๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:21:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 54
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงทีมงาน"ความภูมิใจที่ได้รับใช้ชาติ..........  (อ่าน 377442 ครั้ง)
Kinsho
Full Member

คะแนน 55

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:48:26 PM »

ติดตามกระทู้ตั้งแต่ออกจากบ้าน ตอนสายๆ จนถึงตอนนี้ อยู่อุบลราชธานี  แบตหมดเลยครับ เยี่ยม
ไม่รู้ว่าคนกลุ่มนั้นจะนอนหลับหรือเปล่าครับในคืนนี้  หรือนอนไม่หลับมาหลายคืนแล้วก็ไม่รู้ เศร้า

ผม (แอบ) พิมพ์ "กระทู้ฮอต" จากเพื่อนบ้าน เก็บไว้อ่านเพื่อ "เตือนความจำ" เรียบร้อยแล้วครับ  ไหว้
ฝากเก็บ Clip สวยๆ จาก youtube ไว้ด้วยสิครับ จะได้เก็บไว้ดูได้นานๆ

ผมขอลิงค์ของเวปเพื่อนบ้านหน่อยครับ อยากเข้าไปอ่านว่าความเดิมเป็นเช่นไร  ไหว้
ทีมงานที่ฝึกสอนเหล่าทหาร ผมว่าถ้าเปลี่ยนเป็นการฝึกสอนให้ความรู้แก่ชุดคุ้มครองหมู่บ้านที่เป็นประชาชนทางสามจังหวัดคงได้ประโยชน์มากเลยครับ

....ขอฝันใฝ่ ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึก ทุกเมื่อ ไม่หวั่นไหว...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:57:00 PM »

ภาค ๑  http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=89473.0  

ภาค ๒  http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=90067.0

ใครอยากอ่าน/อยากดูคลิปที่เว็บเพื่อนบ้านจัดไปครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
mig31 รักในหลวง
ในหลวงของฉัน ประเทศไทยของฉัน
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:59:04 PM »

ติดตามกระทู้ตั้งแต่ออกจากบ้าน ตอนสายๆ จนถึงตอนนี้ อยู่อุบลราชธานี  แบตหมดเลยครับ เยี่ยม
ไม่รู้ว่าคนกลุ่มนั้นจะนอนหลับหรือเปล่าครับในคืนนี้  หรือนอนไม่หลับมาหลายคืนแล้วก็ไม่รู้ เศร้า

ผม (แอบ) พิมพ์ "กระทู้ฮอต" จากเพื่อนบ้าน เก็บไว้อ่านเพื่อ "เตือนความจำ" เรียบร้อยแล้วครับ  ไหว้
ฝากเก็บ Clip สวยๆ จาก youtube ไว้ด้วยสิครับ จะได้เก็บไว้ดูได้นานๆ

ผมขอลิงค์ของเวปเพื่อนบ้านหน่อยครับ อยากเข้าไปอ่านว่าความเดิมเป็นเช่นไร  ไหว้
ทีมงานที่ฝึกสอนเหล่าทหาร ผมว่าถ้าเปลี่ยนเป็นการฝึกสอนให้ความรู้แก่ชุดคุ้มครองหมู่บ้านที่เป็นประชาชนทางสามจังหวัดคงได้ประโยชน์มากเลยครับ
ภาค ๑  http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=89473.0 

ภาค ๒  http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=90067.0

ใครอยากอ่าน/อยากดูคลิปที่เว็บเพื่อนบ้านจัดไปครับ  Grin
กำลังจะลากลิ้งมาให้พอดีเลยครับ Grin Grin เยี่ยม

บรรพบุรุษ อุส่าเอาเลือด เอาเนื้อ เข้าแลกเพื่อสร้างชาติบ้านเมือง ลูกหลานบางคน กลับเนรคุณมาเผาเสียเอง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:25:32 PM »

ตามมาดูครับ ไหว้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
KKK5659
มีกระบอกนี้จะเอากระบอกโน้น มีกระบอกโน้นจะเอากระบอกนั้น...เฮ้อ..*_*!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:14:47 AM »

