๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:17:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน Sig Sauer P226 TacOps  (อ่าน 64398 ครั้ง)
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:23:52 PM »

SIG SAUER® P226 Tactical Operations
     เป็นปืนตัวเต็ม(Full Size) ขนาด 9mm พาราฯ ลำกล้อง 4.4 นิ้ว ชุดลั่นไกแบบ SRT ( Short Reset Trigger ) ระบบปฏิบัติการแบบ ดับเบิ้ล / ซิงเกิ้ล
ไกดับเบิ้ล หนักประมาณ 10 ปอน ส่วนไกซิงเกิ้ลประมาณ 4.4 ปอน (ตามข้อมูลที่ระบุไว้) ความยาวปืนทั้งกระบอกยาว 8.2 นิ้ว(21 Cm) หนัก 34 ออนซ์ (964 กรัม)
โครงปืนเป็นอัลลอย(Black Hard Anodized) ส่วนสไลด์เป็นสเตนเลส

ด้านซ้าย ก็มีคันบังคับต่างๆเรียงจากซ้ายไปขวาโดยประกอบไปด้วย กระเดื่องล็อคลำกล้อง คันลดนก คันค้างสไลด์
ถัดลงมาด้านล่าง อยู่หลังโกร่งไก คือปุ่มปลดแม็กกาซีน

ส่วนด้านขวานั้นเรียบๆ

ศูนย์หน้าเป็นศูนย์เรืองแสงแบบ TRUGLO Tritium Fiber Optic sight (TG-H3)

จะสังเกตุว่าหงอนนกสับ เมื่ออยู่ในระบบดับเบิ้ลจะไม่ชิดเข็มแทงชนวน ซึ่งเป็นการช่วยให้ระยะเดินไกสั้นลง

ศูนย์หลังเป็นศูนย์เรืองแสงไทรเที่ยมจากซิกไลท์ (SIGLITE Tritium Night Sights)

มองจากมุมด้านบนจะเห็นได้ว่าส่วนของลำกล้องด้านบน  ซึ่งจะเป็นตำแหน่งที่ขัดกลอน ได้รับการปัดเงามาอย่างเรียบร้อย สวยงาม เพื่อแก้ปัญหาที่มักจะถลอกง่าย

ด้านซ้าย มีคันบังคับต่างๆเรียงจากด้านซ้ายไปขวา โดยเริ่มด้วย กระเดื่องล็อคลำกล้อง คันลดนก คันค้างสไลด์
   ถัดลงมาด้านล่าง เป็นปุ่มปลดแม็กกาซีนอยู่หลังโกร่งไก

ด้านล่างตรงกันฝุนมีรางติดอุปกรณ์ ส่วนหน้าโกร่งไกแกะลายกันลื่นให้นิ้วชี้ไว้เกี่ยว

ด้านหน้าของด้ามแกะลายกันลื่นเป็นตาหมากรุกได้ละเอียดและคมชัดมาก

หางแบบบีเวอร์เทล งอนสวยและทำให้กริ๊ปปืนได้สูงขึ้น

ประกับด้ามเป็นแบบ Polymer Magwell Grips ทำให้บรรจุแม็กกาซีนได้ง่ายและรวดเร็ว ประกับด้ามพร้อมชื่อบริษัท Sig Sauer ฝั่งขวา ส่วนฝั่งซ้ายจะเป็นชื่อรุ่น P226  ก้นแม็กกาซีนมียางรองมาเรียบร้อย...

การขึ้นลำกับปุ่มปลดแม็กกาซีน ก็ขึ้นลำและกดปุ่มแม็กได้นิ่มมาก หากใครที่ใช้ 1911จะเห็นความแตกต่างชัดเจน

สังเกตุที่ไกเมื่อปืนอยู่ในระบบซิงเกิ้ล จะเห็นได้ว่าไกอยู่ห่างจากโครงปืนปืนเพียงเล็กน้อย นั้นหมายถึงระยะเดินไกที่สั้นมาก
และนั้นก็แสดงว่า คนที่มือเล็กก็สามารถยิงได้สบายๆในระบบซิงเกิ้ล

ไกด์ร็อดกระบอกนี้เป็นโลหะครับ

สไลด์แสตนเลส กัดจากเหล็กท่อนเดียว เพื่อมารองรับ กระสุน  .40 S&Wด้วย

แม็กกาซีนให้มา 4 ตัว จุได้ตัวละ 20นัด เท่ากับว่าทั้งหมด80นัด บวกในรังเพลิง1นัด เป็น 81นัด เหลือเฟือครับ

หลังจากที่ได้รับปืนแล้วก็รีบล้าง เสร็จ ก็ไปทำการทดสอบทันที ผลงานปืนใหม่แกะกล่อง ตามนี้ครับ

