะกิดอะไรขึ้นมา ผบ.หน่วยอาจจะโดนแจ็คพอทก็เป็นได้..................

สำหรับผู้ที่ไปสาธิต/แนะนำ ................... ก็ขอว่า ถ้าท่านจะเปิดสอนใคร ที่ไหน ตามสนามยิงปืนต่างๆ ก็ทำไป ไม่มีใครในกองทัพอยากจะไปยุ่งเกียวกับท่าน หากแต่ถ้าจะวิ่งเต้นติดต่อ หรือได้รับเชิญให้ไปสอนหน่วยทหาร ก็ขอให้มีองค์ความรู้ที่สูงพอ ที่จะไปสาธิต/แนะนำและสอนเขาได้ .................... หากถ้าองค์ความรู้ และทักษะไม่ถูกต้อง ไม่ถึงขั้น ก็อย่าเข้าไปเลย

มันจะกลายเป็นตัวตลก ให้หน่วยเขาปรามาสว่า แค่นี้หรือ? เอาอะไรมาสอน? .............. รวมทั้งตัวหน่วยเองจะถูกเพ่งเล็งว่า ไม่พิจารณาการฝึกอบรมกำลังพลให้ดี ให้เหมาะ เอาอะไรมาสอนกำลังพล ก็จะเป็นเรื่องเสียหน้าและพาลให้หน่วยเสียเกียรติภูมิไปเปล่าๆปลี้ๆ..................

เรื่องนี้บอกตรงๆว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องเล่าขานในทางลบ+ตลกขบขันกันใน ทบ.มาก .....................

ถ้าคิดว่าการได้ไปสาธิต/แนะนำให้หน่วยทหารแล้ว เอามาตั้งกระทู้ลงภาพลงคลิป เพื่อที่จะโปรโมททีมงานโดยอาศัยว่าเข้าไปฝึกสอนหน่วยกำลังรบในกองทัพบก แล้วจะมีผู้คนมาอุดหนุนมากมายแล้ว.................

อย่ากระทำดีกว่าครับ

หาทางโปรโมททางอื่นดีกว่า ........................

ขอบคุณมากครับ เสธฯ..   ที่ได้ออกมาทักท้วง และให้ข้อเท็จจริง เพื่อเพื่อนสมาชิก จะได้เข้าใจ อย่างเป็นจริง.   เยี่ยม

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:39:23 AM »

ติดตามกระทู้ตั้งแต่ออกจากบ้าน ตอนสายๆ จนถึงตอนนี้ อยู่อุบลราชธานี  แบตหมดเลยครับ เยี่ยม
ไม่รู้ว่าคนกลุ่มนั้นจะนอนหลับหรือเปล่าครับในคืนนี้  หรือนอนไม่หลับมาหลายคืนแล้วก็ไม่รู้ เศร้า

ผม (แอบ) พิมพ์ "กระทู้ฮอต" จากเพื่อนบ้าน เก็บไว้อ่านเพื่อ "เตือนความจำ" เรียบร้อยแล้วครับ  ไหว้
ฝากเก็บ Clip สวยๆ จาก youtube ไว้ด้วยสิครับ จะได้เก็บไว้ดูได้นานๆ

ผมขอลิงค์ของเวปเพื่อนบ้านหน่อยครับ อยากเข้าไปอ่านว่าความเดิมเป็นเช่นไร  ไหว้
ทีมงานที่ฝึกสอนเหล่าทหาร ผมว่าถ้าเปลี่ยนเป็นการฝึกสอนให้ความรู้แก่ชุดคุ้มครองหมู่บ้านที่เป็นประชาชนทางสามจังหวัดคงได้ประโยชน์มากเลยครับ

ในกระทู้มีการแก้ไขข้อความก่อนกระทู้ถูกล็อค คิดว่า clip บางส่วนถูกลบไปแล้วครับ
ลองเข้าไปชมตาม link ที่พี่สิทธิพงษ์แนบมาได้เลยครับ  ไหว้

Pragmatism
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:47:17 AM »

ผมขอแทรกนิดนะครับ ผมสงสัยมานานมากแล้ว พวกโจรใต้เขาไปฝึกยุธวิธีการรบมาจากที่ไหนกันครับ เห็นในคริปกล้องวงจรปิด ที่ถล่มทหารล่าสุดเขาก็มีชั้นเชิงและการไช้อาวุธได้คล่อง หรือเขาไช้แบบกองโจร ถ้าลองคิดอีกทีทหารของเราไช้ยุธวิธีตามที่ฝึกมาก็เหมือนกับว่าพวกโจรมันรู้เชิงของเราแล้ว ก็เลยสงสัยว่าทำไมทหารเราไม่รบกับพวกมันแบบที่แตกต่างจากเดิมบ้างละครับ
 ผมแค่สงสัยแบบชาวบ้านๆ น่ะครับไม่ได้เป็นทีมงานหรือรู้จักกับทีมงานเลยซักคน พอดีผมก็มีพ่อแม่พี่น้องอยู่สามชายแดนจังหวัดเหมือนกันครับ

