๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:18:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับปืนแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 35497 ครั้ง)
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:36:45 PM »

กราบขอบพระคุณทุกๆท่านครับ..
ยังไม่รู้ว่าจะได้ปืนคืนหรือเปล่าเลยครับ..
หวังว่ารูปการคงจะออกมาในทางที่ดี.แต่ในใจคิดไว้ว่าคงจะไม่เก็บแล้วครับ..
มีแบบถูกต้องก็พกไปไหนไม่ได้ถึงได้ก็ลำบากยากเย็น..
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:59:34 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

แนะนำว่าควรอ่านครับ พลาดที่เราไม่ศึกษากฎหมาย หรือพลาดเพราะปืนทำให้เราทำผิดกฎหมายนะครับ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ดาบหลวง
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:29:48 PM »

ได้อ่านครับอ่านทุกๆความเห็นนั่งเฝ้าตลอดว่าพี่ๆจะมาตอบว่าอย่างไร..
กราบขอบพระคุณทุกๆท่านและทุกๆความคิดเห็นครับวันอังคารต้องไปลองติดต่อดู..
เมื่อตอนซัก1ทุ่มก็ได้ไปคุยกับเจ้าของร้านปืนอีกครั้งเขาก็ยังยืนยันว่าเป็นไปไม่ได้คงโดนสลับปืนตอนไหนแล้วมั้ง..
ผมสงสัยครับว่าปืนสมิธลำกล้อง2นิ้ว5นัดนี่มันมีเยอะเหรอครับเขาถึงคิดว่าอาจโดนสลับ..เครียดวันนี้คงนอนไม่หลับล่ะครับ..

สมิธฯ ชิพส์ สเปเชียล เป็นรุ่นยอดนิยมเลยล่ะครับ ไม่ว่าจะเหล็กดำหรือสแตนเลส
ราคามือสองไม่ถูกเลยทั้งที่เป็นปืนเก่าใช้แล้ว ราคาขายต่อดีเป็นเหตุนึง ที่คนเห็นแก่ตัวชอบเอาเปรียบ
ทำการเล่นแร่แปรธาตุมาขายต่อ ถ้าเล่นปืนมือสองให้มองหาปืนที่มีเลขปืนเดิมๆจากโรงงานดีที่สุด

ผมไม่ได้สรุปว่าของท่าน จขกท.สวมนะครับเพราะยังรอตรวจสอบ
แค่ยกตัวอย่างให้มาให้อ่าน เพราะเร็วๆนี้ก็เจอปืน สมิธฯ 2 นิ้ว 5 นัด ยอดนิยม สวมทะเบียนมาประกาศขาย
ดังตัวอย่าง "พิษรักพิษณุโลก" อีกตัวในลิ๊งค์นี้ครับ.

http://www.phuketoutdoorshooting.com/board/index.php?topic=12984.0

http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=85917.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 11:53:44 AM โดย ดาบหลวง » บันทึกการเข้า
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:46:59 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

แนะนำว่าควรอ่านครับ พลาดที่เราไม่ศึกษากฎหมาย หรือพลาดเพราะปืนทำให้เราทำผิดกฎหมายนะครับ ไหว้ ไหว้
ได้อ่านครับอ่านทุกๆความเห็นนั่งเฝ้าตลอดว่าพี่ๆจะมาตอบว่าอย่างไร..
กราบขอบพระคุณทุกๆท่านและทุกๆความคิดเห็นครับวันอังคารต้องไปลองติดต่อดู..
เมื่อตอนซัก1ทุ่มก็ได้ไปคุยกับเจ้าของร้านปืนอีกครั้งเขาก็ยังยืนยันว่าเป็นไปไม่ได้คงโดนสลับปืนตอนไหนแล้วมั้ง..
ผมสงสัยครับว่าปืนสมิธลำกล้อง2นิ้ว5นัดนี่มันมีเยอะเหรอครับเขาถึงคิดว่าอาจโดนสลับ..เครียดวันนี้คงนอนไม่หลับล่ะครับ..