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นบ้างนะครับ

1.เรื่อง.22 ถ้าให้ผมเดา เค้าคงทำแบบฝรั่งหรือเปล่าครับ ที่แค่ถอดชุดลูกเลื่อนของ ...มาใส่ ก็ยิง 5.56 ได้แล้ว แต่ยิงได้แค่เซมิ-ออโต้
2.ครูเรแกคงไม่มีเจตนาร้ายหรอกครับ ที่เรื่องมันบานปลายคงเพราะคนที่เข้าใจกันผิดไปเองมากกว่า
3.น้ากวาง พี่โย พี่Borkum และพี่ๆอีกหลายคนที่มีความรู้และเคยผ่านสถานการณ์จริงมาแล้วไปแสดงความคิดเห็น แต่กลับโดนมองว่ามีเจตนาร้าย ผมอยากขออนุญาตให้กำลังใจพี่ๆ น้าๆทุกๆคนครับ อยากให้แบ่งปันความรู้ให้น้องๆเหมือนเดิม บางทีคนเรานานจิตตังอาจจะคิดไม่เหมือนกันยังไงก็อย่าเงียบหายไปนะครับ พวกผมและอีกหลายๆคนยังคงรอเสพองค์ความรู้จากทุกๆท่านอยู่
4.คนเล่นปืนเหมือนกัน หนักนิดเบาหน่อยก็ให้อภัยกันเถอะครับ แตกต่าง แต่อย่าแตกแยก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:28:12 AM »

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นบ้างนะครับ
4.คนเล่นปืนเหมือนกัน หนักนิดเบาหน่อยก็ให้อภัยกันเถอะครับ แตกต่าง แต่อย่าแตกแยก

ผมขอให้ความเห็นข้อนี้ข้อเดียวนะครับ

สังคมคนเล่นปืน บุคคลทั่วไปก็มองเป็นเรื่องไม่ดีอยู่แล้วภาครัฐเองก็พยายามหาช่องทางริดรอดสิทธิเสรีภาพในเรื่องนี้มาตลอด

ผิดแล้วถือว่าพวกกันก็ช่างมันไม่เป็นไร คิดแบบนี้มีแต่เสียกับเสียครับเพราะฉะนั้น ผิดต้องว่าตามผิด ถูกต้องว่าตามถูก  ไหว้ ไหว้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:32:14 AM »

ผมขอให้ความเห็นข้อนี้ข้อเดียวนะครับ

สังคมคนเล่นปืน บุคคลทั่วไปก็มองเป็นเรื่องไม่ดีอยู่แล้วภาครัฐเองก็พยายามหาช่องทางริดรอดสิทธิเสรีภาพในเรื่องนี้มาตลอด

ผิดแล้วถือว่าพวกกันก็ช่างมันไม่เป็นไร คิดแบบนี้มีแต่เสียกับเสียครับเพราะฉะนั้น ผิดต้องว่าตามผิด ถูกต้องว่าตามถูก  ไหว้ ไหว้

+1 ท่านอรชุน-รักในหลวง
อะไรที่ไม่ถูกไม่ควรเราต้องช้วยกันแก้ใข ไม่ใช้หมกเม็ด
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:34:57 AM »

ชัดเจน ครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:40:19 AM »

ผิดแล้วถือว่าพวกกันก็ช่างมันไม่เป็นไร คิดแบบนี้มีแต่เสียกับเสียครับเพราะฉะนั้น ผิดต้องว่าตามผิด ถูกต้องว่าตามถูก  ไหว้ ไหว้

จะว่าไปเรื่องเสียหายของวงการปืนต่อเนื่องมาตั้งแต่คนกลุ่มนี้ทำคลิบโปรโมทปืนกล็อคยิงฟูลออโต้
แล้วบอกว่าเป็นที่แม็กปืน  นัยยะแอบแฝงคือใครอยากทำกล็อคเป็นฟูลออโต้ก็ต้องไปหากลุ่มคนกลุ่มนี้
เป็นการโฆษณาไปในตัว  ผมมองว่าคนพวกนี้ทำให้วงการคนเล่นปืนเสื่อมเสีย  เดี๋ยวเป็ดเหลิมก็มาหาเรื่อง
จะริบปืนอีก  เฮ้อ.......  บู่

ทำไม glock เดิม ๆ ถึงยิง auto ได้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=120476.0

คลิปโดนลบไปแล้ว  แต่ถ้าท่านใดเคยอ่านกระทู้น่าจะยังจำได้   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ItsamaauI
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:43:29 AM »

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ ............