ยุทธวิธีเป็นเรื่องที่ต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลงไปตลอด เพราะฝ่ายตรงข้ามก็มีการเรียนรู้และปรับปรุงล้ำหน้าเราไปหนึ่งก้าวเช่นกัน
นอกจากนั้น ยังมีข้อจำกัดทางกฎหมาย ที่ทำให้หน่วยขาดเสรีในการปฏิบติอีกด้วย

เออนะ ทำไมเราไม่ตั้งกองอำนวยการฝึกร่วม พตท.แบบเมื่อก่อนในสามจังหวัดภาคใต้ล่ะครับ
ฅนเมือง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:16:07 PM »

ขออนุญาต อัพ เพื่อติดตาม ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:32:56 PM »

ผมขอแทรกนิดนะครับ ผมสงสัยมานานมากแล้ว พวกโจรใต้เขาไปฝึกยุธวิธีการรบมาจากที่ไหนกันครับ เห็นในคริปกล้องวงจรปิด ที่ถล่มทหารล่าสุดเขาก็มีชั้นเชิงและการไช้อาวุธได้คล่อง หรือเขาไช้แบบกองโจร ถ้าลองคิดอีกทีทหารของเราไช้ยุธวิธีตามที่ฝึกมาก็เหมือนกับว่าพวกโจรมันรู้เชิงของเราแล้ว ก็เลยสงสัยว่าทำไมทหารเราไม่รบกับพวกมันแบบที่แตกต่างจากเดิมบ้างละครับ
 ผมแค่สงสัยแบบชาวบ้านๆ น่ะครับไม่ได้เป็นทีมงานหรือรู้จักกับทีมงานเลยซักคน พอดีผมก็มีพ่อแม่พี่น้องอยู่สามชายแดนจังหวัดเหมือนกันครับ

ยุทธวิธีเป็นเรื่องที่ต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลงไปตลอด เพราะฝ่ายตรงข้ามก็มีการเรียนรู้และปรับปรุงล้ำหน้าเราไปหนึ่งก้าวเช่นกัน
นอกจากนั้น ยังมีข้อจำกัดทางกฎหมาย ที่ทำให้หน่วยขาดเสรีในการปฏิบติอีกด้วย

เออนะ ทำไมเราไม่ตั้งกองอำนวยการฝึกร่วม พตท.แบบเมื่อก่อนในสามจังหวัดภาคใต้ล่ะครับ

อาจเพราะให้หลักคิดในการจัดการปัญหา ที่แตกต่างกัน .. หลักไหนดีกว่า ก็หันไปหาหลักคิดนั้น
และแปรออกมาเป็นวิธีการ เพื่อเอาชนะ

คนที่อยู่ในหลักคิดหนึ่ง อาจไม่รู้ว่าคนอีกหลักคิดหนึ่งคิดอย่างไร.. อาจคิดไม่ได้ คิดไม่ออก และคิดไม่ทัน
สาระอยู่ที่ จักต้องเอาชนะ อีกฝ่ายให้ได้.. และไม่ผูกติดกับ ยุทธวิธีที่ฝึก ที่เรียนรู้มา.  

อย่าง ใน ๓ จชต. ถ้ายังใช้ แบบตำรวจจับโจร ในตอนต้นของเหตุการณ์ เพราะยังมองไม่ออกว่า นี่ไม่ใช่การจับโจร แต่เป็นการก่อการร้าย
ความสูญเสีย จึงมีมากนัก ในตอนต้น.

คน เมื่อมีอาวุธ เหมือนกัน เก่งกล้า ไม่กลัวตาย เหมือนกัน อาจชี้ขาดด้วยหลักคิด ที่นำความคิดอยู่ แล้วแปรไปใช้ในสถาการณ์สู้รบ
ทุกการปฎิบัติการ จักต้องสรุปหาข้อดี-ข้อบกพร่อง แลล้วประเมินสถานการณ์ และ ปรับไปใช้ในครั้งต่อไป อย่างไม่หยุดนิ่ง

ทั้งหมดนี้ ดูเหมือนความบังเอิญ แต่ไม่ใช่ความบังเอิญ เพราะได้ถูกกำหนด และลงงานไว้แล้วให่้สอดคล้องกับปัจจัยที่ฝ่ายตนมี  
คนน้อย จึงสามารถเอาชนะคนมาก ที่ถืออาวุธดีกว่า