สมิธฯ ชิพส์ สเปเชียล เป็นรุ่นยอดนิยมเลยล่ะครับ ไม่ว่าจะเหล็กดำหรือสแตนเลส
ราคามือสองไม่ถูกเลยทั้งที่เป็นปืนเก่าใช้แล้ว ราคาขายต่อดีเป็นเหตุนึง ที่คนชอบเอาเปรียบ
ทำการเล่นแร่แปรธาตุมาขายต่อ ถ้าเล่นปืนมือสองให้มองหาปืนที่มีเลขปืนเดิมๆจากโรงงานดีที่สุด

กราบขอบพระคุณครับทุกท่านครับ..
อย่างที่ได้บอกครับผมไม่มีความรู้ด้านปืนเลยที่ซี้อก็เพราะเพื่อนๆอยากให้มีเอาไว้ไปยิงที่สนาม..
ผมก็เห็นว่าปืนเล็กดีตลอดการซื้อมามีโอกาศยิงแค่ครั้งเดียวจำนวน5นัดที่สนามเท่านั้นหลังจากนั้นก็เก็บไว้ในลิ้นชัก..
ตอนนี้สิ่งที่ผมกลัวที่สุดคือติดคุกครับผมไม่อยากที่จะไม่เห็นหน้าลูกชายอายุ3ขวบของผมได้..
ผมเลิกสูบบุหรี่ตั้งแต่รู้ว่ามีเขาผมทำทุกอย่างเพื่อเขา.ผมรักเขามาก
หลายท่านอาจสงสัยว่าแล้วพกไปทำไหม.น้องชายครับจะไปรับคนงานที่ห้วยต้ม จ.ลำพูนน้องบอกว่าเอาติดไปด้วย..
เพื่อมีอะไรไม่ดีขึ้นมาเนื่องจากเป็นหมู่บ้านกระเหรี่ยงผมก็คิดว่าปืนมีทะเบียนก็เลยเอาไป..
มันเป็นความผิดของผมเองที่ไม่มีความรู้สัพเพร้าไม่ตรวจดูปืนเอง..
ผมไม่รู้ว่าเหตุการต่อไปจะเป็นอย่างไรมันคงเป็นเวรกรรมของผมเองครับ..
udy2
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 12:52:08 AM »

ถ้าทะเบียนปืนมีชื่อเจ้าของตัวจริง=ปืนผิดมือ ไม่ใช่ปืนเถือนให้สบายใจโทษน้อยหน่อย
ค่อยๆไล่ทะเบียนปืนเป็นของใคร แล้วใบป.4ของเราเดิมเป็นของใคร
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:56:52 AM »

ใจเย็นๆ ค่อยๆแก้ไขครับ
ผมว่าร้านทีเราซื้อมาน่าจะเต้นกว่าเรานะครับ ปรึกษาเขาละยังให้ช่วยกันเคลียร์ 
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 06:45:31 AM »

เอามาให้ดูกันครับ           ผมส่งทาง PM ให้จขกท.ตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 06:46:44 AM »

ความผิดพลาดของเจ้าหน้าที่   อันก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อผู้ครอบครอง     .......    ดูไว้เป็นอุทาหรณ์กันครับ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:50:37 AM »

..ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ คิดครับ ผมเองก็เคยเจอสมัยที่ ป.4 ออกโดยกรมตำรวจ ชื่อถูก แต่เลขทะเบียน เลขปืนเป็นของอีกกระบอกยี่ห้อ/รุ่นเดียวกัน ดีที่ตรวจเจอก่อน แก้ไขได้ครับ
..กรณี จขกท. ลองเอาเลขปืน ทะเีบียนปืน ตรวจสอบย้อนกลับในช่วงเวลาที่ออก ป.3 ป.4 อาจได้ข้อมูลครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:09:50 AM »

เรื่องปืนเถื่อน นี่ถ้าปืนมีทะเบียนถูกต้อง มีใบป.๔ ออกให้กับปืนกระบอกนี้จริงๆ  ก็ไม่ต้องไปรับสารภาพนะครับ ต้องบอกไปตามตรงว่า ไม่มีเจตนาพกพาปืนเถื่อนไม่มีทะเบียน  เพียงเเต่เราเข้าใจว่ารับโอนปืนมีทะเบียนมาโดยถูกต้องจริงๆ ไม่มีเจตนาจะพกพาปืนเถื่อนหรือปืนสวมทะเบียนทั้งสิ้น   บางทีอาจเกิดข้อผิดพลาดจากทางอำเภอเองก็ได้
ก็อาจจะทำให้เหลือเพียงข้อหาพกพาปืนมีทะเบียน ไม่ใช่เถื่อนเท่านั้น โทษก็จะเบาลงมา ไม่ถึงกับต้องติดคุก 
เอาใจช่วยครับ
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:35:14 AM »