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=123342.0

ผมเห็นกระทู้นี้ด้วยความไม่สบายใจ มาร่วมอาทิตย์แล้ว..................... ซึ่งเมื่อกระทู้นี้ถูกตั้งขึ้น ข้อมูลรายละเอียดในการทำกิจกรรมนี้ ได้ถูกเผยแพร่ไปในกองบัญชาการกองทัพบก รวมทั้งบก.กองทัพภาคต่างๆ....................

จึงมีที่มาของคำถาม ข้อวิพากษ์วิจารณ์ ข้อสงสัย รวมทั้งข้อห่วงใยเกิดขึ้นมากมาย .................... ภายในหน่วยงาน

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคณะดำเนินการ ที่ได้ไปสาธิต แนะนำการใช้อาวุธให้กับหน่วยทหารราบหน่วยนี้..................ซึ่งจะด้วยวัตถุประสงค์อันใดก็แล้วแต่ ก็ถือว่าท่านทำไปด้วยความหวังดีในภาพที่ออกมา...............

สำหรับการตั้งกระทู้นี้ ที่ได้มีการโชร์ภาพกิจกรรมและคลิปกิจกรรม ที่แสดงสาธิตให้กับหน่วยทหารดูนั้น ..............ได้เกิดข้อวิพากษ์วิจารณ์มากมาย จากนายทหารระดับเสนาธิการและผบ.หน่วย รวมทั้งกำลังพลที่มีความรู้ความสามารถในด้านยุทธวิธีของกองทัพบก ที่มีข้อสงสัยหลายประการในการทำกิจกรรมครั้งนี้.................... ซึงผมอยากจะรวบรวมข้อมูลเหล่านี้มาให้ทราบ ซึ่งได้แก่

1. การเข้าไปฝึกสอนหน่วยระดับนี้ .................. ข้อสงสัยนี้เป็นข้อสงสัยเล็กๆ ที่สงสัยว่า"เข้าไป"ได้อย่างไร? ซึ่งคำตอบที่ได้รับคือ การติดต่อประสานงาน แบบสานสัมพันธ์ทางด้านงานกิจการพลเรือนของหน่วยที่มีอยู่ ทำให้เกิดขึ้น ซึ่งในรายละเอียดยิบย่อยแบบ"เจาะลึก"หรือ"มีเลศนัยแอบแฝง"อะไรนั้นจึงเข้าไปได้นั้น ไม่เป็นที่สงสัย ................ ซึ่งถือว่าเป็นปกติ ที่หน่วยสามารถริเริ่มกิจกรรมแบบนี้ได้ ภายใต้ขีดความสามารถของหน่วยเอง ....................

หรือใช้ภาษาชาวบ้านว่า ................. มีงบประมาณที่จะทำ/จ้าง มีคนติดต่อให้ หรือมีคนวิ่งเข้ามาขอเข้าไปทำ ................ หน่วยย่อมทำได้และมีอำนาจ/สิทธิที่จะทำ

2. หัวข้อการสาธิต/แนะนำ(ผมไม่อยากเรียกว่าฝึกสอน) ..................ในส่วนปืนลูกซอง ก็ถือว่าใช้ได้สำหรับการสาธิต/แนะนำผู้ที่ไม่ได้ใช้งานปืนลูกซอง แต่การแนะนำการใช้ปืนเล็กยาวโจมตี คู่กับปืนพกนั้น หลักการใช้+ความเป็นจริง มันไม่ได้(ไม่ขอลงรายละเอียด) รวมทั้งการสาธิตการปฏิบัติเมื่อถูกซุ่มโจมตียานยนต์นั้น ผิดหลักการโดยสิ้นเชิง แค่เรื่องการถอนตัวออกจากพื้นที่สังหาร ก็ผิดตั้งแต่เริ่มแรกแล้ว...................