และแม้ การปฎิบัติครั้งนี้ จะได้ผล แต่ถ้าถูกนำมาใช้ซ้ำอีก ครั้งหน้าจะถูกเล่นงานราบคาบ ได้ เพราะถ้าอีกฝ่ายได้เรียนรู้
จะก้าวไปดักอีก ๑ ก้าว และใช้วิธีการหลอก.. ให้อีกฝ่ายติดกับดักได้ ..  นี่คือสิ่งที่ ต้องเผชิญอยู่ทุกขณะ

หากผู้นำหน่วย มีวิสัยทัศน์ ใช้ความรู้ความสามารถ และหลักคิดที่ดี มาใช้ในการปฎิบัติงาน กำลังพลที่ร่วมรบ จะมากศักยภาพ และปลอดภัยมากยิ่งขึ้น
ขอให้ คุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์ โปรดปกป้องคุ่้มครอง เพื่อนนักรบ ใน ๓ จชต .ให้แคล้วคลาดปลอดภัย ทุกท่าน ครับ.  ไหว้   ไหว้    ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 12:38:03 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

mr.siri1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:09:22 PM »

ผมว่าในหน่วยงานราชการยังมี อีกหลายหน่วยงานที่มียอดฝีมือในเชิงยุทธวิธี เช่น นเศวร 261...กรมรบพิเศษที่ 3 และอื่นๆ
ทำไมกองทัพไม่เอาหน่วยงานพวกนี้มาสอนให้กำลังพล ผมว่าพวกเค้ามีความเข้าใจในเรื่องนี้ได้ดีกว่ามากนะครับ
ผมดูในคลิปแล้วถ้าอยู่ในสนามรบกันจริงๆ....ตายยกฝูงครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Ketrapee
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:13:01 PM »

อัพไว้ ติดตามครับ
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:15:39 PM »

ผมดูในคลิปแล้วถ้าอยู่ในสนามรบกันจริงๆ....ตายยกฝูงครับ

ยกฝูง..........................ตาย   แรงครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:19:02 PM »

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นบ้างนะครับ
4.คนเล่นปืนเหมือนกัน หนักนิดเบาหน่อยก็ให้อภัยกันเถอะครับ แตกต่าง แต่อย่าแตกแยก

ผมขอให้ความเห็นข้อนี้ข้อเดียวนะครับ

สังคมคนเล่นปืน บุคคลทั่วไปก็มองเป็นเรื่องไม่ดีอยู่แล้วภาครัฐเองก็พยายามหาช่องทางริดรอดสิทธิเสรีภาพในเรื่องนี้มาตลอด

ผิดแล้วถือว่าพวกกันก็ช่างมันไม่เป็นไร คิดแบบนี้มีแต่เสียกับเสียครับเพราะฉะนั้น ผิดต้องว่าตามผิด ถูกต้องว่าตามถูก  ไหว้ ไหว้

รับทราบครับพี่อรชุน ผมยังอ่อนด้อยประสบการณ์ แต่ก็ไม่ได้คิดจะปกป้องหรือช่วยเหลือใครที่ตั้งใจทำไม่ดีนะครับ แค่ว่าอยากให้ลดดีกรีความร้อนแรงของอารมณ์กันลงมาก็เท่านั้นเอง ผมต้องขอโทษพี่อรชุนด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด

มิได้ครับ ผมเป็นขวานผ่าซากแบบนี้ต้องขออภัยพี่KKK5659 เช่นกันครับ

เหตุผลอื่นๆว่าตามพี่บุญครับ  ไหว้ ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:33:33 PM »

ผมยิงปืนไม่แม่น ยุทธวิธีไม่เ้ป็น แต่เท่าที่อ่านจากผู้รู้หลาย ๆ ท่าน ผมเห็นด้วยกับพี่มะขิ่นครับ ไหว้
เจตนาอาจดี แต่การเอาออกมาเผยแพร่นั้นไม่สมควร + ลูกศิษของ อ.เร ตอบคำถามแบบออกอาการฟาดงวงฟาดหางแบบนั้น ย่อมส่งผลถึงครูที่ประสาทวิชาให้ครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:44:42 PM »

อุ้ยอ้ายครับ และมีคนทำอยู่แล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:51:21 PM »

ขออภัย เวบโน้นมีคนขี้สงสัยได้รับแจกกล้วยกันเต็มเลย 
อิ่มกันถ้วนหน้า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรารอด เพราะเราแค่กังขา  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 54
  พิมพ์