15 นัดแรก 15 ม ด้วยกระสุนซ้อม Bullet 135 gr

เป้า2 และ เป้า3 ชุดละ 10 นัด ก็ไม่ดีขึ้น ถึงแม้ว่าไกซิงเกิ้ลจะยิงได้นิ่มมาก แต่ปัญหาคือด้ามที่ใหญยังไม่คุ้นมือจึงกริ๊ปปืนได้ไม่ดีพอ กับศูนย์ที่เป็นศูนย์ต่อสู้ยังจับทางไม่ถูกครับ
   แต่การทดสอบครั้งแรก จำนวน 35นัด(ฝนฟ้าไม่เป็นใจครับ)เพื่อทดสอบปฎิบัติการของปืน เป็นที่น่าพอใจครับ ไม่ว่าจะเป็นการป้อนกระสุนทั้ง 4แม็ก การค้างสไลด์นัดสุดท้าย ระบบลั่นไก การคายปลอกกระสุนและการแตะปลอกกระสุน ทำได้ดีไม่พบปัญหาในการทดสอบครั้งแรกครับ

วิธีถอดยางรองก้นแม็กกาซีนถอดง่ายมากครับ

จะเห็นว่ามีช่องอยู่บริเวณด้านหลังของยางรองก้นแม็กกาซีน

ใช่เล็บจิกตรงช่องบริเวณด้านหลังของยางรองก้นแม็กกาซีน

กดจนกว่าตัวกริ๊บล็อคเด้งออกมาแปปในรูป

ใช้นิ้วดันยางรองก้นแม็กกาซีนออกช้าๆ เท่านี้ก็เสร็จครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 03:57:19 PM โดย Sanya-k » บันทึกการเข้า

ปืนขี้เหร่  ยิงแม่นคือยอดปืน
ปืนสวย   ยิงขี้เหร่คือเศษเหล็กครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:17:05 PM »

ไม่เห็นภาพครับ... ไหว้
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:30:59 PM »

ไม่เห็นภาพครับ... ไหว้
ขอบคุณครับ กำลังแก้ไขอยู่ครับ
  ปืนตัวนี้ แรงบันดาลใจมาจากรีวิว Sig P220 Platinum Elite ที่คุณ rute - รักในหลวงเคยนำเสนอไว้ แต่ตอนนี้ไม่เห็นในตลาดแล้วเลยเปลี่ยนเป็นตัวนี้แทนครับ

ปืนสวย   ยิงขี้เหร่คือเศษเหล็กครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 05:38:09 PM »

เห็นภาพแล้วครับ...

งามมากครับ... เยี่ยม

TacOps นี่เป็นปืนในฝันของผมกระบอกหนึ่งเลย...

+1 แทนคำขอบคุณครับ... ไหว้
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:07:23 PM »

ขอบคุณครับ คุณหมอที่ +1ให้ผมเป็นคนแรกเสมอครับ

kitsana payong
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:31:32 PM »

สุดยอดครับ Wink Wink Wink
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:14:50 AM »

ยินดีด้วยครับกับปืนต่อสู้ชั้นยอดคุณภาพสูง
+1 (Cool ปืนดีและฝีมือเยี่ยมครับ  เยี่ยม

Pragmatism
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:28:36 PM »

ยินดีด้วยครับกับปืนต่อสู้ชั้นยอดคุณภาพสูง
+1 (Cool ปืนดีและฝีมือเยี่ยมครับ  เยี่ยม
ขอบคุณครับกับ+1 เดี๋ยวพ้นรันอิน ผลงานดีขึ้นจะมานำเสนอใหม่ครับ เดี๋ยวปืนเขาเสียตระกูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 05:53:28 PM โดย Sanya-k » บันทึกการเข้า

NEW BOSS
Jr. Member
**

คะแนน 19

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:49:33 PM »

.... present ได้ดีมากครับ  ปืนสวยฝีมือเยี่ยม....+ 1 ครับ เยี่ยม เยี่ยม
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 05:56:42 PM »

.... present ได้ดีมากครับ  ปืนสวยฝีมือเยี่ยม....+ 1 ครับ เยี่ยม เยี่ยม
ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ

Keng@HCU
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 07:46:24 AM »

+1 เยี่ยม เยี่ยมครับ
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:17:10 AM »

สุดยอดครับ Wink Wink Wink
+1 เยี่ยม เยี่ยมครับ
ขอบคุณครับ

ม ะ ย ม ™ CB
SIG SAUER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -17

สุขํ นิราสา สุปติ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:38:53 AM »

สุดๆครับตัวนี้ แอบสนอยู่ แต่ส่วนตัวผมลองชั่งใจแล้วชอบเล็กๆมากกว่า

+1 ให้และ ขอบคุณสำหรับการทดสอบนะครับ ...  เยี่ยม  ไหว้

สุขํ นิราสา สุปติ        สุขัง นิราสา สุปะติ        ผู้ไม่คาดหวัง ย่อมหลับเป็นสุข
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:17:19 AM »

สุดๆครับตัวนี้ แอบสนอยู่ แต่ส่วนตัวผมลองชั่งใจแล้วชอบเล็กๆมากกว่า

+1 ให้และ ขอบคุณสำหรับการทดสอบนะครับ ...  เยี่ยม  ไหว้
ขอบคุณครับกับ+1 ตัวนี้ ใหญ่จริงครับ. ยิ่งถ้ายิงมือเดียว ดับเบิลเหนี่ยวไกแทบไม่ถึงครับ

นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 03:30:00 PM »

....... เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์