เรียกง่ายๆว่า ........................ มีดีแค่ไหน ชำนาญการระดับไหน ถึงไปสอนหน่วยรบระดับนี้

3. ลักษณะท่าทางของผู้สาธิต ................... ไม่มีความน่าเกรงขาม ทะมัดทะแมงให้บังเกิดความศรัทธาเลย ข้อนี้เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันขนาดหนักใน บก. ว่า มองๆไปมันจะดูเป็นตัวตลก ถ้าหาผู้สาธิตที่ทะมัดทะแมง น่าเกรงขามมาทำการสาธิต จะดูดีกว่าไหม ................

4. การสาธิตทำแก่หน่วยทหารราบที่ถือว่าเป็นหน่วยระดับต้นๆของกองทัพบก ที่ผ่านสมรภูมิต่างๆมายาวนาน โดยเฉพาะการรบแบบป่าภูเขา ที่เข้าทำการกวาดล้าง ผกค.ในอดีต.................... หน่วยนี้สูญเสียมามาก มีผู้ชำนาญการด้านยุทธวิธีมาก รวมทั้งมีประสบการณ์ทางการรบมากมาย..................เป็นหน่วยที่ขึ้นชื่อว่าการฝึกรบเข้มข้นดุเดือดหน่วยหนึ่งในกองทัพ................และเมื่อไปสาธิต/แนะนำหน่วยนี้ แบบนี้ ...............ผลที่ออกมามันไม่ใช่ภาพบวกสำหรับหน่วยทหารด้วยกัน และรวมถึงภาคอื่นๆที่เขามีความรู้ในเรื่องนี้...................... ตัวหน่วยเองเมื่อได้รับการสาธิตแบบนี้ โดยมารยาทไม่มีใครต่อว่าหรือขัดคอแน่นอน .................... แต่หน่วยก็เสียหน้าใน ทบ.เองว่า เอาอะไรมาสอนกำลังพล และในภายหลัง หน่วยก็ต้องเน้นย้ำกำลังพลที่รับการสาธิตว่า ห้ามนำไปใช้..................

ภาษาชาวบ้านเรียกว่า .................... กลายเป็นตัวตลก ให้หน่วยทหารดูแคลน เป็นโจ๊กที่เอาไว้เล่ากันฟังภายหลังให้ครึ้นเครง และจะพาให้หน่วยซวยด้วยว่า ไปเอาอะไรมาฝึกสอนกำลังพลแบบนี้ ให้เสียชื่อหน่วยชั้นดี และ ผบ.หน่วยเอง อาจจะถูกตำหนิ................. ซวยหลายต่อ

5. ปืนเล็กยาวโจมตี ที่ทำการสาธิต ..................... ดูอย่างไรก็ไม่ใช่ปืนหน่วย ทั้งผู้ที่เป็น ผบ.หน่วย ผู้ชำนาญการด้านอาวุธของกองทัพ รวมทั้งฝ่ายสรรพาวุธ ระบุตรงกันว่า ไม่ใช่ลักษณะของปืนราชการ.................. แล้วนำมาสาธิต ด้วยการยิงระบบเซ-มิ ออโต ในกำลังพลดู ข้อสงสัยที่เกิดขึ้นคือ ในภาคพลเรือนสามารถมีปืนแบบนี้ได้หรือ ปืนขนาด 5.56 ยิงเซ-มิ ออโต แบบ AR15 นั้น บ้านเราไม่อนุญาตให้ประชาชนครอบครอง...................แล้วผู้สาธิต นำอาวุธปืนกระบอกนี้"มาจากไหน" .............คำถามนี้มีถามกันในหมู่ทหาร แต่ก็ไม่ติดใจอะไรหนักหนา แต่กลับกลายเป็นว่า ผู้ชำนาญการด้านอาวุธของกองทัพ ได้รับการประสานงานจากทางตำรวจ ว่าปืนกระบอกนี้เป็นอย่างไร? มายังไง? และ มีการดัดแปลงหรือไม่...............ท่าจะยาว

