๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:52:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับปืนแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 35456 ครั้ง)
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:59:49 PM »

ผมซื้อปืนมาเมื่อ8ปีที่แล้วตอนนั้นอายุ25โดยไม่มีความรู้ด้านปืนเลย..
ผมอายุ33โดนจับปืนเมื่อวันที่11สิงหา55ปืนผมมีใบป4โอนชื่อผมเรียบร้อย..
เมื่อตรวจสอบตอนโดนจับปรากฎว่าเลขที่ปืนกับใบป4ไม่ตรงกัน..
ผมเลยโดนตั้งข้อหาพาและมีอาวุธปืนเถื่อน..
ผมประกันตัวออกมาแล้วนะครับแต่แปลกใจที่หมายเลขไม่ตรงมันเป็นไปได้ไงไม่ตรงซักตัวเลยครับ..
ผมขอสาบานเลยนะครับว่าไม่ได้มีการเปลี่ยนปืนหรือสวมหรือหายแต่อย่างใด..
ขอคำชี้แนะจากพี่ๆด้วยครับ..กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
จอมใจ 53
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 02:15:06 PM »

โอ้..แม่เจ้ เยาะเย้ย  พกปืนเถื่อนตั้ง 8 ปี  โดยไม่ได้ดูทะเบียนเลย..ซวยๆ ท่าน..(แต่ก็เอาใจช่วยครับ ไหว้)
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 03:03:08 PM »

เป็นไปได้ไงได้ ป.4 มาเมื่อ 8 ปีที่แล้วแต่ไม่เคยตรวจสอบความถูกต้องดูรายละเอียดเลย  Shocked
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 03:47:15 PM »

ตรวจสอบที่อำเภอน่าจะพิสูจน์ได้นะครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 03:48:16 PM »

โอ้..แม่เจ้ เยาะเย้ย  พกปืนเถื่อนตั้ง 8 ปี  โดยไม่ได้ดูทะเบียนเลย..ซวยๆ ท่าน..(แต่ก็เอาใจช่วยครับ ไหว้)

เป็นไปได้ไงได้ ป.4 มาเมื่อ 8 ปีที่แล้วแต่ไม่เคยตรวจสอบความถูกต้องดูรายละเอียดเลย  Shocked

ครับพี่ๆเป็นความสัพเพร้าของผมเองที่ไม่เคยดูเนื่องจากไม่มีความรู้+ไม่กล้าแกะกลัวปืนเสียหาย..
ซวยเลยงานนี้ เศร้า.มีอะไรชี้แนะมาได้นะครับเกียวกับคดี..
ในสำนวนสอบสวนผมได้ยอมรับผิดทุกข้อกล่าวหาครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:43:27 PM »

ตอนซื้อ  ซื้อจากไหนครับ???

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:59:36 PM »

ตอนซื้อ  ซื้อจากไหนครับ???

ร้านปืนในจังหวัดพิษณุโลกครับ..
วันนี้ผมได้เข้าไปสอบถามทางร้านบอกเป็นไปไม่ได้อย่างไงก็ต้องตรง..
พอให้ดูสำเนาสอบสวนก็บ่ายเบียงว่าผมถูกใครเปลี่ยนหรือเปล่า..
ปืนผมอยู่ในลิ้นชักเงินเปิดทุกวันเห็นทุกวัน..
กลุ้มมากครับตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไง..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 05:14:42 PM »

เป็นไปได้ครับ  ...... ผมเจอกับตัวเองมาแล้ว    Undecided

ไปอำเภอหรือสถานที่ออก ป.4 ครับ ขอตรวจสอบต้นฉบับ  บางครั้งเป็นความสะเพร่าของเจ้าหน้าที่

ของผม  เลขประจำปืนตรง  แต่ กท. ดันไม่ใช่  ..... ค้นต้นฉบับเสร็จนายทะเบียนก็จะขีดเลขที่ผิดออก เขียนที่ถูกต้องพร้อมประทับตรา+ลงนาม

กระบอกของผมเป็นซื้อมือสองมา  ทางอำเภอรับรองสำเนา ป.4 ของผู้โอนมาประกอบเผื่อมีการตรวจสอบภายหลัง

กลับมาก็จัดการเช็คทุกกระบอกเป็นที่เรียบร้อยปรากฏว่าตรงหมด  ยกเว้นกระบอกที่มีปัญหา ....... ค่อยโล่งอกหน่อย

