๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:36:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงเพราะบันดาลโทสะ  (อ่าน 12385 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 03:45:45 PM »

พี่ Ro@d ครับ  หากบ้านตรงข้ามยิงปืนขึ้นฟ้า 2-3 นัดบ้าง แล้วทำท่าหมั่นไส้เรา เรายิงขึ้นฟ้าเพื่อเตือนเค้าบ้าง  แล้วเกิดปัญหาหากเค้าเดินมาพร้อมอาวุธ แล้วเรายิงไปที่เค้าโดยตรงจะเป็นการป้องกันตัวหรือไม่ครับ

ไม่ใช่เรื่องจริงของผมหรอกครับ  เป็นเรื่องของเพื่อนครับ  และดูท่าทางบ้านตรงข้ามเค้าจะคุยดีๆคงไม่รู้เรื่องครับ ไหว้

ขอมาเติมให้อีกที ครับ ข้อเท็จจริงนี้แถบสีแดง ฟันธงให้ครับ ไม่มีทางเกิด เพราะผิดวิสัย
ไม่เคยพบว่าจะมีเหตุการณ์ เช่นนี้มาก่อน..  และมีแต่เรา ที่คิดไปเอง จนเกิดหลอนตนเอง

คนจะกร่างได้ จักต้องรู้ตัวเองว่าเหนือกว่า เหนือกว่าคือคิดว่ามีปืน แต่เพียงฝ่ายเดียว
แต่เมื่อใดก็ตาม มารู้ว่าอีกฝ่ายก็มีปืนเหมือนกัน การกระทำจักเปลี่ยนไปจากเดิม
อาการอาจเปลี่ยนไป เมื่อรู้ว่า เป็นคนชอบปืนเหมือนกัน

แต่ถ้าเกิดทะเลาะขึ้นมาจริง ก็จะต่างตั้งหลักในบ้านของตนไม่มีกล้าล้ำเขตแดน หากจะมีนั้นจะเป็นแบบ
ลอบทำร้าย เมื่อไม่รู้ตัว..  ถ้ารู้ตัว การทำเช่นนั้น ถือว่าไม่ฉลาด และนั้นต้องเหลือขนาดจริง ๆ

ขอให้จำกัดตัวเองแต่ในบ้าน นะครับ ตราบใดถ้าไม่ได้บุกรุกเข้ามาในรั้วบ้าน และมีอาวุธปืน
เราไม่มีสิทธิ ยิงเพื่อป้องกันตัว .. ไม่เข้าตาม ป.อาญา ม.๖๘

ไม่ทราบว่าอีกฝ่ายทราบหรือไม่ว่า เราก็มีปืน แต่ตามพฤติกาณ์ ไม่น่าจะทราบ หาจังหวะทำให้รู้ไว้บ้างก็ดี
ขึ้นปีใหม่นี้ ยิงรับปีใหม่ ลงดินสักชุด . นี่คือการปราม  นะครับ  เยี่ยม

ราวยี่สิบปีมาแล้ว  ผมมีเพื่อนบ้านนิสัยไม่ค่อยดี  กินเหล้าแล้วชอบยิงปืนขึ้นฟ้า
ผมใช้วิธี  ย้ายสนามยิงธนู จากหลังบ้านมาอยู่หน้าบ้าน
นิสัยดีขึ้นเยอะเลยครับ

ถ้าหากเป็นตอนนี้...

พี่สุพินท์คงขอย้ายสนามยิงปืนที่หนองกระจงมาไว้หน้าบ้านแทน...ฮา... คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 06:10:21 PM »

ราวยี่สิบปีมาแล้ว  ผมมีเพื่อนบ้านนิสัยไม่ค่อยดี  กินเหล้าแล้วชอบยิงปืนขึ้นฟ้า
ผมใช้วิธี  ย้ายสนามยิงธนู จากหลังบ้านมาอยู่หน้าบ้าน
นิสัยดีขึ้นเยอะเลยครับ

หวังว่าหลังเป้า คงไม่ใช่บ้านเพื่อนบ้านนะครับพี่... Grin
[/quote]

