๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:28:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้ para p14 ต่อแม็ก3cm. มีบ่อแม็กครับขนาด .45 ไม่ทราบว่าจะลงไปเล่นรุ่นไหนได้  (อ่าน 6367 ครั้ง)
winmine
Newbie
*

คะแนน 4

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 01:30:19 AM »

ผมสนใจในipsc ครับตอนนี้ใช้ para p14 ต่อแม็ก3cm. มีบ่อแม็กครับขนาด .45 ลำกล้อง 5"ไม่ทราบว่าจะลงไปเล่นรุ่นไหนได้บ้างครับ สนใจอยู่ครับ แล้วปืนขนาด .45 เหมาะสมที่จะลง ipsc ไหมครับ ถ้าลงร่นมือใหม่ได้แนะนำอะไรได้บ้างครับ  แล้วลูกที่มีขายตามสนามยิงปืนทั่วๆไปนามาแข่งได้ไหมครับ เช่น royal หรือ bullet

รบกวนพี่ๆไขข้อกระจ่างด้วยนะครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:40:47 AM »

ผมสนใจในipsc ครับตอนนี้ใช้ para p14 ต่อแม็ก3cm. มีบ่อแม็กครับขนาด .45 ลำกล้อง 5"ไม่ทราบว่าจะลงไปเล่นรุ่นไหนได้บ้างครับ สนใจอยู่ครับ แล้วปืนขนาด .45 เหมาะสมที่จะลง ipsc ไหมครับ ถ้าลงร่นมือใหม่ได้แนะนำอะไรได้บ้างครับ  แล้วลูกที่มีขายตามสนามยิงปืนทั่วๆไปนามาแข่งได้ไหมครับ เช่น royal หรือ bullet

รบกวนพี่ๆไขข้อกระจ่างด้วยนะครับ

มาเล่นได้เลยครับ Grin Grin Grin อย่างน้อยก็ลง OPen ได้

กฎIPSCของเราแบ่งด้วยชนิดและคุณสมบัติของตัวปืน

ปืน Para p14 น่าจะลง Standard ได้แต่ต้องนำมาทดสอบว่าลงกล่อง กว้างXยาวตามที่กำหนดหรือไม่ในวันแข่งเวลาเสียบแม็คกาซีนแล้ว เพราะรุ่น Standard จำกัดที่ขนาดปืนพร้อมแม็คให้ลงกล่องได้ ถ้าเกินต้องทำการแก้ไข ถ้าไม่ได้ก็ยังลงรุ่น Open ได้อย่างที่บอก

ถ้าอยากเล่นเอามาเล่นเลย มาแล้วได้เล่นแน่นอน พอเข้ามาศึกษาแล้วจะได้รู้ว่าทำอะไรกับปืนได้บ้างแล้วเหมาะสมจะลงรุ่นไหน

แต่ IPSC เล่นได้เกือบทุกปืน รับประกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:43:10 AM »

คิดว่าแม็ค 140 ใช้แข่ง Standard ไม่ได้เพราะเวลาเสียบปืนลงกล่องแล้วยาวเกิน Grin Grin Grin ถ้าจะเตรียมมาให้น้ำตัวสั้น 126มม มาจะดีกว่า

สนุกครับ ลองเล่นดู หรือถ้ามีพวกปืนบ้านๆ CZ Glock S&W HK ก็นามาเล่นได้นะครับ แม็คกาซีน 4 ตัวอย่างน้อยจะสะดวกที่สุด เพราะมีสนามยาว 32 นัดและเวลาแข่งอาจต้องเปลี่ยนแม็คก่อนยิงหมดด้วย แม็คกาซีน จำนวน 4 ตัวเหมาะสมดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 09:47:07 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:47:22 AM »

http://www.shootersconnectionstore.com/STI-Magazine-126mm-Carry-STD-Grip-Flush-P794.aspx  แม็คกาซีน หลายความยาว

เอก RY.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:39:21 AM »

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆอีกหน่อยครับ
ผมใช้ Sti edge .45  แต่งสไตล์สั้นชาวบ้านมาด่อนครับ
ประมาณ ไก 1.5 ป.  ชุดลั่นไซลินเดอร์ ลำชูมานน์  ทำสีด้าม
สภาพนี้ ลงรุ่นสแตนดาร์ดได้ใช่ไหมครับ อ้อ  แม๊ก 126 ต่อแม๊ก +1
2  อัน  140 1 อัน  140 นี่คงไม่ได้แน่ แต่จะตัดได้ไหม ที่ไหนรับทำ
ว่าจะไปลงแมทช์สมาคม 21 ก.ค นี้อ่ะครับ  เคยลงแต่มินิครับผม
เอก RY.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:45:12 AM »

