๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:46:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระดมสมอง ไรเฟิล .357 แม็กนัม  (อ่าน 24849 ครั้ง)
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:13:33 PM »

กำลังคิดการใหญ่ หาของหนักมาใช้ครับ คือ ไรเฟิล .357 แม็กนัม

รบกวน สมช.มาระดมสมอง ให้ข้อมูลและความเห็นว่าควรพิจารณาตัวไหนบ้าง
ที่พอหาได้ในเมืองไทย ราคา พิกัดและอื่นๆครับ
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:28:18 PM »

กำลังคิดการใหญ่ หาของหนักมาใช้ครับ คือ ไรเฟิล .357 แม็กนัม

รบกวน สมช.มาระดมสมอง ให้ข้อมูลและความเห็นว่าควรพิจารณาตัวไหนบ้าง
ที่พอหาได้ในเมืองไทย ราคา พิกัดและอื่นๆครับ

แน่ใจหรือครับว่าของหนัก ไอ้ .357 Mag  ที่เล่าขานว่ายิงรางรถไฟขาดนะ 

คิดผิดคิดใหม่ได้ ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:33:50 PM »

แน่ใจหรือครับว่าของหนัก ไอ้ .357 Mag  ที่เล่าขานว่ายิงรางรถไฟขาดนะ 

คิดผิดคิดใหม่ได้ ครับ

รบกวนพี่ fabbri ช่วยดูปืนกระบอกนี้ให้ด้วย สั่งอาหลั่ยจากนอก หรือให้ช่างไทยทำครับ

http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=84314.0

ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:46:53 PM »

เรียนพี FABBRI ครับ

ผมว่าคอปืนในไทยเกือบทุกคนเห็นว่าไรเฟิลชนวนกลางทุกขนาด คือของหนักเพราะขอป.3 ยากเย็นแสนเข็ญ

ผมเลือกเล่นไรเฟิล .357 แม็กนัม เพราะเห็นว่า พอเป็นไปได้ในการขอ ป.3 พอมีปืนขายในเมืองไทย (ดูจากโฆษณาในหนังสือปืนต่างๆ) อีกอย่างเข้าใจว่า กระสุน .357 แม็กนัมพอหาได้ง่ายกว่าและราคาถูกกว่าขนาดที่ใหญ่ขึ้นไป และยังใช้ร่วมกับลูกโม่ .357 ได้

ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ โปรดแนะนำด้วย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:28:41 PM »

ปืน ยาว .๓๕๗  หรือ จุด .๔๔ เป็นกระสุนปืนสั้น ที่นำมาใช้ในปืนยาว โดยมีเจตนา เพื่อนำมาใช้ร่วมกัน ในแบบปืนคานเหวี่ยง
และเป็นตำนานปืนหลังม้า ในวิถี แบบดิบเถื่อน ไปแล้ว .. หาใช่ มาในแบบ Rifle ลูกเลื่อน ที่ใช้กระสุน ของปืน Rifle 

เลือกปืนยาว .๓๕๗,๔๔ ต้องให้ได้มา ทั้งตำนาน และได้ใช้กระสุนร่วมกับ โม่หมุน ไปพร้อมกัน  ยังไม่ใชช่กะสุนขนาดหนัก
ยังเทียบไม่ได้ กับ ปืน Rifle ที่เป็นกระสุนชนวนกลาง

แต่ก็ยังมีคอปืน ไปชอบ แบบลูกเลื่อน ซะ  ถ้าชอบลูกเลื่อน ให้เลือก แบบ Rifle แบบเต็ม จะดีกว่า ครับ อย่าง .๒๒๓  .๓๐๘ ,  .๓๐-๐๖
ถ้าจะเล่น .๓๕๗,.๔๔  ถ้าไม่ใช่ คานเหวี่ยง  บอกตรง ๆ ครับ ว่าเสียดาย แทน ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 07:02:45 PM »

ขอบคุณครับ
ก็เล็งคานเหวี่ยง (มาร์ลิน) อยู่ครับ ยกระดับจากที่ใช้อยู่คานเหวี่ยงบราวน์นิง BL-22 ลูกกรด

สำหรับผม .223 หรือ.308 คงเป็นแค่ความฝัน ป.3 ของ .357 แม็กฯก็ยังลุ้นสุดตัว และหาตัวช่วยอยู่ครับ
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 07:53:47 PM »