แต่มีผู้รู้แนะนำให้แจ้ง ป.4 เดิมชำรุด  ขอออกใบแทนซึ่งจะไม่มีการขีดฆ่าตัวเลขให้เป็นที่กังขา  แต่ผมยังไม่คิดดำเนินการตอนนี้

ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 05:15:38 PM »

ถ้าถูกต้อง และซื้อจากร้าน และมีหลักฐานเช่น ใบเสร็จ สำเนาป.3 ประทับตราร้าน พยาน ฯลฯ
น่าจะตรวจสอบข้อเท็จจริงได้ไม่ยาก เอาใจช่วยครับ

lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 05:31:53 PM »

ถ้าถูกต้อง และซื้อจากร้าน และมีหลักฐานเช่น ใบเสร็จ สำเนาป.3 ประทับตราร้าน พยาน ฯลฯ
น่าจะตรวจสอบข้อเท็จจริงได้ไม่ยาก เอาใจช่วยครับ

ของผมก็เป็นปืนมือ2ครับตอนซื้อไม่มีใบเสร็จหรือสำเนาป3อะไรเลย..
คือไว้ใจเขาครับซื้อแล้วเขาก็เดินเรื่องโอนให้เรียบร้อย..
พอได้ปืนมาก็ดูแต่ว่าเป็นชื่อเราก็โอเค..
ผมเคยทำใบป4หายตอนย้ายบ้านแล้วก็ขอคัดออกมาใหม่..
ตอนหลังมาหาเจอก็เลขเหมือนอันที่ขอคัดมาใหม่..
กลุ้มมากเลยครับกลัวติดคุกลูกชายก็เพิ่ง3ขวบเอง.ซวยจริงๆ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 05:57:25 PM »

ของผมก็เป็นปืนมือ2ครับตอนซื้อไม่มีใบเสร็จหรือสำเนาป3อะไรเลย..
คือไว้ใจเขาครับซื้อแล้วเขาก็เดินเรื่องโอนให้เรียบร้อย..
พอได้ปืนมาก็ดูแต่ว่าเป็นชื่อเราก็โอเค..
ผมเคยทำใบป4หายตอนย้ายบ้านแล้วก็ขอคัดออกมาใหม่..
ตอนหลังมาหาเจอก็เลขเหมือนอันที่ขอคัดมาใหม่..
กลุ้มมากเลยครับกลัวติดคุกลูกชายก็เพิ่ง3ขวบเอง.ซวยจริงๆ
       ข้อมูลไม่ครบ  Huh
.... ตอนที่ขอใบแทน ป.๔ แทนใบเดิมที่สูญหาย ตอนนั้น จนท.งานทะเบียนอาวุธปืนฯ ไม่ได้ขอตรวจสอบหมายเลขทะเบียนกับหมายเลขประจำปืนบ้างเลยหรือ ? 
...หมายเลขที่ไม่ตรงนี่หมายถึง "เลขประจำปืนและเลขทะเบียน"ด้วยหรือไม่ ?
...ตอนซื้อปืนเป็นปืนมือสองจากร้านปืนใน จ. พิษณุโลก ร้านดำเนินการขอ ป.๓ ให้เสร็จสรรพทุกขั้นตอน จขกท. จ่ายเงินรับปืนพร้อม ป.๔ ไม่ได้ติดต่อหรือขอตรวจสอบคุณสมบัติอะไรเลย จากทางอำเภอ ?
...รายละเอียดการรับโอนใน ใบ ป.๔ ระบุว่าอย่างไรบ้าง เช่น รับโอนจากใคร ? อยู่ที่ไหน ? ปืนยี่ห้ออะไร ? ปืนประเภทใด?  ข้อมูลตรงนี้จะเป็นข้อมูลสำคัญในการตรวจสอบย้อนหลังได้...
...ตอนถูกจับกุม จำรูปพรรณปืนตัวเองได้หรือไม่ ปืนของกลางถูกยึดไปกี่วันจึงมีการตรวจสอบใบอนุญาต ?

