๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:25:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเทคนิคการถ่ายภาพเด็กๆบนเครื่องเล่นสวนสนุกเวลากลางคืนหน่อยครับ...  (อ่าน 4701 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 10:27:03 PM »

เมื่อคืนพาเด็กๆไปเล่นเครื่องเล่นในงานของดีประจำจังหวัด... ถ่ายภาพเด็กๆอยู่บนเครื่องเล่น(แทบจะ)ไม่ได้เลย ภาพเบลอไปหมด... หัวเราะร่าน้ำตาริน

จับโฟกัสไม่ทันทั้ง mf และ af สปีดชัทเตอร์ก็ตั้งไม่ถูก รบกวนช่วยสอนหน่อยครับว่าต้องทำอย่างไร (ถ่ายเป็นร้อย พอดูได้ประมาณ 10 ภาพ)  ไหว้

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:25:46 AM »

ใช้กล้องรุ่นไหนครับ  ISO สูงสุดที่พอรับได้สักเท่าไร
เครืื่องเล่น เป็นแบบที่เล็งไว้ก่อนได้หรือไม่ว่าจะวิ่งมาทางไหน ไปทางไหน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:42:20 PM »

ใช้กล้อง Lumix Gx1 ครับพี่... ไหว้  ส่วนเรื่อง ISO ยังไม่เคยทดสอบเลยครับเดี๋ยวจะลองดูอีกที...

เครื่องเล่นเป็นลักษณะหมุนวนเป็นวงกลมและเด็กสามารถบังคับขึ้นลงได้ ด้วยความเห่อผมใส่เลนส์ 45-175 กะไปซูมถ่าย ดักไม่ทันจริงๆครับ...

รถไฟเหาะก็ถ่ายไม่ทัน รถปะทะ(รถบัมบ์)ก็ถ่ายแล้วเบลอ ที่พอจะถ่ายได้ก็พวกม้าหมุนกับชิงช้าสวรรค์ครับ... ตกใจ

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 04:40:05 PM »

ภาพเคลื่อนไหวในที่แสงน้อย หากไม่ใช้แสงแฟลชช่วยเสริม.. งานยากเลยนะครับเนี่ย.... Tongue

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:41:08 PM »

ภาพเคลื่อนไหวในที่แสงน้อย หากไม่ใช้แสงแฟลชช่วยเสริม.. งานยากเลยนะครับเนี่ย.... Tongue

จริงๆผมถ่ายได้ภาพนึงครับพี่ เด็กในโลโก้... เล่นเครื่องบินหนวดปลาหมึก ทุกอย่างเบลอหมดยกเว้นรอยยิ้ม... Cheesy

ทีแรกกะจะลบไปเพราะเห็นว่าภาพไม่ชัด แต่ดูไปดูมาน่ารักดี(ชมลูกตัวเอง) เลยเก็บเอาไว้... เดี๋ยวเวลา+อุปกรณ์พร้อมจะลองอัพให้ดูครับ... Grin

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:54:07 AM »

" ไม่แน่จริง อย่าทิ้ง แฟรช" แค่นี้ ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:09:45 PM »

" ไม่แน่จริง อย่าทิ้ง แฟรช" แค่นี้ ครับ

ผมรู้สึกเขินๆครับ เวลามองภาพผ่านหน้าจอ lcd ตอนถ่ายภาพในงานมโหรสพแล้วภาพออกมาเละ มีความรู้สึกว่ามีสายตาคนข้างหลังมองหน้าจอว่าเรากำลังถ่ายอะไรอยู่น่ะครับ แต่ไม่กล้าหันไปดู แค่เอากล้องลงมาหลบดูให้พ้นสายตาคนอื่นหลังถ่ายเสร็จ.. Embarrassed

วันนี้เลยสั่ง lvf2 ไป พรุ่งนี้คงมาถึง น่าจะทำให้กล้าถ่ายภาพมากกว่าเดิมครับ...

