๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:24:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นและสอบถามเกี่ยวกับการฝึกให้เด็กๆหัดยิงปืนอัดลมเพื่อการแข่งขัน  (อ่าน 8071 ครั้ง)
01june
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:17:25 AM »

มันเป็นความอยากของพ่อที่อยากได้ปืนสั้นอัดลมเพื่อการแข่งขัน และอยากให้ลูกสาว (อายุ4ขวบ) หัดยิงเพื่อฝึกสมาธิ เป็นวัตถุประสงค์แรก และหวังเพื่อการแข่งขันในอนาคตหากลูกชอบและใฝ่ด้านนี้
ผมเลยมีข้อสงสัยหลายประการเกี่ยวกับเรื่องนี้คือ
1.ปืนสั้นอัดลม และอุปกรณ์ที่ต้องใช้นั้น ผมควรตั้งงบประมาณไว้ที่เท่าไร (เจ็ดหมื่นจะพอมั้ยครับ) และควรเริ่มจากตัวไหนดีครับ
2.ควรจะฝึกเด็กที่อายุเท่าไร (โดยส่วนตัวผมมองว่า น่าจะประมาณเจ็ดขวบขึ้น ทำให้ผมมีเวลาที่จะเก็บเงินเพื่อซื้ออุปกรณ์ในระยะเวลาสามปีต่อจากนี้)
ต้องออกตัวว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนสั้นอัดลม เคยได้ลองยิงในงานประจำปีของจังหวัดบ้าง  ตอนนี้พยายามไล่อ่านในกระทู้ก็ยังไม่ครบ เพราะเยอะมาก(พยายามหาเวลาว่างมาอ่านอยู่ครับ)
 แต่อยากได้คำแนะนำ และข้อคิดเห็นครับ
ขอบคุณครับ ไหว้
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:39:09 PM »

มันเป็นความอยากของพ่อที่อยากได้ปืนสั้นอัดลมเพื่อการแข่งขัน และอยากให้ลูกสาว (อายุ4ขวบ) หัดยิงเพื่อฝึกสมาธิ เป็นวัตถุประสงค์แรก และหวังเพื่อการแข่งขันในอนาคตหากลูกชอบและใฝ่ด้านนี้
ผมเลยมีข้อสงสัยหลายประการเกี่ยวกับเรื่องนี้คือ
1.ปืนสั้นอัดลม และอุปกรณ์ที่ต้องใช้นั้น ผมควรตั้งงบประมาณไว้ที่เท่าไร (เจ็ดหมื่นจะพอมั้ยครับ) และควรเริ่มจากตัวไหนดีครับ
2.ควรจะฝึกเด็กที่อายุเท่าไร (โดยส่วนตัวผมมองว่า น่าจะประมาณเจ็ดขวบขึ้น ทำให้ผมมีเวลาที่จะเก็บเงินเพื่อซื้ออุปกรณ์ในระยะเวลาสามปีต่อจากนี้)
ต้องออกตัวว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนสั้นอัดลม เคยได้ลองยิงในงานประจำปีของจังหวัดบ้าง  ตอนนี้พยายามไล่อ่านในกระทู้ก็ยังไม่ครบ เพราะเยอะมาก(พยายามหาเวลาว่างมาอ่านอยู่ครับ)
 แต่อยากได้คำแนะนำ และข้อคิดเห็นครับ

ลองไปตามลายแทงนี้ดูครับอาจจะพอช่วยได้ครับ....แต่สำหรับเด็กอายุ 4 ขวบไม่รู้ว่าอายุน้อยไปหรือเปล่าครับ

ถ้าคุณแน่ อย่าแพ้ ป.2 อย่างนี้ มันต้อง.... แฉ ให้หมด    ( เทคนิคการฝึกจะอยู่ที่หน้า 4 ครับ )

ขอให้เครดิตกับพี่จะเด็ด ด้วยครับ รอวันที่พี่เขากลับมาสร้างสีสรรค์ให้เว็บพวกเราครั้งนึง...