ผมเองก็ยังเดาไม่ถูก ว่าท่านเจ้าของกระทู้ผิดผิดรึเปล่า พิมพ์ .357 แม๊กนั่ม โดยนำหน้าว่าไรเฟิลของหนัก
เอาเป็นว่า ไม่มีใครเข้าใจอะไรผิด จะเลือกคานเหวี่ยง .357 แม๊กนั่ม เลือกคานเหวี่ยงมาร์ลิน ก็เลือกไม่ผิดแล้วครับ
เพราะตอนนี้ ร้านปืนแถวหลังวัง ไม่มี  Winchester ขายเลยครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:56:25 PM »

Marlin ๑๘๙๔ c  คานเหวี่ยง .๓๕๗ เมื่อกลางปีกลาย ราคาอยู่ ที่ ๕๗,๐๐๐.- ๕ ลำกว่าจะหมด นานเหมือนกัน  คิก คิก

ส่วน Winchester คานเหวี่ยง .๓๕๗ มีมาหลายรุ่นทำที่ ญี่ปุ่น และ ๑๘๙๔ ลำเเหลี่ยมสั้น ตัวนี้เมื่อปลายปี ราคาสูงไปนิด ๙๐,๐๐๐.- กว่า
น่าจะหมดไปแล้ว .. ตัวหนัก ยิ่งได้นิ่ม กว่า Marlin ๑๘๙๔  Cheesy

ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:45:36 AM »

ขอบคุณมากครับ

และขออภัยที่ใช้คำว่าของหนักประกอบขนาดปืน ผมตั้งใจใช้คำว่าของหนักแทนความยากของใบป.3 (หนักใจในการขอให้ได้มา)
แต่ข้อมูลที่ท่านให้ทั้งหมดมีประโยชน์สำหรับตัวผมมากครับ

Thakama
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:03:31 PM »

สนใจอยากทราบเหมือนกันครับ
ตอนนี้ขอ ป.3 ปืนยาวเดี่ยว. 357 อยู่ครับ กะว่าอยากจะได้
มาลิน 1894CB ลำเหลี่ยม อยากสอบถามว่า ถ้าหากเราได้ป.3 เนี้ย
เราพอจะหาปืนรุ่นนี้ หรือใกล้เคียง จากร้านขายปืนแถวๆหลังวังหน่ะครับ
อีกอย่าง ส่วนมากแล้ว ปืนขนาดนี้ ตจองก่อนหรือเปล่าครับ
ถ้าหากเราไม่จอง รอจนได้ ป.3 ก่อนแล้วจึงค่อยไปซื้อ มันจะมีปืนขายหรือไม่ครับ
สุดท้ายนี้ อยากทราบราคา ณ. ปัจจับันขนาด. 357 คายเหวี่ยงลำกล้องเหลี่ยมราคา
เท่าไรหรือครับ ท่านใดพอมีประสพประการ์ณ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขออภัยพิมพ์ผิดบ้าง มันเล็ก smartphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2012, 12:07:43 PM โดย Thakama » บันทึกการเข้า
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:18:20 PM »

ผมก็เล็งอยู่ แต่ยังรอป.3 (นานมาก)

รอผู้รู้เข้ามาให้ข้อมูลนะครับ

ส่วนผม ถ้าได้ไปวังบูรพา จะพยายามสอบถามให้

ว่าแต่ว่า ถ้าท่านมีข้อมูลเพิ่ม นำมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 02:24:59 PM »

สนใจอยากทราบเหมือนกันครับ
ตอนนี้ขอ ป.3 ปืนยาวเดี่ยว. 357 อยู่ครับ กะว่าอยากจะได้
มาลิน 1894CB ลำเหลี่ยม อยากสอบถามว่า ถ้าหากเราได้ป.3 เนี้ย
เราพอจะหาปืนรุ่นนี้ หรือใกล้เคียง จากร้านขายปืนแถวๆหลังวังหน่ะครับ
อีกอย่าง ส่วนมากแล้ว ปืนขนาดนี้ ตจองก่อนหรือเปล่าครับ
ถ้าหากเราไม่จอง รอจนได้ ป.3 ก่อนแล้วจึงค่อยไปซื้อ มันจะมีปืนขายหรือไม่ครับ
สุดท้ายนี้ อยากทราบราคา ณ. ปัจจับันขนาด. 357 คายเหวี่ยงลำกล้องเหลี่ยมราคา
เท่าไรหรือครับ ท่านใดพอมีประสพประการ์ณ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขออภัยพิมพ์ผิดบ้าง มันเล็ก smartphone
เทเวศน์บอกว่าจะมรของเข้าประมาณ 3 เดือน  ราคาที่ 5-60K แต่ลองโทรไปดูก่อนนะครับ

