๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:38:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นและสอบถามเกี่ยวกับการฝึกให้เด็กๆหัดยิงปืนอัดลมเพื่อการแข่งขัน  (อ่าน 8072 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:21:49 AM »

ผมแพ้เพราะสายตาและความไวที่เป็นรองครับท่านพี่ธำรง  ปัจจุบันอยู่ต่างจังหวัดถ้ามีเวลาว่างก็จะคว้าลูกซองเดี่ยวไบคาลไปซ้อมมือคราวละ ๕-๑o นัดครับ
อาศัยกระป๋องผูกโยงกับยอดไม้แล้วแกว่งแทนเป้ากระเบื้องดีดครับ  นักกีฬาภูธรต้องประยุกต์วัสดุเหลือใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ Grin

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
01june
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:13:03 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แต่ ข้างบนนี้ ภาษาอังกฤษเยอะๆ นี่อะไรครับ งง
 ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:59:12 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แต่ ข้างบนนี้ ภาษาอังกฤษเยอะๆ นี่อะไรครับ งง
 ไหว้

ขอให้ท่านจขกท.และลูกสาวประสพความสำเร็จตามที่มุ่งหวังนะครับ
ตำราการฝึกภาษาไทยไม่ทราบว่ามีให้ดูออนไลน์ที่ไหนบ้าง.... เมื่อก่อนของกกท.เขาทำเป็นเล่มแจกเด็กที่เข้าอบรม

ส่วนผมใช้ ลิงค์นี้ไว้ทบทวนการยิงปืนสั้นครับ    
http://www.bullseyepistol.com/amucover.htm
LungWATCR
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 05:33:28 PM »

สำหรับตัวผม ผมเริ่มต้นด้วยความชอบส่วนตัวก่อน แล้วค่อย ๆ นำเสนอให้เค้าครับ

หลายคนผู้ปกครองชอบ แต่เด็กไม่ชอบ บังคับกันไม่ได้ ไม่ยิงซะอย่าง คิก คิก

ไม่ต้องคิดว่าจะต้องเป็นนักกีฬาอะไรหรอกครับ แค่เค้ามายิงกับเราก็มีกิจกรรมในครอบครัวแล้วครับ ไม่ห่วงเล่นเกมส์

ไม่ฟุ้งซ่าน ห่วงเที่ยว ติดเพื่อน สำคัญไม่ติดยา  อีกอย่างยิงปืน แล้ว สมาธินิ่งขึ้นครับ

ผมเริ่มต้น ด้วยปืนอัดลมสั้น ของ วอลเธ่อร์ CP 3 เป็นอัด CO2 ด้วยราคา 25,000 บาท พร้อมถัง

แต่ด้วยความคัน เพราะได้เข้ามาอยู่ใน ชมรมคนรักปืนอัดลม กระบอกที่สองก็ตามมา ด้วยความอนุเคราะห์

ของสมาชิกท่านหนึ่งในชมรม อุตส่าห์เสียเวลา นำเข้าให้ เป็น สไตเออร์ LP10E หมดไปอีก  100,000 บาท แต่ได้ด้าม 2 ขนาด

คือไซด์ S กับ ไซด์ M  แบบว่า งก ครับ กะว่า ลูกยิงก็เปลี่ยนด้าม พ่อยิงก็เปลี่ยนด้าม ประมาณนี้

แต่จริง ๆ แล้วหาใช่ไม่  ต้องให้ความคุ้นเคยกับปืนกระบอกที่เราซ้อมให้มากที่สุด สำหรับการแข่งขัน

และแล้วกระบอกที่ 3 ก็มาแบบไม่ตั้งตัว เพื่อนที่เป็นนักกีฬาตัวเขต อยากเปลี่ยนปืน ต้องใช้เงินเพื่อตัวใหม่

ลำบากผมอีก ต้องรับมาดูแล ด้วยราคา 68,000 บาท เป็น โมรีนี่ ไกไฟฟ้า  สรุป ต้องดูแลพร้อมกัน หลายตัวเลยครับ เศร้า

ความคิดผม ผมว่ายังไงลองดูความชอบของเค้าก่อนดีมั้ยครับ ว่าชอบ ไม่ชอบ แล้วค่อยพาเข้าสนามใกล้ๆ บ้าน เข้าไปดูบรรยากาศ

มีผู้รู้พร้อมให้ข้อมูล มากมาย ไปลองจับ ลองยิง แล้วค่อยตัดสินใจครับ ไหว้

เห็นด้วยครับ เมื่อเขามีใจรัก ก็ให้เริ่มตั้งแต่ยังเล็ก จะได้มีโอกาสก้าวหน้าได้ ผมเองสนับสนุนลูกชายให้เล่นกีฬาทุกประเภทแล้วแต่เขาจะชอบ แต่ก็ไปไม่ถึงไหนทั้งที่ฝีมือมี ถูกบีบจากระบบการแข่งขันของบ้านเรา คัดตัวจังหวัดไม่ติดสักที สุดท้ายมาเล่นกีฬายิงปืน พอที่จะได้รู้จักคำว่าตัวแทนจังหวัด หรือตัวแทนเขตบ้างครับ แต่ที่น่าเสียดายผมมัวใช้เวลาไปกับกีฬาอย่างอื่นซึ่งไม่ใช่ทางของลูก แต่ไม่ได้เสียใจที่ผ่านมามันทำให้ลูกใด้ใช้เวลากับการกีฬา ไม่ติดยา ติดเที่ยว เราเองก็มีความสุข ปัจจุบันด้วยอานิสงส์ของการยิงปืนทำให้เข้ามหาวิทยาลัยโดยไม่ต้องสอบ ในโควต้านักกีฬา
ดังนั้น ถ้าลูกชอบเริ่มต้นแต่ยังเยาว์จักดีไม่น้อย อย่าให้เป็นเช่นผมเลยให้ลูกเริ่มที่มัธยมปลาย เป็นเยาวชนได้ไม่กีปี มาถูกทางแต่ช้าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 09:57:35 AM โดย LungWATCR » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์