ผมรักในหลวง...ครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 01:51:51 PM »

ผมว่าถ้าจะให้ครบสูตรนะครับ  ต้องมีเงินซัก  หนึ่งแสนห้าหมื่นบาทครับ  เพราะปืนระดับลงแข่ง  อย่างน้อยๆ กระบอกละ  แปดหมื่น ถึง แสนแล้วครับ อุปกรณ์เสริม  จำพวกถังอัดอากาศ  อย่างดี น้ำหนักเบา  ก็  สองหมื่น ถึง สองหมื่นห้าแล้วครับ  หัวต่อ สายจ่ายลม  ลูกกระสุน พอดีหมด  หนึ่งแสนห้าหมื่นบาทพอดี  มีหลายคนที่มีความคิดอย่างคุณนี่ละ  และก็มีคุณพ่อหน้าบานไปแล้วด้วยครับ  เพราะว่าลูกสาว คว้าเหรีญทองมาให้พ่อได้แล้ว  สงสัยปิดอำเภอจัดเลี้ยงใหญ่ไปแล้วมั้ง  ขำก๊าก  ขำก๊าก  ขำก๊าก
ChayonBirdcontrol
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 03:58:05 PM »

เห็นด้วยและสนับสนุน ครับ แสนห้าเอาไว้เริ่มต้นครับ ยังมีอีกมา สมมติว่า ติดทีมชาติ งบอีกบานเลยครับ

Bird Control  กำจัดนกและสัตว์รบกวน โรงงาน ไซโล โรงสี ไร่องุ่น สวนผลไม้
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:05:08 PM »

ยังดีที่เป็นปืนสั้นถ้าเป็นปืนยาว  150000 ก็เอาไม่อยู่ครับ ไหนจะปืนพร้อมอุปกรณ์ไหนจะเสื้อผ้าไหนจะรองเท้าเฉพาะเสื้อกางเกงรองเท้า 35000 ยังเอาไม่อยู่เลยครับ  ผมก็คิดจะฝึกลูกสาวเหมือนกัน แต่พอเอาปืนสั้นอัดลมให้ถือปรากฎว่าด้ามปืนใหญ่เกินไปสำหรับเด็ก  ซื้อมาก็ต้องมาทำใหม่ให้เหมาะสำหรับเด็ก เพราะที่ติดมายังเล็กไม่พอมือของเขา ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ทำเลย  ผมว่าลองดูเขาก่อนว่าชอบหรือไม่เพราะถ้าเด็กไม่ชอบขึ้นมาจะเสียเงินเปล่าๆนะครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:33:08 PM »

สำหรับตัวผม ผมเริ่มต้นด้วยความชอบส่วนตัวก่อน แล้วค่อย ๆ นำเสนอให้เค้าครับ

หลายคนผู้ปกครองชอบ แต่เด็กไม่ชอบ บังคับกันไม่ได้ ไม่ยิงซะอย่าง คิก คิก

ไม่ต้องคิดว่าจะต้องเป็นนักกีฬาอะไรหรอกครับ แค่เค้ามายิงกับเราก็มีกิจกรรมในครอบครัวแล้วครับ ไม่ห่วงเล่นเกมส์

ไม่ฟุ้งซ่าน ห่วงเที่ยว ติดเพื่อน สำคัญไม่ติดยา  อีกอย่างยิงปืน แล้ว สมาธินิ่งขึ้นครับ

ผมเริ่มต้น ด้วยปืนอัดลมสั้น ของ วอลเธ่อร์ CP 3 เป็นอัด CO2 ด้วยราคา 25,000 บาท พร้อมถัง

แต่ด้วยความคัน เพราะได้เข้ามาอยู่ใน ชมรมคนรักปืนอัดลม กระบอกที่สองก็ตามมา ด้วยความอนุเคราะห์