บ้านผมเอง
จริง ๆ ก็ทำแบบนี้มานานแล้ว
ตอนหนุ่ม ๆ ซ้อมปืนสั้นอัดลมที่ทำงาน   บ่าย ๆ ก็เปิดฝากระโปรง  แขวนกล่องเป้า แล้วยิงใส่รถตัวเองทุกวัน
เพื่อน ๆ เห็นจนชิน  เพียงแต่ไม่ค่อยมีใครมาจอดข้าง ๆ

ถ้าเป็นธนู  มันเงียบก็จริง แต่เสียงลูกธนูกระทบเป้าก็ดังน่ากลัว และถ้ายังไม่สะใจ ก็เอากล่องกระดาษลูกฟูกไปตั้งหน้าเป้า  เอาปลอกกระสุน.32 ครอบหัวลูกธนูไว้ด้วย
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:33:29 PM »

ขอบคุณพี Ro@d มากครับ   +    ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:44:37 PM »

ผมถือตามภาษิตนี้ครับ ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจปอง เพื่อนบ้านกัน ต้องพยายามดี ดี กันไว้ครับ เราดีกับเค้า เดี๋ยวเค้าก็ต้องดีกับเราครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:12:10 AM »

ผมถือตามภาษิตนี้ครับ ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจปอง เพื่อนบ้านกัน ต้องพยายามดี ดี กันไว้ครับ เราดีกับเค้า เดี๋ยวเค้าก็ต้องดีกับเราครับ
เชื่อเซ่...กับคนบางประเภทบางจำพวกใช้ไม่ได้ผลครับ. ไหว้
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:52:55 AM »

ได้ความรู้เพิ่มว่าเสียงธนูกระทบเป้าน่ากลัวไม่แพ้เสียงปืน  Grin
MYvit
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 04:38:05 PM »

ขอถามหน่อยครับ คือ ผมดูข่าวพลทหารเมาแล้วกร่างอ้างว่าเป็นทหารยศสูง จอดรถขว้างหน้าแล้วลงมาหาเรื่องแถมตบหน้าตั้ง 2-3 ที

สมมุตินะครับสมมุติ ถ้าเป็นผมเจอเหตุการณ์แบบนี้ผมเกิดบันดาลโทสะแล้วยิงเขาตายจะผิดมั้ยครับ
ใจเย็นๆ ถ้ายิงในตอนนั้น คุกแน่ๆ ถ้าเหลือ อดทนจริงๆ ตามหาบ้านดีกว่า

อันนั้นเรียกว่า ตามไปหาเรื่องหรือเปล่าครับ
ไม่เชิง ตามไปหาเรื่องครับ เจอบ้านแล้วลอง ถามเขาว่า พี่ แค้น ผมมาแต่ชาติปางไหน ผมเป็นคนที่ ตกใจ งายครับ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:37:44 AM »

สวัสดีครับ
     ติดตามอ่านมาตั้งแต่ต้น  ได้ความรู้ด้านกฎหมายเพิ่มขึ้นมากเลยครับ
ขอขอบพระคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุก ๆ ท่านครับผม
     ผมขออนุญาตเรียนถามหนึ่งเรื่องนะครับ 
     ในกรณีเรายิงขู่ขึ้นฟ้าก่อนในนัดแรก  แต่เค้ายังพยายามเข้ามาหาเราอีก
เราจึงยิงไปที่ตัวเค้าอีกหนึ่งนัด  กระสุนที่ใช้ยิงทั้ง 2 นัดนั้น  เป็นกระสุน
ปืนพกสั้นแบบลูกปรายนะครับ  เราจะมีความผิดถึงขั้นไหนครับ
     ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:42:31 AM »

สวัสดีครับ
     ติดตามอ่านมาตั้งแต่ต้น  ได้ความรู้ด้านกฎหมายเพิ่มขึ้นมากเลยครับ
ขอขอบพระคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุก ๆ ท่านครับผม
     ผมขออนุญาตเรียนถามหนึ่งเรื่องนะครับ  
     ในกรณีเรายิงขู่ขึ้นฟ้าก่อนในนัดแรก  แต่เค้ายังพยายามเข้ามาหาเราอีก
เราจึงยิงไปที่ตัวเค้าอีกหนึ่งนัด  กระสุนที่ใช้ยิงทั้ง 2 นัดนั้น  เป็นกระสุน
ปืนพกสั้นแบบลูกปรายนะครับ  เราจะมีความผิดถึงขั้นไหนครับ