เรื่องนี้เมื่อถูกนำเสนอเผยแพร่ต่อสาธาณะในเวปเปิดแบบนี้แล้ว ..................... สิ่งที่ตามมาคือ มีคำถามย้อนกลับไปที่หน่วยรับการฝึกว่า คิดยังไงที่รับเข้ามาสาธิต/แนะนำกันแบบนี้ ไม่กลัวเสียหน้าหน่วยที่มีซื่อเสียงยาวนานมาเลยหรือ และ เรื่องนี้มันจะกลายเป็นโจ๊กที่เล่าขานกันต่อไป ...............โชคยังดีที่ มีคำสั่งโยกย้ายระลอกแรกออกมาก่อนแล้ว ................ซึ่งถ้าทางฝ่ายบัญชาการเกิดสะกิดอะไรขึ้นมา ผบ.หน่วยอาจจะโดนแจ็คพอทก็เป็นได้..................

สำหรับผู้ที่ไปสาธิต/แนะนำ ................... ก็ขอว่า ถ้าท่านจะเปิดสอนใคร ที่ไหน ตามสนามยิงปืนต่างๆ ก็ทำไป ไม่มีใครในกองทัพอยากจะไปยุ่งเกียวกับท่าน หากแต่ถ้าจะวิ่งเต้นติดต่อ หรือได้รับเชิญให้ไปสอนหน่วยทหาร ก็ขอให้มีองค์ความรู้ที่สูงพอ ที่จะไปสาธิต/แนะนำและสอนเขาได้ .................... หากถ้าองค์ความรู้ และทักษะไม่ถูกต้อง ไม่ถึงขั้น ก็อย่าเข้าไปเลย

มันจะกลายเป็นตัวตลก ให้หน่วยเขาปรามาสว่า แค่นี้หรือ? เอาอะไรมาสอน? .............. รวมทั้งตัวหน่วยเองจะถูกเพ่งเล็งว่า ไม่พิจารณาการฝึกอบรมกำลังพลให้ดี ให้เหมาะ เอาอะไรมาสอนกำลังพล ก็จะเป็นเรื่องเสียหน้าและพาลให้หน่วยเสียเกียรติภูมิไปเปล่าๆปลี้ๆ..................

เรื่องนี้บอกตรงๆว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องเล่าขานในทางลบ+ตลกขบขันกันใน ทบ.มาก .....................

ถ้าคิดว่าการได้ไปสาธิต/แนะนำให้หน่วยทหารแล้ว เอามาตั้งกระทู้ลงภาพลงคลิป เพื่อที่จะโปรโมททีมงานโดยอาศัยว่าเข้าไปฝึกสอนหน่วยกำลังรบในกองทัพบก แล้วจะมีผู้คนมาอุดหนุนมากมายแล้ว.................

อย่ากระทำดีกว่าครับ

หาทางโปรโมททางอื่นดีกว่า ........................

จัดหนัก จัดเต็ม โดนสุดๆ ยิ่งบรรทัดสุดท้าย ไม่มีอะไรถูกยิ่งไปกว่านี้แล้ว
ขอบคุณท่านผู้การครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 10:44:59 AM โดย ItsamaauI » บันทึกการเข้า

มีไว้ป้องกันตัว มิได้มีไว้ทำร้ายใคร
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:53:20 AM »

..............ชอบกระทู้นี้ครับ.................. เยี่ยม

KKK5659
มีกระบอกนี้จะเอากระบอกโน้น มีกระบอกโน้นจะเอากระบอกนั้น...เฮ้อ..*_*!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:58:25 AM »

ผิดแล้วถือว่าพวกกันก็ช่างมันไม่เป็นไร คิดแบบนี้มีแต่เสียกับเสียครับเพราะฉะนั้น ผิดต้องว่าตามผิด ถูกต้องว่าตามถูก  ไหว้ ไหว้