ของสมาชิกท่านหนึ่งในชมรม อุตส่าห์เสียเวลา นำเข้าให้ เป็น สไตเออร์ LP10E หมดไปอีก  100,000 บาท แต่ได้ด้าม 2 ขนาด

คือไซด์ S กับ ไซด์ M  แบบว่า งก ครับ กะว่า ลูกยิงก็เปลี่ยนด้าม พ่อยิงก็เปลี่ยนด้าม ประมาณนี้

แต่จริง ๆ แล้วหาใช่ไม่  ต้องให้ความคุ้นเคยกับปืนกระบอกที่เราซ้อมให้มากที่สุด สำหรับการแข่งขัน

และแล้วกระบอกที่ 3 ก็มาแบบไม่ตั้งตัว เพื่อนที่เป็นนักกีฬาตัวเขต อยากเปลี่ยนปืน ต้องใช้เงินเพื่อตัวใหม่

ลำบากผมอีก ต้องรับมาดูแล ด้วยราคา 68,000 บาท เป็น โมรีนี่ ไกไฟฟ้า  สรุป ต้องดูแลพร้อมกัน หลายตัวเลยครับ เศร้า

ความคิดผม ผมว่ายังไงลองดูความชอบของเค้าก่อนดีมั้ยครับ ว่าชอบ ไม่ชอบ แล้วค่อยพาเข้าสนามใกล้ๆ บ้าน เข้าไปดูบรรยากาศ

มีผู้รู้พร้อมให้ข้อมูล มากมาย ไปลองจับ ลองยิง แล้วค่อยตัดสินใจครับ ไหว้

T sonshiro
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:44:41 PM »

อยากเห็นบ้างจังครับ วาสนาจะได้เห็นไหมหนอ  ไหว้ อย่าถือสาน้องใหม่นะครับ หากมีคำไม่เหมาะสม  ไหว้
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:48:46 PM »

อยากเห็นบ้างจังครับ วาสนาจะได้เห็นไหมหนอ  ไหว้ อย่าถือสาน้องใหม่นะครับ หากมีคำไม่เหมาะสม  ไหว้

ถ้ามาดูก็ได้เห็นครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ว่างวันไหน นัดก่อนนะครับ ผมว่างหลัง 5 โมงเย็น
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:06:18 PM »

ถ้ามาดูก็ได้เห็นครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ว่างวันไหน นัดก่อนนะครับ ผมว่างหลัง 5 โมงเย็น

ไปหาพี่ัศักดาอย่าลืมนะครับ....เลขที่ออก....037 ครับผมรับรองคุยกันยาว..ว...ว....เลย... Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:20:58 PM »

ถ้ามาดูก็ได้เห็นครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ใด้ทุกวัน หลัง 5 โมงเย็น  คิก คิก อ้างใว้ก่อน  คิก คิก

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
T sonshiro
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:32:29 PM »

อยากเห็นบ้างจังครับ วาสนาจะได้เห็นไหมหนอ  ไหว้ อย่าถือสาน้องใหม่นะครับ หากมีคำไม่เหมาะสม  ไหว้
ครับผม พี่ ๆ น่ารักกันจริง ๆ ครับ

ถ้ามาดูก็ได้เห็นครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไปหาพี่ัศักดาอย่าลืมนะครับ....เลขที่ออก....037 ครับผมรับรองคุยกันยาว..ว...ว....เลย... Grin Grin
ครับผม พี่ ๆ น่ารักกันจังครับ ขอบคุณครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:16:18 PM »

อยากเห็นบ้างจังครับ วาสนาจะได้เห็นไหมหนอ  ไหว้ อย่าถือสาน้องใหม่นะครับ หากมีคำไม่เหมาะสม  ไหว้

ครับผม พี่ ๆ น่ารักกันจริง ๆ ครับ

ถ้ามาดูก็ได้เห็นครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ครับผม พี่ ๆ น่ารักกันจังครับ ขอบคุณครับ