แถบสีแดง ในความเป็นจริง จะไม่เกิดอย่างนั้น ครับ ถ้าระยะห่าง อีกฝ่ายจะหันหลังวิ่งหนีเอาตัวรอด ทันที
แต่ถ้าประชิดแล้ว ไปยิงขู่ นั้นละ อีกฝ่ายอาจตัดสินใจ กระโจนเข้าหา

ฉะนั้น หลายท่านที่เข้าใจว่า ล่อไว้ก่อน ๒ นัด แล้ว อ้างว่า อีกฝ่าย มันวิ่งเขาหา ต้องระวังให้ดี
นะครับ เพราะ ข้อเท็จจริงการตรวสถานที่เกิดเหตุ วิถีกระสุน และลักษณะ คนตาย นั้น  อาจบบอกได้ว่า
เป้ฯจริงดังที่อ้างหรือไม่

กระสุนปืนสั้น ที่เป็นลูกปราย จักต้องพิสูจน์ในข้อเท็จจริงให้ได้ว่า ระยะห่างเท่าไร ถึงโดน ก็เพียงบาดเจ็บ
ไม่ถึงแก่ความตาย เพราะไม่มีอำนาจทะลุทะลวง อาจไม่โดน พยายามฆ่า แต่จะเป็นทำร้ายร่างกายบาดเจ็บสาหัส

แต่กระสุนลูกปราย ถ้ายิงในระยะประชิด หรือจ่อยิง กระสุนยังเป็นกลุ่มเล็ก ๆ แบบนี้ ยังมีอำนาจทะลุทะลวงสูง
จักโดนพยายามฆ่า หรืออฆ่าคนตายโดยเจตนา  ครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 10:53:08 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:52:35 AM »

ขอถามหน่อยครับ คือ ผมดูข่าวพลทหารเมาแล้วกร่างอ้างว่าเป็นทหารยศสูง จอดรถขว้างหน้าแล้วลงมาหาเรื่องแถมตบหน้าตั้ง 2-3 ที

สมมุตินะครับสมมุติ ถ้าเป็นผมเจอเหตุการณ์แบบนี้ผมเกิดบันดาลโทสะแล้วยิงเขาตายจะผิดมั้ยครับ
ใจเย็นๆ ถ้ายิงในตอนนั้น คุกแน่ๆ ถ้าเหลือ อดทนจริงๆ ตามหาบ้านดีกว่า

อันนั้นเรียกว่า ตามไปหาเรื่องหรือเปล่าครับ
ไม่เชิง ตามไปหาเรื่องครับ เจอบ้านแล้วลอง ถามเขาว่า พี่ แค้น ผมมาแต่ชาติปางไหน ผมเป็นคนที่ ตกใจ งายครับ

เยี่ยมเข้าใจกันครับ 

สวัสดีครับ
     ติดตามอ่านมาตั้งแต่ต้น  ได้ความรู้ด้านกฎหมายเพิ่มขึ้นมากเลยครับ
     ในกรณีเรายิงขู่ขึ้นฟ้าก่อนในนัดแรก  แต่เค้ายังพยายามเข้ามาหาเราอีก
เราจึงยิงไปที่ตัวเค้าอีกหนึ่งนัด  กระสุนที่ใช้ยิงทั้ง 2 นัดนั้น  เป็นกระสุน
ปืนพกสั้นแบบลูกปรายนะครับ  เราจะมีความผิดถึงขั้นไหนครับ

ในหนังสือ อวป.เดือนนี้มากรณีศึกษา เรื่องนี้พอดีลองหาอ่านกัน

ประมาณว่า ต้องประเมิน ถึงภัยมาถึงตัวไหม ปลอดภัยหรือยัง ครับ 

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 10:30:56 AM »

ขอบพระคุณท่าน Ro@d - รักในหลวง และ ท่าน หมายจันทร์ ครับผม  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์