รู้งี้ซื้อ dslr ไปเลยดีกว่าเนอะพี่..^^!   แป๊บเดียวบานไป 5 หมื่นกว่าแระ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่แลกกับความสะดวกเวลาไปเที่ยวไหนก็โอเคดี.. กระเป๋า kata dc435+ เลนส์ 3 ตัว(ใส่เลนส์ 45-175 คว่ำกล้องได้)+สายกับแท่นชาร์ท+ผ้าเช็ดเลนส์ เก็บไว้ได้หมด...

เหลือแต่ลูกยางเป่าฝุ่นกับแปรงขนอ่อน แอบซุกกระเป๋าเมียครับ... Grin Grin Grin

ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 10:56:35 AM »

ไม่ต้องกังวลสายตาอื่นๆ เลยครับ กล้องเล็ก ๆ ไม่กดดัน...
แฟลช....
ดัน iso .....
หรือจะใช้วิธีแพนกล้องตามซับเจค....
ลองบ่อย ๆ เดี๋ยวจับจังหวะถูกเองครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 11:12:10 AM โดย ธนัท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 06:49:10 PM »

ไม่ต้องกังวลสายตาอื่นๆ เลยครับ กล้องเล็ก ๆ ไม่กดดัน...
แฟลช....
หรือจะใช้วิธีแพนกล้องตามซับเจค....
ลองบ่อย ๆ เดี๋ยวจับจังหวะถูกเองครับ...

ไช่ครับ ถ่ายบ่อย ๆ เดี๊ยวก็เก่งเอง ที่สำคัญ คือ ถ่ายแล้ว จำด้วยว่า ตอนเราถ่าย ใช้เทคนิค อะไร พอ เสร็จแล้ว คอยมาดูภาพที่ได้ว่า ได้ผลอย่างไร แล้ว จำใว้แก้ไขทีหลัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:59:08 PM »

แฟลช....

แฟลช....

ไช่ครับ ถ่ายบ่อย ๆ เดี๊ยวก็เก่งเอง ที่สำคัญ คือ ถ่ายแล้ว จำด้วยว่า ตอนเราถ่าย ใช้เทคนิค อะไร พอ เสร็จแล้ว คอยมาดูภาพที่ได้ว่า ได้ผลอย่างไร แล้ว จำใว้แก้ไขทีหลัง

ขอบคุณมากๆครับ... ไหว้ ตอนนี้ได้ตัวช่วยแล้ว live view finder 2 ภาพชัดมากราวกับมองด้วยตา หมุนเลนส์ได้
ง่ายหน่อย...

แถมพอกดปุ่มเพลย์ ภาพก็ตัดไปจอ lcd  กดอีกทีเพื่อจะถ่ายภาพก็ตัดไปที่ lvf เพิ่มความสนุกในการถ่ายภาพขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ... Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:10:16 AM »

จริงๆผมถ่ายได้ภาพนึงครับพี่ เด็กในโลโก้... เล่นเครื่องบินหนวดปลาหมึก ทุกอย่างเบลอหมดยกเว้นรอยยิ้ม... Cheesy

ทีแรกกะจะลบไปเพราะเห็นว่าภาพไม่ชัด แต่ดูไปดูมาน่ารักดี(ชมลูกตัวเอง) เลยเก็บเอาไว้... เดี๋ยวเวลา+อุปกรณ์พร้อมจะลองอัพให้ดูครับ... Grin

รอยยิ้มของวันนั้นครับพี่.. เพิ่งว่างลงรูป.... โดนชก Grin Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 03:47:39 PM »

ขนาดว่า แสงธรรมดา ผมยังเบลอตลอด ยิ่งกลางคืน ยิ่งยากจริงๆ....ที่จะได้รูปชัดๆ(สำหรับมืออาชีพแบบผม 55+)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: [1]
  พิมพ์