สงสัยเรื่องกระสุนด้วยครับ  ว่า .45 ซ้อมนี่ใช้ได้ไหม จัดเป็นเมเจอร์หรือไม่ครับ  ถ้าหากไม่
ต้องใช้กระสุนแบบใด  ขอบคุณมากครับ ไหว้
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:51:39 PM »

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆอีกหน่อยครับ
ผมใช้ Sti edge .45  แต่งสไตล์สั้นชาวบ้านมาด่อนครับ
ประมาณ ไก 1.5 ป.  ชุดลั่นไซลินเดอร์ ลำชูมานน์  ทำสีด้าม
สภาพนี้ ลงรุ่นสแตนดาร์ดได้ใช่ไหมครับ อ้อ  แม๊ก 126 ต่อแม๊ก +1
2  อัน  140 1 อัน  140 นี่คงไม่ได้แน่ แต่จะตัดได้ไหม ที่ไหนรับทำ
ว่าจะไปลงแมทช์สมาคม 21 ก.ค นี้อ่ะครับ  เคยลงแต่มินิครับผม

มีสนามยาว 32 นัด แม็คสองอันคงไม่พอแน่ อย่างน้อย 3 ดีสุด 4 เพราะมันไม่ใช่ยิงหมดแล้วเปลี่ยน บางครั้งต้องเปลี่ยนก่อนเข้าช่องยิง ถ้ามี 4 จะสะดวกสุด

กฎ standard ต้องเอาแม็คใส่ปืน แล้วลงกล่องครับ แม็คยาว เก็บไว้ใช้ แล้วหาเพิ่มหรือยืมเพื่อนดีกว่า แม็ค 126 ที่บอก+1 ต้องเอาไปลองครับ ว่าเสือบปืน ปืนลงกล่องได้หรือไม่ ต้องตามกฎครับ แม็ค+ตูดแม็คแต่ละตัวแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:00:53 PM »

สงสัยเรื่องกระสุนด้วยครับ  ว่า .45 ซ้อมนี่ใช้ได้ไหม จัดเป็นเมเจอร์หรือไม่ครับ  ถ้าหากไม่
ต้องใช้กระสุนแบบใด  ขอบคุณมากครับ ไหว้

เอามาวัดทดสอบครับ น้ำหนักXความเร็ว เป็น Power Factor

แต่ละปืน(ยิ่งที่ต้องใช้ major power factor เช่น Standard และ Open) จะต้องหากระสุนที่ทำงานได้และทดสอบได้ค่า power factor ที่แน่นอนอย่างที่เจ้าของต้องการครับ ซึ่งนักกีฬาต้องหามาเอง เพราะต้องรับผิดชอบเวลาทดสอบเอง ไม่อย่างนั้นเวลาพลาดจะได้ไม่มาโทษกันเปล่าๆ เคยยิงเคยใช้อันไหนยี่ห้อไหนผ่านซื้อเก็บไว้ใช้ซ้อม แข่งครับ

ธรรมดานักกีฬามีเครื่องวัดความเร็วอยู่แล้ว ถ้าไม่มีหามาใช้หรือยืมเพื่อนได้ หรือวันแข่งไปลองยืมวัดก่อนแข่งได้

แต่ Standard , Open ถ้าไม่ผ่าน Major ส่วนใหญ่ก็ผ่านไมเนอร์นะครับ ใหม่ๆอย่าซีเรียส เอาปืนเดิมๆมาเล่นให้สนุกก่อน อยากชนะซ้อมเยอะครับ ปืนดีไม่ได้ทำให้ชนะ คนยิงดี ซ้อมดีจะชนะเสียมากกว่า

เรื่องกระสุน-ยกเว้นแมทช์ระดับ level 4-5 ที่อาจมี match ammo ซึ่งอาจจะไม่ต้องทดสอบ ถ้าซื้อ match ammo จะได้ค่ากระสุนตามระบุจากการซื้อแน่นอน

มาเล่นกันให้สนุกครับ

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:03:03 PM »

ปืนฟิตจัดระวังแจมง่าย Grin Grin Grin พวกแบร์มาแข่งเคยเห็นติดยั๊บ เพราะฟิตเกินยิงเร็วจัดลำไสลด์มีสิทธิ์ขยายต้องรันอิน ทดสอบกันให้รู้กันว่าใช้ได้แน่

เอก RY.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:49:04 AM »

ขอบคุณพีี่ๆมากๆครับ  ขายเอดจ์ไปเรียบร้อย  วางมือสั้นชาวบ้านแบบถาวร
ซื้อชาโดว์ มาลงโปรดักชั่นแล้วครับ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์