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Yoshi tor
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:22:37 PM »

เอาใจช่วยครับ ขอให้คดีจบไวๆ

ก็แค่คนธรรมดาคนนึง.........
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:24:27 PM »

ข้อมูลไม่ครบ  Huh
.... ตอนที่ขอใบแทน ป.๔ แทนใบเดิมที่สูญหาย ตอนนั้น จนท.งานทะเบียนอาวุธปืนฯ ไม่ได้ขอตรวจสอบหมายเลขทะเบียนกับหมายเลขประจำปืนบ้างเลยหรือ ?  
...หมายเลขที่ไม่ตรงนี่หมายถึง "เลขประจำปืนและเลขทะเบียน"ด้วยหรือไม่ ?
...ตอนซื้อปืนเป็นปืนมือสองจากร้านปืนใน จ. พิษณุโลก ร้านดำเนินการขอ ป.๓ ให้เสร็จสรรพทุกขั้นตอน จขกท. จ่ายเงินรับปืนพร้อม ป.๔ ไม่ได้ติดต่อหรือขอตรวจสอบคุณสมบัติอะไรเลย จากทางอำเภอ ?
...รายละเอียดการรับโอนใน ใบ ป.๔ ระบุว่าอย่างไรบ้าง เช่น รับโอนจากใคร ? อยู่ที่ไหน ? ปืนยี่ห้ออะไร ? ปืนประเภทใด?  ข้อมูลตรงนี้จะเป็นข้อมูลสำคัญในการตรวจสอบย้อนหลังได้...
...ตอนถูกจับกุม จำรูปพรรณปืนตัวเองได้หรือไม่ ปืนของกลางถูกยึดไปกี่วันจึงมีการตรวจสอบใบอนุญาต ?

ตอบนะครับพี่..
ข้อ1.ไม่ได้ขอดูปืนครับผมมีสำเนาใบป4พร้อมใบแจ้งความไปให้ จนทงานทะเบียนอาวุธปืนฯ แค่นั้น
ข้อ2.ทั้งสองเลขเลยครับไม่ตรงเลย
ข้อ3ใช่ครับพี่
ข้อ4ระบุครับว่าโอนมาจากใคร ชนิด ขาด อาวุธปืน ระบุว่า ปืนรีวอลเวอร์ขนาด.38เท่านั้นในใบป4
ข้อ5จำได้ครับถึงผมจะไม่ได้จับมันหลายปีแล้วแต่ก็จำได้ ถูกยึดแล้วตรวจสอบทั้นทีทั้งที่เกิดเหตุและโรงพักในวันนั้นเลยครับว่าไม่ตรงผมตกใจและกลัวมากเลยตอนนั้นพูดอะไรไม่ออกเลย
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 07:07:46 PM »

เป็นไปได้ครับ  ...... ผมเจอกับตัวเองมาแล้ว    Undecided

ไปอำเภอหรือสถานที่ออก ป.4 ครับ ขอตรวจสอบต้นฉบับ  บางครั้งเป็นความสะเพร่าของเจ้าหน้าที่

ของผม  เลขประจำปืนตรง  แต่ กท. ดันไม่ใช่  ..... ค้นต้นฉบับเสร็จนายทะเบียนก็จะขีดเลขที่ผิดออก เขียนที่ถูกต้องพร้อมประทับตรา+ลงนาม

กระบอกของผมเป็นซื้อมือสองมา  ทางอำเภอรับรองสำเนา ป.4 ของผู้โอนมาประกอบเผื่อมีการตรวจสอบภายหลัง

กลับมาก็จัดการเช็คทุกกระบอกเป็นที่เรียบร้อยปรากฏว่าตรงหมด  ยกเว้นกระบอกที่มีปัญหา ....... ค่อยโล่งอกหน่อย

แต่มีผู้รู้แนะนำให้แจ้ง ป.4 เดิมชำรุด  ขอออกใบแทนซึ่งจะไม่มีการขีดฆ่าตัวเลขให้เป็นที่กังขา  แต่ผมยังไม่คิดดำเนินการตอนนี้

แบบอาปูว่า ผมก็เคยเจอตอนไปรับ ป.4 ที่วัง เลยแจ้งเจ้าหน้าที่ ท่านก็มีความกรุณา ใช้น้ำยาลบคำผิดแก้ไขให้ครับ

สำคัญคือ ไม่ต้องเซ็นชื่อกำกับด้วย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 07:25:01 PM »

เป็นเรื่องแปลกมากๆ ครับ  เอาใจช่วยให้เรื่องจบในทางที่ดีครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์