กราบขอบพระคุณทุกๆคำแนะนำและกำลังใจครับ..
ในสำนวนผมได้รับสารภาพไปแล้วครับ..
ทางร้านปืนไม่สนใจครับบอกแต่ว่าตอนตรวจโอนหมายเลขตรง..
ถ้าไม่ตรงจะโอนได้อย่างไง..
ตัวผมเองตอนซื้อรู้เพียงว่าเป็นปืนที่มาจากสุโขทัยซึ่งก็ตรงกับในใบป4รับโอนมาจากนางเรณู จ.สุโขทัย..
แต่ที่ตัวปืนทำไหมมาเป็นแพร่ก็ไม่รู้ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 08:43:46 AM โดย lambrettum » บันทึกการเข้า
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:54:25 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ

ปืนลูกโม่สมิธฯสองนิ้วห้านัดเป็นหนึ่งในปืนยอดนิยมเลยครับ
หากด้ามปืนเหมือนกันแล้ววางใกล้กัน ไม่เห็นความแตกต่างเป็นแน่

จขกท.ได้รับสารภาพในชั้นสอบสวนไปแล้ว ก็ต้องเดินตามนั้นครับ
ถ้ามั่นใจว่าปืนที่โดนยึดไปนั้นเป็นปืนที่ตอกหมายเลขทะเบียนไว้ ก็หายห่วงไปอย่างนึง
เพราะเป็นปืนที่น่าจะถูกกฎหมายในระบบ
อย่างที่พี่ๆเพื่อนๆบางท่านบอก ลองไล่ตรวจสอบดูว่าทะเบียนปืนนี้เป็นของใคร
ให้ปากคำเพิ่มเติมตามข้อเท็จจริง จขกท.บริสุทธิ์ใจยังไม่มีโทษหนักแน่ สุดท้ายน่าจบลงที่รอลงอาญาเป็นอย่างมาก

เมื่อจบเรื่องและได้ปืนคืน ควรเก็บปืนไว้ครับ
อุตส่าห์สู้คดีจนได้ปืนคืน หากปล่อยไปเหมือนลงแรงใจแรงกายไปเพื่อสิ่งหนึ่งแล้วทิ้งมันไป
น่ามองเป็นประสบการณ์ที่ทำให้ จขกท. ไม่มีวันลืม เป็นสิ่งคอยเตือนใจทำให้มีสติไม่อยู่ในความประมาท
อีกอย่าง มีปืนไว้ใช้ดีกว่าครับ เพราะหากขายปล่อยไป
วันไหนมีเหตุต้องใช้แล้วไม่มีให้ใช้ จะเป็นทุกข์มากกว่าตอน จขกท.ประสบกับเรื่องปืนตอนนี้ครับ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:32:16 AM »

ผมไม่รู้หรอกครับว่าเป็นปืนยอดนิยมเห็นมันเล็กดีก็ซื้อมา..
แล้วถ้าปืนกระบอกที่โดนยึดไปเจ้าของเขาแจ้งความหายไว้ก็คงซวยเพิ่มไปอีก..
ตอนนี้มีคนติดต่อมาว่าจะเดินเรื่องให้แต่ขอ200000..จะเอาเงินจากไหนให้ล่ะครับ..
เขาบอกถ้าไม่มีแล้วปล่อยให้เรื่องเดินไปเองแบบนี้คงต้องติดคุกไม่ต่ำกว่า2ปีไม่รอลงอาญาด้วย..
เฮ้อ..กลุ้มมากๆคงต้องรอพรุ่งนี้ไปติดต่อที่อำเภอดูครับ..
virod
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:42:15 AM »

ไม่ต้องตกใจ ตรวจสอบกับต้นขั้วที่อำเภอ ถ้ายังไม่ได้ตรวจกับต้นขั้วใหญ่ที่กรมการปกครองครับ
lambrettum
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:05:17 AM »

กราบขอบพระคุณทุกๆความคิดเห็นและกำลังใจครับ..
ผมอยู่พิษณุโลกไม่รู้กรมการปกครองอยู่ที่ไหนพรุ่งนี้คงไปอำเภอก่อนได้ความอย่างไงจะเอามาปรึกษาพี่ๆอีกครับ..
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 15
  พิมพ์