รับทราบครับพี่อรชุน ผมยังอ่อนด้อยประสบการณ์ แต่ก็ไม่ได้คิดจะปกป้องหรือช่วยเหลือใครที่ตั้งใจทำไม่ดีนะครับ แค่ว่าอยากให้ลดดีกรีความร้อนแรงของอารมณ์กันลงมาก็เท่านั้นเอง ผมต้องขอโทษพี่อรชุนด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 06:16:12 AM »

รับทราบครับพี่อรชุน ผมยังอ่อนด้อยประสบการณ์ แต่ก็ไม่ได้คิดจะปกป้องหรือช่วยเหลือใครที่ตั้งใจทำไม่ดีนะครับ แค่ว่าอยากให้ลดดีกรีความร้อนแรงของอารมณ์กันลงมาก็เท่านั้นเอง ผมต้องขอโทษพี่อรชุนด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด
เพื่อนๆสมาชิกชาวเว๊ป ชาวปืน เข้าใจ เห็นใจ ต้องการให้เรื่องจบแบบนุ่มนวล ไม่บาดหมางใจกันมาก
แต่ ทำไม่ ผู้ที่สร้างปัญหา หรือกลุ่มผู้ที่สร้างปัญหาความขัดแย้ง ทำไม่ถึงไม่ออกมาแสดงความรับผิดชอบ
กลับปล่อยนิ่งเฉย  ไหว้
เรื่องที่แรงๆสำหรับชาวเว๊ป ก็คือเรื่องโทรไปคุกคามข่มขู่เพื่อนสมาชิก ที่คิดต่างเห็นต่าง ถ้าคนที่โดนข่มขู่เป็นชาวบ้านธรรมดาก็คงกลัวจนเสียขวัญ
อาจไม่กล้าเข้าเว๊ปปืน หรือมีความรู้สึกไม่ดีกับวงการปืนไปตลอดชีวิต แต่ก็โชคดี คนที่โดนขู่ โดนคุกคามเข้าไม่กลัว และเป็นตัวจริงเสียงจริง
เป็นคนของรัฐที่มีจุดยืนที่แน่นอน กล้าที่จะชน กล้าที่จะเปิดโปงเรื่องต่างๆ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 06:24:11 AM »

ผมขอแทรกนิดนะครับ ผมสงสัยมานานมากแล้ว พวกโจรใต้เขาไปฝึกยุธวิธีการรบมาจากที่ไหนกันครับ เห็นในคริปกล้องวงจรปิด ที่ถล่มทหารล่าสุดเขาก็มีชั้นเชิงและการไช้อาวุธได้คล่อง หรือเขาไช้แบบกองโจร ถ้าลองคิดอีกทีทหารของเราไช้ยุธวิธีตามที่ฝึกมาก็เหมือนกับว่าพวกโจรมันรู้เชิงของเราแล้ว ก็เลยสงสัยว่าทำไมทหารเราไม่รบกับพวกมันแบบที่แตกต่างจากเดิมบ้างละครับ
 ผมแค่สงสัยแบบชาวบ้านๆ น่ะครับไม่ได้เป็นทีมงานหรือรู้จักกับทีมงานเลยซักคน พอดีผมก็มีพ่อแม่พี่น้องอยู่สามชายแดนจังหวัดเหมือนกันครับ

ยุทธวิธีเป็นเรื่องที่ต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลงไปตลอด เพราะฝ่ายตรงข้ามก็มีการเรียนรู้และปรับปรุงล้ำหน้าเราไปหนึ่งก้าวเช่นกัน
นอกจากนั้น ยังมีข้อจำกัดทางกฎหมาย ที่ทำให้หน่วยขาดเสรีในการปฏิบติอีกด้วย
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:44:24 AM »

ผิดแล้วถือว่าพวกกันก็ช่างมันไม่เป็นไร คิดแบบนี้มีแต่เสียกับเสียครับเพราะฉะนั้น ผิดต้องว่าตามผิด ถูกต้องว่าตามถูก  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 54
  พิมพ์