ปกติ marlin 1894 CS สีดำ หน้าร้าน(ถ้าหาได้)อยู่ประมาณ 65-75 แต่ สีขาวที่ 75 + ครับ
Thakama
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 05:32:18 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยววันจันทร์ผมลองโทรไปคุยครับ
Thakama
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:18:03 PM »

[

quote author=ss-bk link=topic=119916.msg3766466#msg3766466 date=1344662300]
ผมก็เล็งอยู่ แต่ยังรอป.3 (นานมาก)

ส่วนผม ถ้าได้ไปวังบูรพา จะพยายามสอบถามให้

ว่าแต่ว่า ถ้าท่านมีข้อมูลเพิ่ม นำมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ
[/quote]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 02:49:52 PM โดย Thakama » บันทึกการเข้า
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:27:57 PM »

[

ท่าน Ssbk.
ผมขอความรู้เรื่องป.3 หน่อยครับ
พอดีผมเข้าไปขอ ป.3 ตจว (นายเพิ่งย้ายมาใหม่ด้วยสั่งเข้มเลย)
คนทำเรื่องน้องผู้หญิงหญิงงงบอกขนาดนี้
ไม่อนุญาติให้มั๊ง พร้อมทั้งมองข้อมูลขนาดที่โต๊ะเป็น แผ่นกระดาษบอกวิธีปฎิบัติตอนมีคนมาขอ ป.3
ผมบอกว่าผมขอเพื่อการกีฬาครับ ผมมีใบรับรองของสนามยิงปืน ว่ามาซ้อมเป็นประจำ
และรับรองว่าเราสามารถใช้อาวุธขนาด.357ได้
พร้อมทั้งถ่ายเสาเนาบัตรสมาชิก และเอกสารอื่นครบ
คือขอสำหรับการกี่ฬานะครับ ตจว เพราะผมจะใช้เพื่อการกีฬาจริงๆครับ
และแจ้งความจำนงคต่อปลัดปกครองว่าเพื่อการกี่ฬา ปลัดก็เข้าใจและเซ็นเอกสารส่งโรงพักเพื่อตรวจสอบประวัติ
สถานการ์ณตอนนี้ ทางปกครองส่งตรวจประวัติอาชญากรหมดเลยไม่ว่าเป็นใคร
ไม่เว้นแม้ตำรวจ และผู้ใหญ่บ้าน ประชาชน เข้าใจว่าหลวงเข็มงวด
กลัว เจ้าว้าจะสวม ป.3สำหสวัสดิการ เลยวจหมด
ของผมเช็คประวัติแล้ว ต้องรออีประมามาณสามอาทิตย์
แล้วค่อยรวบรวมเอกสารแล้วกลับขึ้นไปอีกที

quote author=ss-bk link=topic=119916.msg3766466#msg3766466 date=1344662300]

[/quote]

เท่าที่ท่านให้ข้อมูลมา ท่านก็ทำได้ครบถ้วนแล้วครับ
ไม่ทราบว่าท่านยังสงสัยด้านใดอีก ถามเพิ่มได้ ถ้าพอรู้จะช่วยให้ข้อมูลครับ

ประสบการณ์ของผมก็คือ เนื่องจากข้างบนเขามองขนาด .45 และ .357 เป็นขนาดร้ายแรง ดูเหมือนจะกำชับให้นายทะเบียนเข้มงวดมากขึ้น
  ก็เลยมีหลายแห่ง พยายามออกให้เฉพาะเพื่อการกีฬา ตามเอกสารประกอบที่ท่านว่ามา แต่ทั้งหมดก็ยังเป็นดุลพินิจของนายทะเบียน
  อยู่นะครับ
  สำหรับผมใช้วิธีเข้าใจความหนักใจของนายทะเบียน พยายามขอเข้าชี้แจงเหตุผลและความจำเป็น และแสดงตัวว่าเรามีความน่าเชื่อถือใน
  ด้านต่างๆ ได้ไปแล้ว จะไม่สร้างปัญหาให้นายทะเบียนแน่นอน แต่ก็ไม่ได้มาง่ายๆนะครับ ต้องพยายามหลายวิธี

ใจเย็นๆนะครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์