...การเริ่มต้นที่ดีนั้น ต้องเริ่มจากผู้รู้จริง..แล้วกลับมาพิจารณา ครับ  Shocked   หากไม่มีเทียนไขส่องสว่างในถ้ำ..ประดุจเข็นโครกขึ้นภูเขาเลย นะขอรับ  คิก คิก คิก คิก ไหว้

ปล. แก้ด่วน! แล้ว ขอบคุณ พ่อเลี้ยง  คิก คิก คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 10:27:44 PM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:22:44 PM »

เอ... เข็นโคกนี่ยากนะพี่... 55...
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:42:05 AM »

ต้องออกตัวว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืนสั้นอัดลม เคยได้ลองยิงในงานประจำปีของจังหวัดบ้าง  ตอนนี้พยายามไล่อ่านในกระทู้ก็ยังไม่ครบ เพราะเยอะมาก(พยายามหาเวลาว่างมาอ่านอยู่ครับ)

อายุ ๔ ขวบ  เริ่มต้นด้วยการสอนทฤษฎีไปก่อนครับ  สอนให้เขามีใจรักในกีฬายิงปืน
หาโอกาสพาเขาเข้าสนามยิงปืน(กกท.)ที่หัวหมากดูการแข่งขันปืนสั้น-ยาวอัดลมบ่อยๆ
เรื่องการสอนลูกให้ยิงปืนเป็นสิทธิส่วนบุคคลที่ผู้เป็นพ่อ-แม่สามารถทำได้อย่างเต็มทีครับ
ผมอายุเลยห้าแยกปากเกร็ดแล้วยังแพ้เด็กอายุแค่ ๑๓ ขวบในการแข่งขันยิงเป้าบินประจำครับ คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:12:08 AM »

อายุ ๔ ขวบ  เริ่มต้นด้วยการสอนทฤษฎีไปก่อนครับ  สอนให้เขามีใจรักในกีฬายิงปืน
หาโอกาสพาเขาเข้าสนามยิงปืน(กกท.)ที่หัวหมากดูการแข่งขันปืนสั้น-ยาวอัดลมบ่อยๆ
เรื่องการสอนลูกให้ยิงปืนเป็นสิทธิส่วนบุคคลที่ผู้เป็นพ่อ-แม่สามารถทำได้อย่างเต็มทีครับ
ผมอายุเลยห้าแยกปากเกร็ดแล้วยังแพ้เด็กอายุแค่ ๑๓ ขวบในการแข่งขันยิงเป้าบินประจำครับ คิก คิก

เสริมอาแป๋ง ว่าหากจะเอาดีต้องเริ่มต้นที่ฐานดี เข้าคอร์สฝึกเยาวชน หาโค๊ชดีๆหรืออดีตนักกีฬามาฝึก
เทคนิควิธีการประสพการณ์ต้องถ่ายจากรุ่นสู่รุ่น ยิงปืนผิดแนวแล้วแก้ยาก เหมือนกอล์ฟต้องให้โปรจับวง

พอขึ้นวัยรุ่น มักเห็นกีฬายิงปืนไม่สนุก ไม่ได้สังคมเฮฮาเหมือนเล่นบาสเล่นบอล
ถ้าเห็นว่าฝึกเท่าไร ก็ยังแพ้สว.ลายครามอย่างอาแป๋ง ที่สุดก็จะถอยครับ มีไม่มากที่จะข้ามบันไดไปได้
แรงจูงใจในการได้โควต้าเข้ามหาวิทยาลัยในปัจจุบันดูเหมือนจะไม่มี เด็กต้องทิ้งปืนไปอ่านหนังสือ

มิได้ติงท่านจขกท.ให้ท้อ เพราะข้อที่ได้คือลูกใช้ปืนได้ ฝีมือเกินมาตรฐาน และได้ฝึกอบรมควบคุมจิตใจให้นิ่ง
ได้แค่นี้ก็เป็นภูมิรู้ของชีวิตเขาแล้วครับ    ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์